Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ OC ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ OC ??

การ OC พวก CPU/VGA พวกเนี้ย

เราจะรู้ได้ยังงัยคับ ว่าเครื่องของเราสามารถที่จะ OC ได้หรือไม่ ?

มันจะมีผลเสียอะไรบ้าง สำหรับเครื่องที่ oc ไม่สำเร๊จหรือไม่ผ่าน

ผมมือใหม่ด้านฮาร์แวร์ครับ

มาบอร์ดนี้เพื่อหาความรู้ใส่หัว

ปล.ตอนนี้ Font ในเครื่องเหมือนจะไม่ครบมีแค่ 316ฟ้อน ได้จากบางคนให้มา ทำให้เข้าบ้างกระทู้แล้วมันจะเป็นภาษามั่ว ปรับไม่เป็น -*- ฟร้อนที่ใช้ในบอร์ดในบางกระทู้ ผมไม่มีจึงเป็นภาษามั่วจึงอ่านไม่ได้ เพราะลงฟร้อนใหม่หมด

สำหรับ VGA เชื่อว่าสามารถทำได้หมด แต่ขึ้นกับว่าจะได้มากหรือน้อย ก็อยู่ที่ตัวการ์ดของคุณนั้นแหละ

สำหรับ CPU มันก็สามารถทำได้ทั้งหมดเหมือนกัน เพียงแต่ว่าเราจะทำในไบออสหรือทำบน OS
    ซึ่งหากจะทำในไบออส ต้องดูก่อนว่าบอร์ดของเราอำนวยต่อการ OC เพียงใด เช่นมีฟังค์ชั่นให้ปรับแต่งมากมายขนาดไหน เพิ่มไฟได้มั้ย
    หากจะทำบน OS ก็ต้องอาศัย setFSB แล้วลองหาเวอร์ชั่นที่ซัพพอร์ทกับตัวซิบเซ็ตของเรา แล้วจัดการลากมันซะ
    แต่อาจได้ผลไม่ดีเท่ากันในไบออส ซึ่งบน OS เหมาะแก่การเพื่อต่อยอดจากไบออส ให้สามารถขยับต่อได้อีกนิด ....

ผลดีและผลเสีย ก็มีควบคู่กันไปนะ มันค่อนข้างเยอะหากจะสาธยายให้หมดได้ (ดังนั้นต้องลองพิสูจน์ หุหุ)
    เน้นการทำงานที่ระบบสามารถทำงานได้สัมพันธ์กันและเสถียรจะดีที่สุด ไม่ต้องเอาแบบบ้าพลังจนเกินไป

Comment

ผลเสียคือมันแรงกว่าเดิมมากๆงับ

Comment

....OC ไงง่ะ ทำไม่เป็น เอาวะอยากลอง เสียเวลานั่งอ่านเว็บOCเป็นเดือนๆ
        เหนื่อยๆๆๆๆ เสียเวลารื้อเข้า รื้อออก เป็นว่าเล่น เคลียร์แล้วเคลียร์เล่าเจ้าไบออส
        เซงๆๆๆเครียดๆๆๆ ลากไงก็ไม่ไป ได้นิดหน่อยเอง ติดตรงไหนวะเนี่ย อ่อ cpuมันต้อง
        เพิ่มไฟ เอาเลยจัดไปสัก1.6ร้อนได้ใจเจงๆ อ่ะๆๆๆ มีวูบมีวูบ สงสัยpsuไม่เทพพอละมั้ง
        เปลี่ยนดิงานนี้ ของติดเคสมันโลโซ450wกะเทียมทอง เอานี่เลยTagan BZ1000เป็นไง
        แล้วของเก่าทำไงละเนี่ย - -* ช่างมันเก็บไว้ก่อนละกัน มาต่อๆๆๆ ..ยังไม่กะเตื้องอีกหรา
        สงสัยแรมRCแผงละ450.-มันเทพไม่พอเช่นกัน ถอดทิ้งดิงานนี้ ครูเยี่ยวเลย แรงพอม่ะเนี่ย
        *0*เห้ยๆๆ สเป็คเดียวกันนี่หว่า ไอคนนั้น ไมมันแรงกว่าได้ไง ไหนดูดิติดตรงไหนอีก
        อ่อสงสัยว่าจะความร้อน อ่ะม้าง ได้ๆๆ จัดไป ซิลิโคนMX2เอาสิ ในเมื่อท่าน"อมร"มันเอาไม่อยู่
        ยังไม่ไหวอีก..True Blackซะเลย อ่ะ ยังไม่เย็นพอเหรอ ลงเล่นน้ำเลยดีม่ะ เสียตังเข้าไป
        VGA ละมั้ง สงสัยต้องเทพๆ คะแนนจะได้สูงๆ จัด HD4870x2 สัก2ตัวเลยท่าจะดี - -*
        5555555555555555+ ในที่สุดก็คงจาบรรลุจุดสุดยอดจนได้ 5555555555555555++
        จากที่รู้จักคำว่า CPU คือคอม1เครื่อง จนได้รู้ว่ามันแค่ Hardware เพียง1ชิ้นในเครื่องเอง บลาๆๆๆ
        ปล.เขียนมั่วๆเองนะ อย่าซีเรียส ผลดีผลเสียรวมๆกัน ผมมาววววววววววววววววววววววว เอิ๊กๆๆ
        ปล.ลงขวด แล้วอ๊วกออก หมดไปเยอะกว่าลง ตั้งมากมาย 5555+

Comment

^^^^

บรรยายซะผมขนลุกเลยวุ้ย เอิกๆๆๆ

เด่วผมจะพยายามหารายละเอียดในบอร์ดนี้เยอะๆ คงอีกนาน กว่าจะรู้แล้วลองทำดู

Comment

>> http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127732 <<

เบื้องต้นกับการ Overclock (สำหรับมือใหม่)

Comment

Working...
            X