overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member chanakok's Avatar

Default ส่งงาน HTPC กากๆ กับ N3150M

ขอเล่าท้าวความกันซํกนิดนะครับ ผมเคยมีโปรเจค HTPC มาครั้งหนึ่งแล้ว แต่ครั้งนั้น เนื่องจากเหตุผลหลายๆอยย่าง ทำให้โครงการนี้ต้องยุบไป
    กลับมาครั้งนี้ ผมพร้อมแล้ว และอยากเพิ่มออฟชั่นขึ้นเล็กน้อย แต่ได้ตัด HTPC ทิ้ง หันมาสนใจ HDbox แทน สืบหาข้อมูลและความรู้อยู่พักใหญ๋ๆ ก็ได้ตัวเลือกที่สมน้ำสมเนื้อ แต่คนรอบข้าง โดยเฉพาะเพื่อนๆ ยุยงให้ประกอบคอมดีกว่า ผมก็เถียงขาดใจ แต่...เหตุการณ์มันไม่ได้เป็นดั่งที่คิดไว้เสมอไป
    อนึ่ง...ผมเลิกเล่นคอมฯมาประมาณ 3 - 4 ปีได้แล้ว เลิกติดตาม และไม่ได้อัพเดทควารมรู้เลย การกลับมาเล่นคอมฯอีกครั้ง ถือเป็นเรื่องที่แทบจะต้องเริ่มใหม่ เนื่องจากเทคโนโลยีต่างๆ พัฒนาขึ้นไปพอสมควร

ครั้งนี้ผมเริ่มแนวคิดที่ว่า อยากสร้างห้องนั่งเล่นให้เป็นโฮมเธียรเตอร์ จึงได้จัด HTiB มา 1 ชุด และขาดแต่เครื่องเล่น ดังที่กล่าวไปข้างต้น
    การกลับมารเล่นคอมฯครั้งนี้ ผมได้คำปรึกษาที่ดีจาก คุณ osxp อย่างมากมาย ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ ด้วย

เริ่มต้นด้วยการ ซื้อชิ้นส่วนต่างๆ เพื่อแปลงร่างเป็น HTPC

จับทุกสิ่ง ทุกอย่างยัดลงเคสใหญ๋ๆ (จริงๆอยากได้เคสเล็กๆ แต่เนื่องจากบอร์ดมันไม่ใช่ itx และ เคสเล็กๆมันแพง T_T
    (เคสใหญ่ เลยดูโล่งๆไปเลย ที่สำคัญ ผมยังไม่ชินกับคอมฯไม่มีการ์ดจอ)

หน้าตาดุไปหน่อย จริงๆอยากได้เป็นกล่องเรียบๆ แต่ก็อีกนั้นล่ะมันแพง

OverclockZone Member chanakok's Avatar

อีกมุมครับ

สิ่งที่ทำให้ผมสนใจเจ้าบอร์ดตัวนี้แบบจริงๆจังๆก็ตรง HDMI นี้ละครับ และยังรองรับ 4K อีกตั้งหาก (หาเรื่องเปลี่ยน TV สินะ)

ว่าง 2 ช่อง โครงการต่อไปคงเป็น PS4 สินะ

ครั้งแรกกับ Dolby Digital น้ำตาไหลพราก

ลองกับ DTS ไฟล์ Full Rip คมจัดชัดจริง เสียงอลังการงานสร้างมาก

ดูหน้าเค้ากลัวสิ

ตอนนี้ผมใช้โปรแกรม PotPlayer อยู่ครับ ไฟล์ DD DTS ไร้ปัญหา
    แต่ผมอยากทราบว่าพวกไฟล์ DD+ DTS[HD] พวกนี้ มันสามารถเล่นได้ไหมครับ (ผมตั้งเป็น RAW ไว้)
    หรือเป็นเพราะไฟล์ของผมเป็นแค่ DD กับ DTS ครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

แจ่มเลยครับ

เสียง HD ไม่น่ามีปัญหา ลองโหลดไฟล์ demo ระบบเสียงต่างๆ แบบไฟล์เล็กๆ ได้ที่นี่ครับ

http://www.demo-world.eu/2d-demo-trailers-hd/

ป.ล. ตอนแรกผมก็เล็งตัวนี้แหละ แต่สุดท้ายมาลงที่ A8-7670k

เพราะอยากได้แรงๆ หน่อย ไว้ใช้งานอย่างอื่นด้วย ไว้รอมี TV 4k ค่อยว่ากันอีกทีครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

สวยงามครับ

เคยคิดจะทำ HTPC เหมือนกัน แต่ห้องแคบไม่มีที่วางลำโพงใหญ่ๆ เลยยุบโปรเจ็คไป ดูหนังในคอมพ์เหมือนเคย

อ้อเคยเล้กๆ แต่ถูกๆ ก็มีนะ ถ้าไม่ติดกับว่ามันยับเยินไปหน่อย

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2945644

ผมก็เล็ง A8 แต่แรกเหมือนกัน แต่ถ้าดูหนังเพรียวๆ ตัวนี้แจ่มครับ เสียงเป็น 7.1 ตั้งแต่กำเนิด พร้อม 4k
    ปล.ขอบคุณสำหรับลิงค์ครับ
    Quote Originally Posted by osxp View Post
    แจ่มเลยครับ

เสียง HD ไม่น่ามีปัญหา ลองโหลดไฟล์ demo ระบบเสียงต่างๆ แบบไฟล์เล็กๆ ได้ที่นี่ครับ

http://www.demo-world.eu/2d-demo-trailers-hd/

ป.ล. ตอนแรกผมก็เล็งตัวนี้แหละ แต่สุดท้ายมาลงที่ A8-7670k

เพราะอยากได้แรงๆ หน่อย ไว้ใช้งานอย่างอื่นด้วย ไว้รอมี TV 4k ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ผมใช้ HTiB ครับ ชุดเล็กๆ ในคอนโดก็ใช้งานสบายครับ
    Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    สวยงามครับ

เคยคิดจะทำ HTPC เหมือนกัน แต่ห้องแคบไม่มีที่วางลำโพงใหญ่ๆ เลยยุบโปรเจ็คไป ดูหนังในคอมพ์เหมือนเคย

อ้อเคยเล้กๆ แต่ถูกๆ ก็มีนะ ถ้าไม่ติดกับว่ามันยับเยินไปหน่อย

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2945644

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

ว่าจะรอปีหน้ารอ apu ถอด hevc,x265,4K

OverclockZone Member in_flames's Avatar
    รังสิต-อนุเสาวรีย์

น่าสนใจๆ อยากขอ spec และราคาหน่อยได้มั้ยครับ

asrock n3150m
    ram 8 gb
    hd 1 tb
    เฉพาะค่าเครื่องเฉลี่ย 7000 ครับ
    แต่ผมโดนค่าสายต่างๆนาๆ โดยรวมแล้ว เครื่องนี้ผมโดนไป 8000 ครับ

OverclockZone Member yuuyuu321's Avatar
    Bangsaen chonburi

cpu ร้อนมากมั้ยครับ
    แจ่มเลย ราคาไม่แพงด้วย

ราคาต่ำหมื่น จัดว่าเด็ด อยากได้เลย

OverclockZone Member papk's Avatar
    อุทัยธานี นครสวรรค์

เข้ามาแนะนำเคสเล็กๆ ใส่ M-ATX หรือ ATX ผมได้มาจาก OCZ ครับ

ได้มา 8xx รวม PSU แต่ผมซื้อ PSU แยกอีกที ตามสเปคมันระบุว่าได้ถึง ATX เลยครับ ขนาดเคสประมาณ SUB Microlab X3 เลย

OverclockZone Member

บอร์ดท่านหาซื้อได้ที่ร้านไหนครัขอพิกัดได้ไหม หา ทั่ว พันทิพย์ไม่มีเลย

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by looatomool View Post
    บอร์ดท่านหาซื้อได้ที่ร้านไหนครัขอพิกัดได้ไหม หา ทั่ว พันทิพย์ไม่มีเลย
    N3150M มีที่ Advice ครับ

https://online.advice.co.th/product/...-mainboard-cpu

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

กำลังสนใจพอดี

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

ผมด้วย อะ จะขุดเครืองเสียวเก่า เก่ามาฟังด้วย อิ อิ

OverclockZone Member yuuyuu321's Avatar
    Bangsaen chonburi

Quote Originally Posted by papk View Post
    เข้ามาแนะนำเคสเล็กๆ ใส่ M-ATX หรือ ATX ผมได้มาจาก OCZ ครับ

ได้มา 8xx รวม PSU แต่ผมซื้อ PSU แยกอีกที ตามสเปคมันระบุว่าได้ถึง ATX เลยครับ ขนาดเคสประมาณ SUB Microlab X3 เลย

ได้มาจากร้านไหนอ่ะครับ ผมหาไม่เจอเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks