ถามเกี่ยวกับแรมบนบอร์ด AMD

อ่านตรง Memory Support มีเขียนว่า
Due to AMD CPU Limitation ,DDR2 1066 is only support by 1 dimm per channel

หมายความว่า ใช้ 1066 แล้ว Dual Channel DDR2 จะถือว่าไม่ได้ใช้หรือเปล่าครับเพราะว่าความเร็วเต็มสุดแล้ว

ต่อมาบนบอร์ดผมใส่แรมช่อง 1 และ 2 ถึงจะ Dual Channel DDR2 ผมมีแรมตัวเก่าความเร็ว 1000 และมีซิงค์ระบายความร้อนติดทำให้เวลาติดตั้งใส่ช่อง 1 และ 2 ติดกันไม่ได้ จึงถามว่าติดที่ชอง1 และ 3 จะไม่สามารถ ใช้ Dual Channel DDR2 ได้ จะทำให้ความเร็วแรมตกไปเยอะไหมครับ หรือซื้อแรมใหม่จะดีกว่าไหม และซื้อใหม่มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ที่ความเร็ว 1066 และ
สามารถโอเวอร์คล็อกดีๆหน่อย และซิงค์ระบายความร้อนไม่ใหญ่เกินไปสามารถใส่ติดกันได้