overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member Night_Time's Avatar
    กรุงเทพฯ พระราม 3 ช่องนนรี ยานนาวา สา

Lightbulb ขอสอบถามข้อมูลครับ ถ้าจะเปิดบริการ WIFI Hotspot ในหมู่บ้าน

กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับการทำ WIFI Hotspot ขายในหมู่บ้านนะครับ อยากทราบรายละเอียดต่างๆดังนี้ครับ

1.เรื่องของกฏหมาย ต้องเสียค่าอะไรหรือไม่ และทางผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตที่เราจะนำมาใช้ จะยินยอมหรือไม่ครับ

2.และหากผู้ใช้งาน(ลูกค้า) ที่ใช้บริการเรานำเอาไปใช้ในทางที่ผิดกฏหมายต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการ หลอกหลวง หรือกระทำผิด ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ และมีการดำเนินคดีเกิดขึ้น ทางเราที่เป็นเจ้าของ ip จะเข้าข่ายความผิดด้วยไหมครับ

3.ปัญหาจุกจิกต่างๆ ในระหว่างที่เราเปิดให้บริการ จะเกิดปัญดาใดๆตามมาบ้างครับ มีอะไรเสียบ่อยๆ หรือต้องแก้ไขอยู่เรื่อยๆบ้าง

หลักๆก็มีเท่านี้นะครับ
    ท่านไหนกำลังทำ หรือเคยทำ รบกวนแชร์ประสบการณ์ให้หน่อยนะครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง คุ้มกับการลงทุน คุ้มกับเวลาหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

1. คิดว่าไม่น่าเสียอะไรนะครับ เพราะสัญญาการให้บริการก็แจ้งใว้แล้วว่าไม่อนุญาติให้นำไปขายต่อ ตัดไฟแต่ต้นลมใว้แล้ว

( ในทางทฤษฐีอ่ะนะ แต่ความเป็นจริงนิอีกเรื่อง ส่วนมากเค้าไม่แคร์หรอก ถ้าท่านนำไปเปิดบริการในพื้นที่ๆเค้ายังเข้าไม่ถึง เข้าถึงเมื่อใหร่ถอนเสาให้ใว )

2. ถ้าท่านไม่มีตัวเก็บ Log ผิด พรบ. เต็มๆ ครับ แต่ถ้ามีก็ง่ายหน่อย

เหมือนเน็ตพ่อ แต่ลูกไปหมิ่น ตำหนวดก็รวบใด้แค่ลูกเท่านั้นถ้าพ่อมี Log แต่ถ้าไม่มีพ่อน่ะเหละโดน

3. ขึ้นอยู่กับโครงสร้างระบบครับว่าใหญ่แค่ใหน ยิ่งคนไช้มากโอกาศเกิดปัญหาก็ยิ่งสูง

ผมเคยทำระบบเล็กๆ แบ่งไช้กัน 3 บ้านพี่ๆน้องๆ (ด้วย repeater)ส่วนมากก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ขึ้นอยู่กับเกรดของ HW ด้วย แค่จัดสรรค์แบนวิทให้ดีก็พอ

คุ้มหรือไม่ ? ต้องพูดกันยาวครับทั้งเรื่องค่าบริการแต่ละเดือน ค่าติดตั้ง อัตราการให้บริการของเราเอง บลาๆๆ ยิ่งลูกค้ามาก เน็ตก็ต้องแรง(แพงขึ้น)แต่กำไรก็มากขึ้น

อย่างผมนิเน็ต 590 บาท ( 631.30 รวม vat ) ผมให้บ้านแต่ละหลังช่วยค่าเน็ตเดือนละ 300 สรุปผมจ่ายเองเดือนละ 31 บาท คุ้มครับ 55555

ระบบใหญ่กว่านี้คอยท่านอื่นเนาะ แต่แนะนำให้ลองไปอ่านในมู้ Ubiquiti Club ครับ เนื้อหาเน้นๆ

OverclockZone Member momoari's Avatar

คุ้มไม่คุ้มผมว่าไม่มีใครตอบท่านได้ครับ...

1. ไปดูในร่างสัญญาที่ท่านขอติดตั้งอินเทอเน็ตเอาครับ แล้วพิจารณาดู จริงๆมันมีหลายกรณีทั้งหลับหูหลับตาปล่อยให้ทำ, ไม่ยอมให้ทำ, ฯลฯ
    2. เรื่องพรบ. Log ผมว่าทำไปก็ไร้ประโยชน์ คือมีไว้เป็นไม้กันหมาว่าตรูทำ แต่เอาเข้าจริงแทบไม่มีประโยชน์
    3. ส่วนใหญ่ที่เจอผมว่าเจอจากผู้ใช้งานมากกว่าเจอปัญหาจากอุปกรณ์

อย่างที่กล่าวข้างต้น ท่านต้องสำรวจความต้องการและความเป็นไปได้เองครับ อย่างชานเมืองหรือชนบทบางที่ 3G 4G เข้าถึงก็อาจไม่คุ้มครับ แต่ที่คุ้มและเสี่ยงน้อยมากคือแต่เดิมเป็นเจ้าของร้านเกมส์ หอพักอพาร์ทเม้นอยู่แล้วแล้วมาทำ Hotspot ขายเป็นรายได้เสริม อันนี้เสี่ยงน้อย

OverclockZone Member

รับฝากยิงสิครับคุ้ม ขอเก็บค่าเช่าที่ได้ด้วย จะได้ไม่ต้องปวดหัว
    อุปกรณ์ยิงลูกค้าออก บิลส่งไปบ้านลูกค้าไปจ่ายเอง

เครดิต: Jirad Ketsawatsakul

Quote Originally Posted by roongwolf View Post
    รับฝากยิงสิครับคุ้ม ขอเก็บค่าเช่าที่ได้ด้วย จะได้ไม่ต้องปวดหัว
    อุปกรณ์ยิงลูกค้าออก บิลส่งไปบ้านลูกค้าไปจ่ายเอง

เครดิต: Jirad Ketsawatsakul
    วิธีนี้น่าสนๆ ครับว่าแต่ รวมทุกเส้นแล้วบริดผ่านอุปกรณ์คู่เดียวแล้วแยกปลายทางว่า เน็ตใครเน็ตมัน ได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member sneakama's Avatar

Log สำคัญมากนะครับ ปรับหลักแสนเลยนะ

OverclockZone Member Night_Time's Avatar
    กรุงเทพฯ พระราม 3 ช่องนนรี ยานนาวา สา

ขอบคุณทุกๆท่านครับสำหรับคำแนะนำ ส่วนตัวผมเองก็ยังไม่ได้จะเริ่มทำเลย เพียงแต่อยากศึกษาความเป็นไปได้ ที่อยู่ผมก็ในกรุงเทพแถวๆหนองแขม เป็นหมู่บ้านทาวน์เฮาส์เปิดใหม่ ยังไม่มีWIFI ของค่ายต่างๆมาเลย

Quote Originally Posted by CHUMNAN View Post
    วิธีนี้น่าสนๆ ครับว่าแต่ รวมทุกเส้นแล้วบริดผ่านอุปกรณ์คู่เดียวแล้วแยกปลายทางว่า เน็ตใครเน็ตมัน ได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ
    ทางเจ้าของรูปใช้วิธีรวมเน็ตทั้งหมดส่งขึ้นเสาจุดเดียว(แบบ PTMP) แล้วกระจายตามบ้านลูกค้า
    โดนลิมิตความเร็วตามโปรลูกค้า ใช้ Mikrotik เก็บ log, บริหารครับ วิธีนี้ประหยัดค่าของไปได้เยอะ

อีกที่นึงแถวๆชลบุรีก็มีฝากรับยิงเหมือนกัน แต่ใช้ตัวรับ-ส่งแยกของใครของมันไปเลย(PTP)
    ข้อดีคือไม่ต้องบริหาร ไม่ต้องคอยเก็บ log แต่ต้องขึ้นเสาติดตัวรับ-ส่งทุกครั้งที่มีลูกค้าใหม่ครับ

ขออนุญาติสอบถามทาง pm นะครับ เดี๋ยวจะรกกระทู้เพื่อน ๆ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ถามเอาในนี้เหละ เผื่อใครเค้าหาข้อมูล จะใด้อ่านมั่ง

ระบบผมหาคนแชร์ค่าเน็ต User ไม่เยอะ จ่ายเน็ตแล้วเหลือค่าขนมนิดหน่อย (แถวบ้าน มีบริการเกือบครบทุกผู้ให้บริการ ทั้ง adsl vdsl Fttx)
    1.MikroTik RB450G 3600 บาท
    2.Nas Zyxel NSA310S เก็บ log 2200 บาท HDD 500G 1600 บาท
    3.Rocket M2 3000 บาท
    4. เสา D-LENP Omni 15dBi 2.4GHz x2 2000 บาท
    บ้านลูกค้า แล้วแต่กำลังลูกค้า ถูกก็ ubntจีน เอาชัวร์ก็ubntแท้แพงหน่อย tenda ก็แรงมีประกัน LT

Bookmarks

Bookmarks