overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: ทำอย่างไรให้ตัวเองเก่งด้าน Hardware

OverclockZone Member winzero's Avatar

Thumbs down ทำอย่างไรให้ตัวเองเก่งด้าน Hardware

ตอนนี้ผมอายุ 18 ละ มะก่อนไม่ค่อยจะรู้จักคอม เลยไม่ค่อยจะสนจัยมันเท่าไร่
    แต่พอเพื่อนๆมาชวน เล่นเกม ก็เริ่มเรียนรู้แหละชอบกับมัน จากเล่นเกมก็เริ่มรู้ว่าตัวเองไร้วสาระ

วันๆก็นั่งแต่คอม ตอนนี้ก็พักไม่ได้เรียนอยุ่ครับ กะว่าปีหน้าจะไปเรียน ปวช ป.1 เหอๆ แก่น่าดู กลับไปเรียนใหม่อะคับ พอดีออกมาสาเหตุบางประการ

วันๆหนึ่งก็นั่งเล่นแต่คอมไปวันๆ แชท เข้าบอร์ด ซะส่วนมาก วันๆก็หัดใช้ แต่ โปรแกรมซะก่อนส่วนมาก

เพราะตอนเรียนปวช. มันมีให้เลือกสาขา คอมธุระกิจกับอิเล็ค มันเปงสารพัดช่าง อะคับประมานนั้น

เลยวันๆมกหมุ่นกับซอฟแว์ซะมากกว่า จนพอทำเป็นพอชำนาญ พวกโปรแกรมต่างๆพื้นฐาน จนถึง โฟโต้ช็อป flash เล้กน้อย อื่นๆบ้าง

เลยอยากจะเก่งเรื่องฮาร์ดแวร์บ้าง เพราะปีหน้าผมคิดว่าจะเลือกเรียน อิเล็ก แต่มันก้รวมๆอีก อยากเรียนจบออกมา เป็นช่างคอมอะคับ
    คอมก็เก่าๆ เรื่อง ฮาร์ดแวร์ ก็ไม่รุ้เรื่องเลย พอรุ้แค่ส่วนประกอบต่างๆเล้กน้อย

ปล.ข้างบนไม่ต้องไปอ่านมากครับ บ่นๆไปเรื่อยๆ

แค่อยากเรียนรู้เรื่อง ฮาร์ดแวร์ ตั้งแต่ระดับพื้นฐานไปจนถึงพอเป็นช่างคอม ได้อะคับ

ควรจะเริ่มต้นยังไงบ้าง ซื้อหนังสือมาอ่านหรือหัดปฏิบติเองคับ เพราะเคยถูกเพื่อนๆด่าตำหนิว่า โง่ไม่รุ้เรื่องไรเลย ก้เลยเก๊บกดมั่ง

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

มันพูดยากนะนเนี่ย

เข้าวเปนี้บ่อยๆละกัน อิอิ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ทุกอย่างต้องมีการเรียนรู้

OverclockZone Member Pikba's Avatar

นั่งแกะเครื่องตัวเองบ่อยๆ เด่วก็เก่ง...

หรือไม่ก็ หาเครื่องคนอื่นมาแกะ 555(แต่อันนี้แกะแล้วต้องประกอบคืนให้ได้นะ)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อ่าน
    ศึกษา
    ลงมือปฎิบัติ

ใน google มีอะไรมากกว่าที่คุณคิด

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

ตามข้างบนล่ะคับ แล้วต้องตั้งใจคับ (พูดเสียงเท่ๆ) ผมเชื่อว่าเด็กไทยทำได้

OverclockZone Member

เข้าพานิชย์ ปี้หญิงดีที่สุด

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by surrender View Post
    เข้าพานิชย์ ปี้หญิงดีที่สุด

5555+

OverclockZone Member nununu's Avatar

เข้าบอร์ดนี้บ่อยๆ ได้ความรู้เยอะครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    อ่าน
    ศึกษา
    ลงมือปฎิบัติ

ใน google มีอะไรมากกว่าที่คุณคิด
    ตามนี้เลย

OverclockZone Member witz's Avatar

ถ้ามีความรู้อยู่บ้างก็ขอสมัครงานร้านคอม หรือมา กทม. พันทิพ

OverclockZone Member pab6533's Avatar

สั่งสม ประสบการ

OverclockZone Member xBUSTERx's Avatar

เข้ามาอ่านกระทู้ในบอร์ดนี้บ่อยๆ คับ

ตอนแรกก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
    พอดีว่าจะประกอบคอมใหม่ ก็เลยลองมาหาศึกษาข้อมูล
    ว่า cpu ไหนดี M/B แบบ ไหน เลือกยังไง ให้เข้ากัน

อยากรู้อะไรก็ตั้งถามเลย คนในบอร์ดนี้ใจดีมากคับ
    มีน้ำใจมาตอบให้ทุกคำถามแน่นอน

ผมเข้าทุกวันจนติดไปเลย
    เมื่อก่อนชอบเข้าบอร์ดรองเท้า
    ตอนนี้ติดบอร์ดนี้ซะแล้ว

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

google ช่วยท่านได้ครับ อยากรู้เรื่องไรน้อง Search หาได้เลยครับ
    หรือเขามาอ่านในเว็บนี้บ่อยๆก็ความรู้เยอะครับ
    แต่ถ้าจะถามอะไรลงในนี้ลอง Search หาข้อมูลก่อนได้เลยครับ (กันโดนบ่น 555+)
    ถ้าเลือกเรียนเฉพาะด้านที่เกี่ยวกับคอมฯโดยตรงเลยก็ดีครับ
    เพราะ อิเล็คฯ มันไม่มีคอมฯโดยเฉพาะ อาจจะได้ความรู้ไม่ีเต็มที่ครับ

OverclockZone Member noom4477's Avatar

ที่ผมเคยคิดและทำมาก็คือ ปฏิบัติครับ หนังสือไม่ไม่เคยอ่าน ปฏิบัติ อย่างเดียวเลย และอีกอย่าง ไม่กลัวครับ กลัวพัง กลัวประกอบไม่ได้ เรื่องพวกนี้อาจมีอยู่ในใจก็จริงครับ แต่ผมไม่ค่อยกลัว ถึงปัจจุบันนี้

ทำได้นะครับ ว่าคอมเป็นอะไร พังอย่างไร รู้ศัพท์คอม รู้ว่ามันทำอย่างไร แต่หาความหมายของมันไม่ได้

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ทำพังบ่อย ๆ
    แกะ นั่นประกอบนี่ อ่านๆๆ
    เดวก็เก่งเอง

OverclockZone Member kyoung's Avatar

หาเรื่องให้งานเข้าบ่อยๆสิครับเก่งแน่
    เช่นไบออสมันอยู่ดีๆของมันทั้งที่เป็นรุ่นล่าสุด
    เราก็ทำการอัฟเดตมันซะ
    จากนั้นให้เราเดินผ่านสายไฟของเครื่องแล้วทำท่าว่าสะดุดสายไฟเล็กน้อย
    สังเกตถ้าไฟไม่ดับให้ทำใหม่อีกรอบ(จนจอได้มืดสนิทลง)
    จากนั้นทำการบูทเครื่องถ้าบูทไม่ได้นั่นคือความสำเร็จอีกขั้นนึงครับ

จบวิธี งานเข้าแล้ว บทที่ 1

ปล.ล้อเล่นเล็กน้อยครับ
    เรื่องฮาร์ดแวร์ไม่ได้ยากอะไรมากมายครับ
    ถ้าหัดทำเองบ่อยๆ หาข้อมูลทางหนังสือ/เนต/ผู้รู้ท่านอื่นๆ (ถ้ามีงบเรียนมันซักคอสก็ดีนะ)
    รับรองได้ครับว่า.... -_-"

OverclockZone Member loveging's Avatar
    PK.Service ถนน ณ สรงประภา แขวงสีกัน เขตดอนเมือง 10210

จากตอนแรกผมก็ไม่รู้เรื่องคอมเหมือนกันแต่พอเริ่มมีเน็ท และเล่นบิทมีพี่คนนึงแนะนำเรื่องการoc ผมก็เลยสนใจจนปัจจุบันนี้ผมเข้าเว็บนี้ครั้งแรกตอนม.1กำลังจะขึ้นม.2 จนปัจจุบัน ปวช.3 อิเล็กทรอนิกส์ เรียนไม่จบเหมือนกันน เรียน อิเล็ก แล้วก็ไปช่างกล แล้วก็กลับมาอีเล็ก ยังดี โอนเกรดกลับมาปี3ได้

OverclockZone Member bomfeedback's Avatar

ลองทำด้วยตัวเอง ไม่รู้สอบถาม ในเวปมีคนให้ความรู้เยอะครับ

OverclockZone Member jvcmobile's Avatar
    บ้าน PZ.net พรานกระต่าย กำแพงเพชร___________________________เรียน ม.พิบูลสงคราม พิษณุโลก082-458-3423

ผมก็กำลังฝึกมืออยู่เหมือนกันคับ
    เรียนช่างยนต์จนจบ ปวส เเล้ว เพิ่งจะค้นหาตัวเองได้ว่าชอบเทคโนโลยี - -"

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks