overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    stel's Avatar
    At galactic council.

Default สอบถามเรื่อง ปัญหาค้าง SSD ของ Kingston ครับ ช่วยที+

พอดีซื้อตัว Kingston SSDnow v300 120GB มา ลงอะไรเรียบร้อย การส่งข้อมูลดูปกติ แต่พอเล่นเกมไม่ถึงกับหนักมาก คอมมันจะค้างไปเลย คแบบเสียงลำโพงเหมือนไฟช็อต คงเข้าใจนะครับ ลองศึกษาเรื่องปัญหาของ Sandforce chip ซึ่งดูเหมือนว่าตัวนนี้ก็ยังใช้อยู่ แต่เท่าที่ตามอ่านปัญหา ชิพตัวนี้มันก็ตั้งแต่ปี 2011 โน่นเลย เลยอยากจะทราบว่ามันเกี่ยวไหมครับ ถ้าเกี่ยวผมจะได้เอาไปเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น อย่าง Sandisk 120gb plus นี่มันใช้ Sandforce ไหมเพราะลองหาตามเว็บแล้วไหงไม่มีบอกเลย

ตัวนี้น่ะครับ
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...-PLUS--SDSSDA-

อีกตัวคือของ Plextor พอดีไม่เคยได้ยินชื่อนี้ อันไหนดีกว่ากันครับ ในด้านของความทนและเสถียร

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by stel; 4 Oct 2015 at 21:44:17.

OverclockZone Member kenzine's Avatar
    ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี

เป็นเหมือนกันครับ หาคำตอบอยู่แต่ของผมรุ่น SSD Kingston Hyper x Fury 120G ใช้ชิบ Controller เป็น SandForce? SF-2281
    แต่ก็ไม่ได้คิดว่าจะเป็นที่ SSD มาเจอกระทู้คุณ ชักหวั่นๆใจแล้วครับ
    ตอนแรกผมซื้อ ocz มาแต่พังไปเครมได้ตัวนี้มา เฮ้ย..เหนื่อยแล้วครับ เอาไงดี

OverclockZone Member jayjay17's Avatar

SSD Kingston มันห่วยครับ ไปดูรีวิวที่เว็บAmazonมีแต่คนด่าครับ คนที่ด่าก็คือคนที่ซื้อไปใช้นั้นแหล่ะ

อย่าเอา Kingston ไปเทียบกับ Plextor เลยครับ มันคนล่ะมิติกัน มวยคนละรุ่นเลย

ssd Sandisk ไส้ในMarvell dual-core controller 88SS9188 ยี่ห้อนี้ไว้ใจได้ครับ ของมีคุณภาพ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

plextor ถ้าเอานี่ขอเฟิร์มแวร์ล่าสุดนะ ไม่งั้นเดี๊ยวจะบ่นเรื่อง undetected drive

เครม ocz ตัวเก่าก่อนขายให้ toshiba ได้กลับมาเป็น kingston ผมนี่ไปไม่เป็นเลยนะครับ

OverclockZone Member kenzine's Avatar
    ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี

กรรมจริงๆ ไม่ได้หาข้อมูลเรื่องนี้ก่อนซื้อเลย มีทางแก้บ้างมั๊ยครับ

OverclockZone Member mybnon's Avatar
    สำโรง สมุทรปราการ

บางทีดังแล้วก็ไม่ใช่ผลิตแต่ของดีน่า จขกท

ว่าแต่ถ้าจะเอา Kingston มันก็มีรุ่น Savage ตัวแดง ๆ ที่ออกมาใหม่ ไหงไปหยิบอี V300 ในตำนานมาซะนี่

-------------

Plextor นี่เป็นระดับหัวแถว SSD คู่แข่งกะ Samsung จขกท ไม่เคยเล่น SSD ไม่แปลกหรอกที่จะไม่เคยได้ยินชื่อ

ตอนนี้ SSD ที่น่าเล่นสำหรับผมนะ

- Samsung รุ่น "Pro" ... พลังอันยิ่งใหญ่มาพร้อมกับราคาอันใหญ่ยิ่ง
    - Plextor
    - OCZ ... รุ่นตั้งแต่โตชิบาเป็นเจ้าของ (460 , ACT100, 150 , 180)
    - Sandisk .. หาซื้อยากไปหน่อย

OverclockZone Member momoari's Avatar

Sandisk ผมสั่งวันเดียวได้นะมีของตลอด อยู่ที่ว่าท่านจะหาซื้อเจอรึเปล่าแค่นั้นครับ

Jetcom ครับ

OverclockZone Member kitti3's Avatar

แล้วใครมันแนะนำให้ซื้อ Kington ฟะเนี่ยคุณ ชื่อเสียงมันเลวร้ายมาตลอด ผีอะไรเข้าสิงถึงซื้อใช้

Kingston = มือถือจีนเน่าๆ

samsung = samsung 6S
    plextor = iphone 6S

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ลองทำแบบนี้ละยัง

Secure Erase + AHCI

ถ้าไม่หายให้หาวิธีลดเป็น Sata2

ไม่หายไปเคลมเลยบอกใช้แล้วเครื่องค้าง อาการไม่คงที่

OverclockZone Member sharpnel's Avatar

มันก็แล้วแต่นะครับ กรณีท่านอาจจะโชคร้าย

ชิป sf 2281 มันค่อนข้างมีปัญญาอยู่แล้ว ในเรื่องความเร็ว เวลาเขียนไฟล์จะแกว่งสุดๆ ปัจจุบัน sf ดีขึ้นเยอะแล้วครับ ส่วนตัวใช้ ocz agility 3 60gb อีก 3 เดือนก็ 4ปีแล้ว ความเร็ว access time เพิ่มมา 0.2ms แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร เคย secure erase ไปครั้งเดียว ยังปกติดี

ลองเขียนข้อมูลนานๆ ให้เต็ม drive เลยครับ เขียนแบบต่อเนื่องไปเลยว่าค้างไหม ถ้าค้าง เอาไปเคลมครับ

port sata หรือ สาย sata เสียหรือไม่ดี อันนี้ก็เป็นไปได้

sandisk ที่ท่านแนบมาก็ดีใช้ได้อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไร แต่เอารุ่น Ultra II ดีกว่าครับ หรือ Samsung 850 EVO 120GB

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

มันเป็นปัญหาเฉพาะของ SF2281 ครับ เป็นทุกยี่ห้อที่ใช้ชิปนี้ เลี่ยงได้เลี่ยง ถึง fw จะแก้ไม่ให้มันพังไปเลย แต่มันก็ค้างอยู่ดี ทางที่ดีอย่าใช้เกิน60% ของความจุครับ
    ตัว Hyper X SAVAGE ไม่มีปัญหาค้างอะไรแล้วนะใช้ชิบPhison แต่ไม่แรงเท่า plextor แค่นั้นเอง

Bookmarks

Bookmarks