Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาเรื่องจอสำหรับเล่นเกมส์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาเรื่องจอสำหรับเล่นเกมส์หน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ dell u2414h อยู่ครับ คือมันรู้สึกปวดตา เเละล้าๆเวลาเล่นเกมส์น่ะครับ คือเท่าที่ไปสอบถามพวกร้านขายอุปกรณ์เกมส์โดยตรงมักจะบอกว่า จอ dell มันเหมาะทำงานภาพ ตัดต่อ ใช้งานทั่วๆไปมากกว่าเล่นเกมส์เป็นหลักน่ะครับ เเต่ผมไม่ทราบว่าจอยี่ห้อไหนที่เน้นการเล่นเกมส์ เเล้วให้ภาพที่ลื่น สบายสายตาบ้างครับ อยากขอคำเเนะนำหน่อยครับ
    สเปคที่ต้องการ จะ 1920*1080 หรือ 2K ก็ได้ครับ ขนาด 24 หรือ 27 นิ้ว ช่วงราคา ขอไม่เกิน 25000 ละกันครับ ส่วน u2414h คงเอาไว้เป็นจอสำรองตอนทำงานเเต่น่ะครับ
    สเปคคอมครับ
    Intel Core? i7-5820K 3.30 GHz
    ASUS X99-PRO
    Galax GTX 980Ti HOF 6GB DDR5
    Corsair Dominator Platinum 16GB2666(4x4GB)C.15
    Seagate Baracuda 2TB
    Seagate Baracuda 500 GB
    Seagate Baracuda 250 GB
    SSD 120GB Galax
    SSD OCZ Vector 180 240GB
    SSD OCZ Vector 180 480GB
    Corsair Graphite Series? 780T Arctic White
    SuperFlower Leadex Platinum 1000W White
    Corsair Hydro Series H110i GT
    DVD RW SATA 24X ASUS รุ่น 24D3ST (Box)
    LED 23.8'' DELL U2414H (HDMI, IPS, B)
    MS Windows SL 8.1 English 64 Bit (OEM)
    APC BR1500GI 865W

รูปที่วางคอมครับ ผมอาจจะขยับลำโพงกับเคสให้***งๆออกไปหน่อยได้ครับ ถ้าจะขยายไปจอ ใหญ่กว่า 27 นิ้วกลัวจะมองภาพไม่ทั่วน่ะครับ หรือถ้าเเนะนำพวกจอ โค้ง 30 นิ้ว+ก็ได้ครับ เเต่กลัวการ์ดจอจะสู้ไม่ไหวน่ะครับ เรื่องที่นั่งเดี๋ยวผมลองขยับๆดูครับ

ผมก็จอเดียวกับท่าน ทำไมผมเล่นไม่ปวดตาเลยนะ สบายตามาก ตัวจอ ผมไม่ปรับไรเลย ผมนิอยู่หน้าจอคอมเกือบทั้งวัน เล่นเกมBF4 เกมอื่นบ้างเล็กน้อย ก็วันละ4-5ชม(เปิดร้านเกม) มีพัก เดินไปเดินมา บ้าง เล่นเวปดูหนังบ้างต่อวัน ซึ่งแต่ก่อนผมใช่จอ ตัวอื่นที่ไม่ไช่IPS ปวดตามาก น้ำตาไหลเลยทีเดียว ลองดูจอ BENQ ครับ ผมไม่ทราบรุ่นไหน เคยเห็นมีคนโพสถามเรื่องจอเล่นเกม อยู่
    Last edited by akararat; 7 Oct 2015, 13:49:26.

Comment

Originally posted by akararat View Post
      ผมก็จอเดียวกับท่าน ทำไมผมเล่นไม่ปวดตาเลยนะ สบายตามาก ตัวจอ ผมไม่ปรับไรเลย ผมนิอยู่หน้าจอคอมเกือบทั้งวัน เล่นเกมBF4 เกมอื่นบ้างเล็กน้อย ก็วันละ4-5ชม(เปิดร้านเกม) มีพัก เดินไปเดินมา บ้าง เล่นเวปดูหนังบ้างต่อวัน ซึ่งแต่ก่อนผมใช่จอ ตัวอื่นที่ไม่ไช่IPS ปวดตามาก น้ำตาไหลเลยทีเดียว ลองดูจอ BENQ ครับ ผมไม่ทราบรุ่นไหน เคยเห็นมีคนโพสถามเรื่องจอเล่นเกม อยู่
      นั่นสิครับผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ผมก็เล่นเกมส์ fps เเละก็พวก pes 2015 tomb rider เกมส์ที่ใช้จอยบังคับน่ะครับ หรือว่าปรับจอสว่างไป ความสว่าง 25 น่ะครับ refresh rate มันก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับอาการปวดตัว หรือผมสายตาไม่เหมือนชาวบ้านน่ะ จะรู้สึกล้าๆเเละเเบตาตอนเล่นเกมส์น่ะครับ ถ้าดูหนังไม่เป็นนะ ตัว benq ก็ดูๆอยู่ครับ เเต่ชอบดีไซน์กับวัสดุจอ dell ครับ เลยยังตัดสินใจอยู่ครับ อยากรู้ว่า Refresh rate กับค่า Response Time จอเเบบปกติกับจอที่เน้นเล่นเกมส์มันมีผลกับสายเรามากไหมครับ

Comment

JIB: 27" LED BENQ XL2720Z 15,900 บาท

เกินงบหน่อยก็ JIB: 27" LED ASUS A3-PG278Q 27,500 บาท

Comment

ตอนผมเห็นรูปเครื่องคุณครั้งแรกในกระทู้จัดสเป็ค ผมนึกในใจเลย สเป็คเทพแต่ทำไมจอกากจัง
          คือไม่ได้จะว่า dell มันกากนะครับ มันเป็นจอทำงานทั่วไปได้ดี
          แต่สเป็คคุณเน้น gaming เต็มเหนี่ยว ไม่น่าไปเลือกจอทั่วไปมาใช้

ผมแนะนำจอ gaming แบบ 144hz มี gsync ยิ่งดี แล้วคุณจะพบความต่าง รีดพลังแฝงสเป็คคุณได้เต็มที่
          ตอนนี้เมืองไทยมี 3 ยี่ห้อมั้งที่ทำตลาดด้านนี้ asus, benq กับน้องใหม่ acer

ส่วนตัวผมใช้ acer xb270hu เมืองไทยหาซื้อยากน่าดู และ QC ค่อนข้างวัดดวง
          ของผมเจอ dead pixel กับแสงรั่วมุมจอ จะว่ารำคาญก็รำคาญ แต่บอกตามตรงขี้เกียจเปลี่ยน เพราะคงรอนำเข้าอีกนาน
          ลองอ่านกระทู้นี้ดู http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/3073870

acer เป็นตัวเลือกกลางๆ ในบรรดา 3 ยี่ห้อ ราคาถูกกว่า asus และเสป็คดีกว่า benq
          เขาว่าล็อตหลังๆ QC ดีขึ้น และรุ่นใหม่ xb271hu น่าจะมาถึงปลายปี สเป็คดีกว่าเดิม มี hdmi เพิ่มให้ + ขาตั้งใหม่ ผมว่าตัวเลือกนี้น่าจะดีสุด

ปล. แนะนำให้เอา subwoofer วางพื้นครับ เสียงมันจะลงลึกมีพลังกว่าวางบนโต๊ะ ไม่เกะกะด้วย
          Last edited by zeratul111; 7 Oct 2015, 15:00:24.

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
            ตอนผมเห็นรูปเครื่องคุณครั้งแรกในกระทู้จัดสเป็ค ผมนึกในใจเลย สเป็คเทพแต่ทำไมจอกากจัง
            คือไม่ได้จะว่า dell มันกากนะครับ มันเป็นจอทำงานทั่วไปได้ดี
            แต่สเป็คคุณเน้น gaming เต็มเหนี่ยว ไม่น่าไปเลือกจอทั่วไปมาใช้

ผมแนะนำจอ gaming แบบ 144hz มี gsync ยิ่งดี แล้วคุณจะพบความต่าง รีดพลังแฝงสเป็คคุณได้เต็มที่
            ตอนนี้เมืองไทยมี 3 ยี่ห้อมั้งที่ทำตลาดด้านนี้ asus, benq กับน้องใหม่ acer

ส่วนตัวผมใช้ acer xb270hu เมืองไทยหาซื้อยากน่าดู และ QC ค่อนข้างวัดดวง
            ของผมเจอ dead pixel กับแสงรั่วมุมจอ จะว่ารำคาญก็รำคาญ แต่บอกตามตรงขี้เกียจเปลี่ยน เพราะคงรอนำเข้าอีกนาน
            ลองอ่านกระทู้นี้ดู http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/3073870

acer เป็นตัวเลือกกลางๆ ในบรรดา 3 ยี่ห้อ ราคาถูกกว่า asus และเสป็คดีกว่า benq
            เขาว่าล็อตหลังๆ QC ดีขึ้น และรุ่นใหม่ xb271hu น่าจะมาถึงปลายปี สเป็คดีกว่าเดิม มี hdmi เพิ่มให้ + ขาตั้งใหม่ ผมว่าตัวเลือกนี้น่าจะดีสุด

ปล. แนะนำให้เอา subwoofer วางพื้นครับ เสียงมันจะลงลึกมีพลังกว่าวางบนโต๊ะ ไม่เกะกะด้วย
            ขอบคุณความเห็นมากๆนะครับ คือตอนเเรกที่จัดสเปคมีเเต่คนเเนะนำ u2414h ให้น่ะครับ ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเลยไปจัดตามนั้นเเรกๆก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พอเล่นนานๆ รู้สึกสายตาล้าจริงๆ คือเเบบเเสบตาด้วย หรือผมคิดไปเองก็ไม่ทราบครับ ตอนนี้ที่ดูไว้ก็มี 2 อันตามที่ท่านเเนะนำครับ acer xb270hu กับ ASUS ROG SWIFT PG278Q เเต่ตอนนี้เอียงใจไปทาง ASUS ROG SWIFT PG278Q ครับ ดูดีไซน์ชอบมากกว่า xb270hu น่ะครับ เเต่จอมันเป็น TN ภาพมันจะต่างจาก IPS มากไหมครับ เท่าที่อ่านรีวิว เหมือนสีมันจะจืด IPS หรอครับ เพราะผมเน้นเล่นเกมส์เป็นหลักก็จริง เเต่ก็ไว้ดูหนัง+ทำงาน เล่นเว็บไปด้วยครับ เเล้วก็เห็นว่า PG279Q ก็กำลังจะเข้า ในไตรมาส 4 2015 เเล้วหรอครับ ถ้ามาจริงก็อยากรอรุ่นใหม่ไปเลยครับ เเล้วถ้าเป็น BenQ ท่านมีรุ่นไหนเเนะนำไหมครับ ผมก็ดูรุ่น BENQ XL2720Z ไว้ครับ เเต่มันละเอียดเเค่ 1080p เองเนี่ยสิครับ ถ้า 27 นิ้วอย่างได้เเบบ 2k นะครับ (มีเเต่คนบอกใช้จอไม่สมราคา 980ti เลยครับ)

Comment

asus รุ่นใหม่เว็บไทยมีรีวิวล่ะครับ http://www.vmodtech.com/th/article/a...monitor-review
              ยังไม่รู้จะวางขายเมื่อไหร่ แต่เว็บนี้ปกติได้ของก่อนใครอยู่แล้วนะ

ถ้าไม่ชอบดีไซน์ acer รอดูรุ่นใหม่ xb271hu อาจจะชอบก็ได้นะครับ เป็นแบบไร้ขอบซะด้วย

ส่วนเรื่องสีตามกระทู้ที่ผมตอบไว้ ผมใช้มาทั้ง tn และ ips นะครับ รุ่นแพงๆ ราคา 20K อัพทั้งคู่
              - tn สีไม่จืดกว่า ips ครับ สามารถปรับได้เท่ากันหมด ตอนผมใช้ tn ผมก็ไม่ได้ปรับจนเต็มหลอดนะ
              - tn สีเพี้ยนต่อเมื่อมองผิดมุมเท่านั้นครับ เช่น ยืนมอง หรือลุกจากเก้าอี้ไปมองข้างๆ ถ้านั่งเก้าอี้มองจอใหญ่ 27 นิ้ว ยังไงก็ไม่เพี้ยนครับ
              - ips สีดำมันดำไม่สนิทจริงๆ ครับ จะเห็นเป็นสีเทาสว่างๆ ไม่ดำเหมือนตอนปิดจอ ซึ่ง tn ไม่มีปัญหานี้
              - ips สีไม่เพี้ยนเมื่อมองผิดมุมครับ

โดยส่วนตัวผมว่าประเด็นเรื่องสีดำนี่ซีเรียสกว่าสีเพี้ยนเมื่อมองผิดมุมอีกนะครับ เพราะสีดำของ ips มันกากทุกมุมมอง แต่สีเพี้ยนของ tn จะเห็นเมื่อเรายืนหรือลุกจากเก้าอี้เท่านั้น ดังนั้นที่ใครๆ เขาว่ากันว่า ips ดีกว่า tn จากประสบการณ์ที่่ใช้มาผมว่ามีข้อดีคนละด้านมากกว่า แต่ถ้าถามผมผมชอบ tn มากกว่าครับ เพราะลงตัวทั้งราคา + สีดำ + response time

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                asus รุ่นใหม่เว็บไทยมีรีวิวล่ะครับ http://www.vmodtech.com/th/article/a...monitor-review
                ยังไม่รู้จะวางขายเมื่อไหร่ แต่เว็บนี้ปกติได้ของก่อนใครอยู่แล้วนะ

ถ้าไม่ชอบดีไซน์ acer รอดูรุ่นใหม่ xb271hu อาจจะชอบก็ได้นะครับ เป็นแบบไร้ขอบซะด้วย

ส่วนเรื่องสีตามกระทู้ที่ผมตอบไว้ ผมใช้มาทั้ง tn และ ips นะครับ รุ่นแพงๆ ราคา 20K อัพทั้งคู่
                - tn สีไม่จืดกว่า ips ครับ สามารถปรับได้เท่ากันหมด ตอนผมใช้ tn ผมก็ไม่ได้ปรับจนเต็มหลอดนะ
                - tn สีเพี้ยนต่อเมื่อมองผิดมุมเท่านั้นครับ เช่น ยืนมอง หรือลุกจากเก้าอี้ไปมองข้างๆ ถ้านั่งเก้าอี้มองจอใหญ่ 27 นิ้ว ยังไงก็ไม่เพี้ยนครับ
                - ips สีดำมันดำไม่สนิทจริงๆ ครับ จะเห็นเป็นสีเทาสว่างๆ ไม่ดำเหมือนตอนปิดจอ ซึ่ง tn ไม่มีปัญหานี้
                - ips สีไม่เพี้ยนเมื่อมองผิดมุมครับ

โดยส่วนตัวผมว่าประเด็นเรื่องสีดำนี่ซีเรียสกว่าสีเพี้ยนเมื่อมองผิดมุมอีกนะครับ เพราะสีดำของ ips มันกากทุกมุมมอง แต่สีเพี้ยนของ tn จะเห็นเมื่อเรายืนหรือลุกจากเก้าอี้เท่านั้น ดังนั้นที่ใครๆ เขาว่ากันว่า ips ดีกว่า tn จากประสบการณ์ที่่ใช้มาผมว่ามีข้อดีคนละด้านมากกว่า แต่ถ้าถามผมผมชอบ tn มากกว่าครับ เพราะลงตัวทั้งราคา + สีดำ + response time
                ขอบคุณท่าน zeratul111 มากเลยนะครับ ลองดูรีวิวกับรูปเเล้วครับ ชอบ ASUS SWIFT PQ279Q มากกว่าน่ะครับ ดูฟังชั่น ลงตัวดีครับ รอดูราคาขายจริงๆอีกที ดูวันที่เค้าโพส เพิ่งรีวิวสดๆร้อนๆเลยนะครับเนี่ย ผมรอ ASUS SWIFT PQ279Q เลยเเล้วกันครับ

ขอบคุณคำเเนะนำมากๆนะครับผม

Comment

เกี่ยวกับแสจ้ามากเกินไปหรือเปล่าครับ เล่นแล้วเลยล้า ปวดตา...ลองลด ความเข้ม ความสว่างให้จอดูเป็นโทนเย็นๆ ดูไหมครับ เผื่อจะดีขึ้น

Comment

Originally posted by leaderpor View Post
                    เกี่ยวกับแสจ้ามากเกินไปหรือเปล่าครับ เล่นแล้วเลยล้า ปวดตา...ลองลด ความเข้ม ความสว่างให้จอดูเป็นโทนเย็นๆ ดูไหมครับ เผื่อจะดีขึ้น
                    ผมลองปรับ ความสว่างไว้ที่ 25% เเละ ค่า contrast 75% ตามที่กระทู้ท่าน primetime เเนะนำน่ะครับ เเล้วก็เลือกโหมด sRGB ไว้ครับ เดี๋ยวจะลองปรับความสว่างดูครับ ใจจริงก็อยากลองใช้จอ gaming จริงๆดูด้วยครับ ส่วนจอ u2414h อาจจะไว้เสียบกับโนตบุคเเทน

Comment

ผมแนะนำ BenQ XR3501 ครับ Panel MVA ให้สีที่สดกว่าและดำสนิท 144Hz ไม่มีแค่ Gsync

เป็น Ultrawild จอโค้งนะครับ

Comment

ความสว่างผมใช้แค่ 10 เอง เล่นกลางคืนปรับ 0 ด้วยซ้ำ เพราะตาผมแพ้แสง

Comment

Originally posted by remove00 View Post
                          ผมแนะนำ BenQ XR3501 ครับ Panel MVA ให้สีที่สดกว่าและดำสนิท 144Hz ไม่มีแค่ Gsync

เป็น Ultrawild จอโค้งนะครับ
                          ขอบคุณมากเลยครับ สวยดีครับ เเต่เสียดายที่ความละเอียด 1080p น่ะสิครับ ราคาเเพงใช้ได้เลยครับ ขอลองอ่านข้อมูลดูก่อนนะครับผม จับ sub ตั้งข้างล่าง น่าจะพอวางจอโค้งได้ ขอรอดูราคา ASUS SWIFT PQ279Q ว่าจะเปิดมาเท่าไร ค่อยเทียบอีกทีครับ

Comment

ของผมปรับ Brightness 10 contrast เหลือ 41 เองครับ ผมปรับเอาที่สบายตาว่าอ่ะ

แต่ผมว่าที่แสบตานี่อาจจะมาจากพื้นหลังของท่านก็อาจจะมีส่วน กำแพงขาวน่าจะค่อนข้างสะท้อนแสงเลยแหละครับ

Comment

ผมเป็นคนนึงที่เพิ่ง upgrade จอจาก DELL 2407wfp ดูจากรุ่นก็รู้แล้วว่า 8 ปี ได้ครับ ตอนนั้นซื้อตัวนึงก็เฉียดๆ 3 หมื่นครับ เลยตัดสินใจไปลอง DELL U3415W มาก่อนครับ ได้มาเป็นมือสองแต่สภาพดีครับ ใช้ไปราวๆ 6 เดือนแค่นั้นเอง แต่ด้วยโต๊ะที่นั่งค่อนข้างใกล้ และการใช้งานที่เน้นเล่นเกมส์เป็นหลักเลย ต้องขอถอยออกมาและปล่อยต่อให้รุ่นน้องไปดูแลต่อ ผมจึงต้องการหาจอเกมส์โดยเฉพาะมาใช้งาน ซึ่งนี่ก็ผ่านมาแค่สัปดาห์นิดๆเอง

งบผมขอแค่สมราคาและคุณภาพครับ ก็ในท้องตลาด ณ เวลานี้ที่มีขาย ก็ต้องเป็นจอ 144Hz มี G-Sync ก็มีแค่สองตัวเลือกครับ เลยตัดสินใจไปลองเดินห้างพันธ์ทิพย์ประตูน้ำดูครับ
                              1. ASUS ROG SWIFT ราคา 27,500 แถม HDD EXT 1TB และ สาย HDMI 1เส้น
                              2. ACER XB270HU ราคา 24,900 ปรับราคาลงมาจากราคาป้าย 27,900 ครับ

เข้ามาที่ห้างเจอ JIB จัดงานอยู่พอดีครับ มี ROG SWIFT เปิดให้ลองอยู่พอดีครับ Panal TN ให้ความมืดดีจริงๆครับ แต่ส่วนตัวผมว่าภาพมันแบนๆไปหน่อยน่ะครับ แต่ชอบวัสดุที่ดูดีครับ เลยขอขึ้นไปดู ACER PREDATOR เปรียบเทียบ พอขึ้นไปดูจอ IPS มันมีสี และคอนทราสกว่ากันเยอะเลยครับ ไม่แบนๆ แต่การออกแบบและวัสดุดูไม่หวืหวาแบบ SWIFTนะครับ ข้อเสีย IPS ก็คือสีดำครับมันจะสว่างๆหน่อย ส่วนเรื่องมุมมอง ผมก็มองอยู่มุมเดียวนี่แหละตรงๆ เรื่องความเร็ว 1MS กับ 4 MS ผมว่าไม่ใช่ปัญหาครับ

ส่วนเรื่อง QC ผมว่า ASUS ให้เหนือกว่าหน่อยครับ แต่ไม่ใช่ไม่มี ฝรั่งก็ด่ายับเหมือนกันครับ แต่ ACER ในล๊อตผลิตเดือนสิงหา/2015 นี้ จำนวน 10 ตัว มี Dead Pixel ซะ 3 ครับ ไม่รู้ QC กันมายังไง แต่สำหรับผมถือว่าเป็นโชคล่ะมั้ง เหลืออยู่แค่ตัวเดียวที่ยังไม่แกะกล่อง เลยตัดสินใจเอาครับ เปิด Test ดูแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยยกกลับมาบ้านครับ

จริงๆผมก็อยากรอ ASUS ตัวใหม่ที่เข็น Spec ออกมาเทียบเจ้า ACER นี่จริงๆ ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมว่า ASUSน่าจะตอบโจทย์ครับ แต่สำหรับผมมีเรื่องเวลามาเกี่ยวข้องด้วย ไม่งั้น 980Ti ผมจะเป็นหมันเอา ไม่มีจอดีๆเล่น ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ แต่สำหรับผมจอนี้ ไม่ผิดหวังครับ สีสรร ความลื่นไหล คุณภาพสมราคาจริงๆครับ

Comment

Working...
                              X