overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default Led ต่อ external ให้ออกลำโพงผ่านเครื่องเล่น dvd ทำยังไงครับ

ที่เครื่องเล่น dvd มีที่ต่อลำโพง 5.1 หัวเหลือง หัวขาว หัวแดง ถ้าผมต้องการดู dvd เสียงก็ออกลำโพงปรกติครับ แต่ถ้าต่อ external เข้า tv เสียงจะออกไม่ออกที่โฮมเธียเตอร์ครับ ผมต้องซื้ออะไรมาเพิ่มหรือบ้างครับ ไม่มีกล่องทีวีใดๆนะครับ มีแค่ led lg 49lf55 กับเครื่องเล่น dvd ลำโพง 5.1 ครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

ต่อออกจาก TV ทางช่องไหนครับ

TV รุ่นนี้มีเสียงออกได้แค่ 2 ทาง คือช่องหูฟัง กับ Optical

ส่วนช่องอื่นๆ ที่เหลือ จะเป็น input ทั้งหมด

คือนึกภาพตามนะครับ ผมมีเครื่อง dvd 1 เครื่อง ต่อลำโพง 5.1 เดิมเลยครับต่อสาย av เข้า led ผมทราบว่าสายที่ต่อเป็น input ครับ แต่ต้องทำหรือต้องซื้ออะไรบ้างครับ เพื่อที่จะให้ต่อ external ที่จอ และเสียงไปออกลำโพงที่มันเชื่อมกับเครื่องเล่น dvd ครับ ในมือตอนนี้มีสาย hdmi แต่เครื่องเล่น dvd มีแค่ช่อง av ขาวแดงเหลือง สามช่องครับ ขอบพระคุณครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

หมายถึงจะใช้ External HDD ต่อเข้า TV แล้วให้ TV เป็นตัวเล่น แล้วจะให้เสียงออกที่ลำโพง 5.1 ใช่มั๊ยครับ
    แล้ว DVD ที่ว่าเป็นแบบไหน รุ่นไหนครับ

ถ้าเป็นแบบชุดโฮมเธียเตอร์ น่าจะมีช่อง Optical in เสียบ External HDD ที่ TV แล้วต่อสาย optical มาเข้าที่ DVD ก็จะได้เสียง Dolby 5.1 เลย

แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่น DVD ธรรมดา แล้วใช้ต่อกับลำโพงคอมพ์
    ต้องต่อสาย Optical จาก TV มาเข้าตัว DTS Decoder ก่อน แล้วมาต่อกับลำโพงอีกที ถึงจะได้เสียง Dolby 5.1

หรือถ้าจะใช้ Android box เพื่อต่อเข้าลำโพง ก็ต้องเลือกรุ่นที่มี Analog output 5.1 ในตัว ซึ่งหายาก
    เพราะถ้าไม่มี ก็ต้องใช้ DTS Decoder มาต่อเพิ่มอีก เสียเงิน 2ต่อ

ก็ลองบอกรุ่นอุปกรณ์ที่มีอยู่ มาก่อนละกันครับ

เป็นตัวนี้ครับ http://pantip.com/topic/32786008 ขอบพระคุณสำหรับคำตอบก่อนหน้าครับ ความหน้าจะเป็นตอนนี้คือปมต้องหาซื้อ dtsdecoder ใช่ไหมครับ และมียี่ห้อหรืออะไรแนะนำไหมครับ

ถ้า DVD รุ่นนั้น จะไม่มี optical in ครับ

และ DTS Decoder ก็เอามาต่อกับชุดลำโพง DVD ตัวเดิมไม่ได้ จะต้องมี amp มาขับเพิ่ม หรือไม่ก็ต้องต่อเข้ากับลำโพงคอมพ์ 5.1

แบบนี้คงต้องหมดงบเยอะหน่อยแล้วล่ะครับ

หา AVR มือสอง มีช่อง Optical in ถอด DTS/Dolby ได้ และขับลำโพง sub ได้ในตัว มาต่อกับลำโพงเดิม น่าจะประหยัดสุด
    แต่อาจต้องดัดแปลงสายลำโพงนิดหน่อย

ถ้าแบบไม่ยุ่งยาก ก็หาชุดโฮมตัวใหม่ที่มี Optical in หรือชุด AVR in the box ครับ
    Last edited by osxp; 3 Oct 2015 at 01:28:06.

กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากครับ แนะนำทางไปหามือสอง และวิธีดู option แบบ ที่กล่าวซักกระทู้ได้ไหมครับใน ocz พอจะหาได้ไหมครับ

AVR ในตลาดมือสอง หลักๆ ก็จะมี 3 แบบครับ

1. แบบมาตรฐานทั่วไป จะถอดรหัสได้เท่าที่ระบุไว้ แต่ไม่มี amp ขับ sub ต้องใช้กับ Active sub เท่านั้น

ดูที่ขั้วต่อด้านหลัง input จะมีทั้ง digital, analog (รุ่นใหม่ จะมีช่อง HDMI ด้วย) แต่ช่อง sub จะเป็นแค่ RCA out

2. แบบที่มี amp ขับ sub ในตัว มักจะมากับชุด in the box รุ่นเล็ก (อย่างเช่น Onkyo 3505) ถอดรหัสเสียงต่างๆ ได้เช่นกัน

ซึ่งบางทีอาจจะเจอแบบมือสอง ที่แยกขายเฉพาะตัว AVR อย่างเดียว

ก็คล้ายกับแบบที่ 1 แต่ช่อง sub จะเป็นช่องต่อลำโพงเลย

3. แบบที่หน้าตาคล้าย AVR แต่ไม่ใช่ จริงๆ เป็นแค่ amp เฉยๆ ถอดรหัสอะไรไม่ได้ซักอย่าง แต่อาจมีโลโก้ DTS ready, Dolby ready แปะไว้

แบบนี้มีแต่ input analog ล้วนๆ

ขอบพระคุณมากครับ ผมว่าทางออกคือขายชุดนี้ทิ้งแล้วซื้อ onkyo ง่ายกว่าจริงๆ = = โลกของเครื่องเสียงช่างกว้างนัก

Bookmarks

Bookmarks