ถามนิดนึงครับ เกี่ยวกับ Optical ครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ถามนิดนึงครับ เกี่ยวกับ Optical ครับ

OverclockZone Member

Default ถามนิดนึงครับ เกี่ยวกับ Optical ครับ

คือ ถ้าผมต่อ Coaxial จาก Asus Sanar D2X เข้า AVR
    กับ Optical จาก OnBoard ที่เป็น HD เข้า AVR

นี่มันจะมีผลกับเสียงมั้ยครับ หรือว่าเหมือนกัน

เพราะเท่าที่รู้ Optical กับ Coaxial เนี่ย มันเป็น Digital 100% ผมเลยคิดว่า มันไม่น่าจะมีผลกับเสียงที่ออกมา แต่ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่า เลยอยากจะขอความเห็นจากหลายๆท่านหน่อยครับ

ขอความกรุณาด้วยคร้าบบบบ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ต่อ Coaxial จาก Asus Sonar D2X เข้า AVR เพื่อปรับอะไรเพิ่ม option ของ Sonar น่าจะมีให้ปรับเยอะกว่า

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

คือ ถ้าผมต่อ Coaxial จาก Asus Sanar D2X เข้า AVR
    กับ Optical จาก OnBoard ที่เป็น HD เข้า AVR

นี่มันจะมีผลกับเสียงมั้ยครับ หรือว่าเหมือนกัน

เพราะเท่าที่รู้ Optical กับ Coaxial เนี่ย มันเป็น Digital 100% ผมเลยคิดว่า มันไม่น่าจะมีผลกับเสียงที่ออกมา แต่ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่า เลยอยากจะขอความเห็นจากหลายๆท่านหน่อยครับ

ขอความกรุณาด้วยคร้าบบบบ

ถ้าเป็นการ passthrough Dolby digital และ DTS

ไม่ว่า ตัวส่งใดๆ ก็ได้ผลเหมือนกัน

แต่ถ้าใน mode PCM 2 channel การ์ดที่ไม่มีคุณสมบัติ bit matched transfer /playback

ส่ง pcm ได้ไม่ตรงกันซักตัว ไม่ตรงกับต้นฉบับด้วย

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ผมก็สงสัย เรื่อง pcm ผ่าน spdif อยู่เหมือนกัน ว่าจะถามแต่ไม่ได้ถามสักที
    ขอรบกวนกระทู้ถามท่าน battlecruiser เลยละกันจะได้ไม่เปลืองกระทู้ อยากได้ usb sound card
    ที่เสียงดี กว่า usb live 24 bits นะครับ มันไม่ได้เรื่องจริงๆครับ เบสบวมๆแข็งๆ ฟังไม่ได้เรื่องเลย ใช้ spdif > avr ครับ ขอบคุณครับ

ผมว่า ถึง AVR จะรับ S/P DIF แบบ ดิบๆ 100% ไปเข้า DAC ในตัวมันได้ แต่ DAC ใน AVR ก็ใช่ว่าจะเสียงดีอะไรนัก

ผมว่าหาก USB DAC ที่เสียงดีๆ และ มี S/P DIF out ในตัวจะดีกว่า

ต่อ analog จาก USB DAC ไปเข้า CD in ให้ AVR ขยายอย่างเดียว

และ ต่อ SPDIF จาก USB DAC ในกรณี ดูหนัง Dolby digital และ DTS

** Digital music sx ก็ใช่ Carat HD 1v ก็ใช่

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ผมว่า ถึง AVR จะรับ S/P DIF แบบ ดิบๆ 100% ไปเข้า DAC ในตัวมันได้ แต่ DAC ใน AVR ก็ใช่ว่าจะเสียงดีอะไรนัก

ผมว่าหาก USB DAC ที่เสียงดีๆ และ มี S/P DIF out ในตัวจะดีกว่า

ต่อ analog จาก USB DAC ไปเข้า CD in ให้ AVR ขยายอย่างเดียว

และ ต่อ SPDIF จาก USB DAC ในกรณี ดูหนัง Dolby digital และ DTS

** Digital music sx ก็ใช่ Carat HD 1v ก็ใช่
    ขอบคุณมากครับ ท่าน battlecruiser

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ถ้าเป็นการ passthrough Dolby digital และ DTS

ไม่ว่า ตัวส่งใดๆ ก็ได้ผลเหมือนกัน

แต่ถ้าใน mode PCM 2 channel การ์ดที่ไม่มีคุณสมบัติ bit matched transfer /playback

ส่ง pcm ได้ไม่ตรงกันซักตัว ไม่ตรงกับต้นฉบับด้วย
    ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับคำตอบ

แต่ขอถามอีกนิดนะครับ

สรุปก็คือว่า ถ้าใช้ดูหนังเนี่ย ต่อผ่านสาย Optical/Coax ตัวไหนก็เหมือนกัน แต่ถ้าฟังเพลงให้ต่่อ ผ่าน D2X ผ่านสายสัญญาณ ธรรมดาทั่วไปดีกว่าใช่ไหมครับ

Quote Originally Posted by palmmmmy View Post
    ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับคำตอบ

แต่ขอถามอีกนิดนะครับ

สรุปก็คือว่า ถ้าใช้ดูหนังเนี่ย ต่อผ่านสาย Optical/Coax ตัวไหนก็เหมือนกัน แต่ถ้าฟังเพลงให้ต่่อ ผ่าน D2X ผ่านสายสัญญาณ ธรรมดาทั่วไปดีกว่าใช่ไหมครับ
    D2X ไม่ใช่ขี้ๆ เสียง 2channel อาจจะดีกว่า avr รุ่นล่างๆ

D2X ไม่ใช่ขี้ๆ เสียง 2channel อาจจะดีกว่า avr รุ่นล่างๆ
    กระจ่างเลยครับ ท่าน เรือรบ ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับคำตอบ อ่านกระทู้ท่านแล้ว ได้ความรู้หลายอย่างมากๆเลย

Bookmarks

Bookmarks