overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24
    OverclockZone Member

Question ตามหาการ์ดจอดูหนัง HD ซัพพอร์ท DTSHD TRUEHD ครับในงบ 4-5 พันครับ ??

ของเดิมผมใช้การ์ดจอ Geforce GTS250 อยู่ แต่มันน่าจะหมดอายุการใช้งานของมันแล้ว เวลาดูหนัง ขึ้นเป็นเส้น แว้บๆ สักพักก็หาย สักพักก็มาอีก และเวลาดูหนัง HD ไฟล์ใหญ่ๆ จะกระตุกเป็นบางช่วง เป็นๆหายๆ ไม่ใช่ปัญหาที่ตัวจอแน่แน่ เพราะต่อออกจอทีวี และจอพีซี มีอาการดังกล่าว เกิดขึ้นทั้งสองจอ จึงอยากได้การ์ดจอใหม่ ที่ซัพพอร์ทความต้องการของผม ดังนี้..

1. ดูหนัง full HD และซัพพอร์ท DTSHD , TRUEHD (passthough ผ่าน HDMI ไปยัง AVR)
    2. สเป็คพีซี (ค่อนข้างเก่าแล้ว)
    - P55-US3L
    - i5 750 2.67G
    - ram 16G bus 1600
    - psu 650w << พอไหมกับการ์ดจอตัวใหม่?
    3. ที่เล็งๆไว้ GTX750ti น่าจะเพียงพอต่อการใช้งาน (รึเปล่า??)
    4. พอร์ท PCI express x16 ของเดิมเป็น ver 2.0 ถ้าของการ์ดจอตัวใหม่ 3.0 มีปัญหาต่อการใช้งานไหมครับ?
    5. งบประมาณ 4-5,000 บาท
    6. ไม่เอา ATI ครับ

ขอบคุณทุกท่าน สำหรับความคิดเห็นมากครับ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

950

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

สำหรับความคิดเห็น

ไม่เอา ATI ก็ลองดู AMD ก็ได้นะครับ อุ๊ป เผ่น...

OverclockZone Member yuuyuu321's Avatar
    Bangsaen chonburi

เครื่องดูหนังผมก็เคยใช้750tiอยู่ครับ
    ใช้passthough กับavrเหมือนกัน เหลือๆครับ
    ลงเกมส์เล่นขำๆยังได้ แต่ไม่รู้ตอนนี้มีตัวไหนคุ้มกว่าถูกกว่ารึเปล่าครับลองดู950เป็นอีกตัวเลือกก็ได้ครับ

ผมเคยใช้แต่ค่ายแดง passthrough DTS-HD MA,Dolby TrueHD ไปให้ AVR (รองรับตั้งแต่ series 5 ใช้ HD5450 ยังได้) แต่ค่ายเขียวตัวใหม่ๆก็น่าจะได้หมดแล้ว

แต่ยังไม่แน่ใจว่าค่ายไหนจะรองรับ DTS:X กับ Dolby Atmos กันบ้างหรือยัง
    Last edited by Fourpoint; 6 Oct 2015 at 13:49:08.

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    สำหรับความคิดเห็น

ไม่เอา ATI ก็ลองดู AMD ก็ได้นะครับ อุ๊ป เผ่น...

ผมไม่ได้แอนตี้ ATI นะครับ แต่พวกค่าที่ผมเซตติ้งไว้ ทั้ง KMplayer กับ POTplayer ผมขี้เกียจไปเซตมันใหม่ ไม่ใช่ไรหรอกครับ.. 555

OverclockZone Member เจ้าพ่อวินนิ่ง's Avatar
    กรุงเทพ( นครบาล )

เอาไปดูหนัง แต่ไม่เอา ati ..... ประหลาดดี

ประหลาด ตรงไหน
    การ์ดค่ายๆไหนๆก็ดูได้

ดูความแตกต่าง ซ้ายกับ ขวา AMD Fluid Motion Video เปิดใช้ 24>60 fps สมูท
    ถ้าสายตาดูออก ก็จะเห็นความต่าง^^

เอาว่า อยากซื้ออะไร ก็เอาที่ สบายใจ ครับ มะใช่เงินผม อิอิ

ถ้าอยากได้ HDMI 2.0 กับไว้ดูหนัง 4K HEVC ก็ตามที่บอก จัด GTX 950 เลย

.

.
    Last edited by THEFOOL; 6 Oct 2015 at 16:24:55.

OverclockZone Member AlphaZero's Avatar
    ทาวน์ อเวนิว พระราม9 กรุงเทพกรีฑา

เน้นดูหนัง ไม่เล่น HD Player ไปเลยหล่ะครับ

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post

ดูความแตกต่าง ซ้ายกับ ขวา AMD Fluid Motion Video เปิดใช้ 24>60 fps สมูท
    ถ้าสายตาดูออก ก็จะเห็นความต่าง^^

เอาว่า อยากซื้ออะไร ก็เอาที่ สบายใจ ครับ มะใช่เงินผม อิอิ

ถ้าอยากได้ HDMI 2.0 กับไว้ดูหนัง 4K HEVC ก็ตามที่บอก จัด GTX 950 เลย

.

.
    คงไม่ไปถึง 4K ครับ ผมพึ่งซื้อจอ LED TV ที่ต่อจาก PC ไว้ดูหนัง ซัพพอร์ทแค่ 1080p เอง..

Quote Originally Posted by AlphaZero View Post
    เน้นดูหนัง ไม่เล่น HD Player ไปเลยหล่ะครับ
    -นี่คือยังไงมันต้องเปลี่ยนการ์ดจอไงครับ เพราะของเก่ามันเสีย ผมเลยหาตัวที่มันรองรับความต้องการได้
    -ไม่เอา HD Player เพราะต้องย้ายฮาร์ดดิสไปมาอีก อีกอย่างผมเอาฮาร์ดดิสทำ nas ต่อที่พีซีไว้ด้วยแหละครับ

ผมไปเจอตารางนี้ในเว็บ ว่ารองรับ HD audio

http://nvidia.custhelp.com/app/answe...pus-support%3F

สงสัยจะโดน GTX750ti ละครับ เพียงพอแล้วล่ะ.. รึเปล่า.. หรือเพิ่มอีกหน่อยดี.. 555

Quote Originally Posted by nazz~* View Post
    คงไม่ไปถึง 4K ครับ ผมพึ่งซื้อจอ LED TV ที่ต่อจาก PC ไว้ดูหนัง ซัพพอร์ทแค่ 1080p เอง..

-นี่คือยังไงมันต้องเปลี่ยนการ์ดจอไงครับ เพราะของเก่ามันเสีย ผมเลยหาตัวที่มันรองรับความต้องการได้
    -ไม่เอา HD Player เพราะต้องย้ายฮาร์ดดิสไปมาอีก อีกอย่างผมเอาฮาร์ดดิสทำ nas ต่อที่พีซีไว้ด้วยแหละครับ
    ไฟล์ 4k ถ้ามีนะ ถ้าไม่ได้ใช้จอ 4k

เพราะ 950 กับ 960 เกินงบไปหน่อย

มีแค่ 2 รุ่นนี้ที่รับ 4K H.265 HEVC เท่านั้น ไม่อย่างนั้น ถ้าไปดูไฟล์พวกนี้ ใช้ CPU ดูไปกระตุกไปได้ถ้า CPU แรงไม่พอ

ส่วน AMD มีแค่ Fury เท่านั้นที่รับ H.265 HEVC โดย GPU ราคาสุงเกิน
    Last edited by THEFOOL; 6 Oct 2015 at 17:11:27.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ขี้เกียจเปลี่ยน setup นี่เข้าใจดีครับ เปลี่ยนทีต้องมานั่งงมใหม่ตั้งแต่ต้นมันน่าเบื่อ
    เข้าเรื่อง 750Ti นั่นล่ะครับ ประหยัดดีทั้งไฟและราคา

้เรียบร้อยครับผม สรุปได้ Gigabyte GTX750ti มา ราคา 4,300 บาท ขอบคุณทุกทุกคนมากมากนะครับ

.

.
    ทามมายเขียนเหมือนปลงๆๆล่ะคาบ
    ผมใช้ nvidia แต่ผมก็รู้สึกว่าดูหนัง amd ดีกว่านะ

OverclockZone Member proteenzer's Avatar

OverclockZone Member chattmv's Avatar

Quote Originally Posted by Fourpoint View Post
    ผมเคยใช้แต่ค่ายแดง passthrough DTS-HD MA,Dolby TrueHD ไปให้ AVR (รองรับตั้งแต่ series 5 ใช้ HD5450 ยังได้) แต่ค่ายเขียวตัวใหม่ๆก็น่าจะได้หมดแล้ว

แต่ยังไม่แน่ใจว่าค่ายไหนจะรองรับ DTS:X กับ Dolby Atmos กันบ้างหรือยัง
    DTS:X กับ Dolby Atmos มันมีพื้นฐานมาจาก DTS-HD MA , Dolby TrueHD แค่เพิ่มเลเยอร์ลำโพงด้านบนหรือลำโพงข้างบนหัวเท่านั้นเอง

ทุกวันนี้ การ์ดจอน่าจะเป็น HDMI 1.4 หมดแล้วน่าจะได้ทุกรุ่นแล้ว ขอแค่ส่ง passthrough ไปหา AVR ได้ ถ้า AVR รองรับ ก็เล่น DTS:X กับ Dolby Atmos ได้ ถ้า AVR ไม่รองรับก็จะได้แค่ DTS-HD MA , Dolby TrueHD

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks