overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default อยากถามความเห็นเรื่อง Sound Card หน่อยครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

พยายามหาในเน็ตแล้ว อ่านไปอ่านมาแล้ว งงๆ บางคนบนอันโน่นดีมาก(แต่ก็แพงมากๆ) อันนั้นห่วย อันโน่นไม่ต่างกะออนบอร์ด ตอนนี้สับสนมาก
    คือตั้งใจจะซื้อการ์ดสักใบสัก1000-1500 มือ2ก็ได้นะ คือมันจำเป็นไหม ต่างมากไหมในงบแค่นี้ (เน้นเล่นเกมส์)
    ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดตัว msi 970a sli krait edition (สงสัยกากแหงๆ) ลำโพงไม่ได้เทพอะไร แต่เป็นตัวมีซัพ

ปล.ดูๆตัว Sound BLASTER recon 3D PciE ชิปสีน้ำเงิน เป็นไงบ้างครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by marut13; 7 Oct 2015 at 14:57:38.

OverclockZone Member jammai's Avatar
    ม.เศรษฐกิจ บางแค . วัดนวลนรดิศ 102+1

ตามงบมีหลาย ๆ ตัวที่โอเคครับ

เช่น asus xonar dsx(มือหนึ่ง 1,490)

creative x-fi titatanium sb0880 (มือสองราคาประมาณ 1,200-1,400)

2 ตัวนี้ผมว่าดีกว่าออนบอร์ดแน่นอนครับ ส่วน Recon 3D รอท่านอื่นมาตอบแล้วกันครับ

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

ใช้ลำโพงรุ่นไหนอยู่ครับ
    อย่างแรกนะครับ ถ้าอยากได้เสียงที่ดีขึ้น เอาตังไปอัพลำโพงก่อน เสียงดีกว่า soundcard แน่นอน(อันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจของเราเป็นหลัก)
    soundcard มันดีตรงที่มันปรับเสียงได้ละเอียดปลีกย่อยได้เยอะกว่า
    แต่ถ้าลำโพงเสียงแย่อยู่แล้ว มันก็ช่วยได้ไม่เยอะหรอกครับ

Quote Originally Posted by maitalk View Post
    ใช้ลำโพงรุ่นไหนอยู่ครับ
    อย่างแรกนะครับ ถ้าอยากได้เสียงที่ดีขึ้น เอาตังไปอัพลำโพงก่อน เสียงดีกว่า soundcard แน่นอน(อันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจของเราเป็นหลัก)
    soundcard มันดีตรงที่มันปรับเสียงได้ละเอียดปลีกย่อยได้เยอะกว่า
    แต่ถ้าลำโพงเสียงแย่อยู่แล้ว มันก็ช่วยได้ไม่เยอะหรอกครับ
    เป็นลำโพง2.1ที่ซื้อตามร้านขายลำโพงที่เซียร์รังสิตอะครับ ผมจำราคาไม่ได้แล้ว เสียงก็ไปวัดไปวาได้อะครับ ของ GXL 2000-3000 รึป่าวจำไม่ได้
    คือผมไม่สามารถใช้ระดับ Home Theater ได้ เพราะว่าที่บ้านอยู่กันหลายคน เกรงใจพ่อ ตัวนี้ก้เสียงแน่นดี ใสดี ไม่บวม(สำหรับผมนะรึหูไม่เทพพอ 555+)

Last edited by marut13; 7 Oct 2015 at 20:29:17.

มรกตนคร เทือกเขาพระศิวะ ..

เสียงดีไม่ใช่เสียงดังครับ .. ถ้าลองเทสด้วยตัวเองง่ายๆ หามือถือที่ฟังเพลงเพราะๆมาลองเสียบฟังเทียบกับออนบอร์ดของคอมดูครับ

ถ้าฟังแล้วเห็นความแตกต่าง หาซาวด์การ์ดมาใช้ก็เห็นผล เพราะลำโพงดีในระดับที่พอจะฟ้องความต่างของต้นทางได้

แต่ถ้าฟังแล้วจับความแตกต่างไม่ออกเลย เอางบไปเปลี่ยนลำโพงดีๆก่อนเห็นผลมากกว่าครับ

OverclockZone Member baacom's Avatar

หูฟัง oker ds300 อันละ 100 ก็แยกได้ละครับระหว่างออนบอร์ดกับซาวด์การ์ด เพราะคุณภาพเสียงมันต่างกันอย่างเห็นได้ชัดอยุ่ละ แต่ถ้าใครฟังแล้วแยกไม่ได้ก็ไม่แนะนำ ใช้ออนอบร์ดต่อไปดีแล้ว

Quote Originally Posted by baacom View Post
    หูฟัง oker ds300 อันละ 100 ก็แยกได้ละครับระหว่างออนบอร์ดกับซาวด์การ์ด เพราะคุณภาพเสียงมันต่างกันอย่างเห็นได้ชัดอยุ่ละ แต่ถ้าใครฟังแล้วแยกไม่ได้ก็ไม่แนะนำ ใช้ออนอบร์ดต่อไปดีแล้ว
    คือไม่ว่าการ์ดรุ้นถูกๆไม่ถึงพันนี่ก็ยังมีคุณภาพสงกว่าออนบอร์ดเหรอครับ

OverclockZone Member baacom's Avatar

Quote Originally Posted by ข้าวเกรียบ View Post
    คือไม่ว่าการ์ดรุ้นถูกๆไม่ถึงพันนี่ก็ยังมีคุณภาพสงกว่าออนบอร์ดเหรอครับ
    ใช่ครับ creative อันละไม่กี่ร้อยก็ดีกว่าออนบอร์ดละ แต่ไม่แนะนำพวกราคาต่ำกว่า 500 ลงไป เพราะผมไม่เคยซื้อ ส่วนใหญ่ที่ลองมาราคาจะ 700+ ขึ้นไปครับ ทั้้ง asus และ creative ดีกว่าออนบอร์ดทุกตัวที่เคยลองมา

OverclockZone Member nightclaw's Avatar

ไปหา sound card มือสองกันที่ไหนอะ...ในบอร์ด OCZ ไม่เห็นมีเลยครับ..

ว่าแต่ว่าเมนบอร์ด msi Z87gaming มันใส่มาให้ตัวนึงเสียงก็ OK นะครับ..ดีกว่าบอร์ดเก่าตัวที่ไม่มีชิปเสียงมาให้เยอะเลย...

OverclockZone Member Zashiki's Avatar

อ๋อคือมือ2มันมันขายเยอะมากเลยนะครับไปหาตรงใหนละนั่น

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by nightclaw View Post
    ไปหา sound card มือสองกันที่ไหนอะ...ในบอร์ด OCZ ไม่เห็นมีเลยครับ..

ว่าแต่ว่าเมนบอร์ด msi Z87gaming มันใส่มาให้ตัวนึงเสียงก็ OK นะครับ..ดีกว่าบอร์ดเก่าตัวที่ไม่มีชิปเสียงมาให้เยอะเลย...
    ห้องขาย sound card อยู่ในหมวด HiFi Market ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%A2%E0%B8%87

OverclockZone Member nightclaw's Avatar

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ห้องขาย sound card อยู่ในหมวด HiFi Market ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%A2%E0%B8%87
    ขอบคุณครับ..มิน่า..หาอยู่ตั้งนาน ไปหาในหมวดคอม...แต่มันไปอยู่ hifi อะ

toolpak's Avatar

Quote Originally Posted by nightclaw View Post
    ขอบคุณครับ..มิน่า..หาอยู่ตั้งนาน ไปหาในหมวดคอม...แต่มันไปอยู่ hifi อะ
    ลองตัวที่ไม่ถึง 500 แต่เสียงดีกว่าออนบอร์ดก็ได้นะครับ Creative sound blaster audigy SE (sb0570)
    เดี่ยวผมเอาไดร์เวอร์โม เป็นการ์ดเสียงรุ่น x-fi ให้ไปติดตั้ง คุณภาพเสียงกับลูกเล่นคล้ายๆกับตัวยอดฮิตเลยครับ

Quote Originally Posted by toolpak View Post
    ลองตัวที่ไม่ถึง 500 แต่เสียงดีกว่าออนบอร์ดก็ได้นะครับ Creative sound blaster audigy SE (sb0570)
    เดี่ยวผมเอาไดร์เวอร์โม เป็นการ์ดเสียงรุ่น x-fi ให้ไปติดตั้ง คุณภาพเสียงกับลูกเล่นคล้ายๆกับตัวยอดฮิตเลยครับ
    เห็นมีอยู่เจ้านึงขายตัว x-fi 800บาท (ของใหม่) ไม่ทราบพอเล่นได้มั๊ยครับ

toolpak's Avatar

เห็นมีอยู่เจ้านึงขายตัว x-fi 800บาท (ของใหม่) ไม่ทราบพอเล่นได้มั๊ยครับ
    ตัวนี้ผมยังไม่เคยเล่นเลยอะครับ แต่ดูจากราคา และอะไหล่แล้วผมว่าน่าลองดูครับ ยังไงเสียงก็ OK กว่าออนบอร์ด

Bookmarks

Bookmarks