Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามนิดๆก่อนจะลอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนิดๆก่อนจะลอง

คือว่าผมมีbiostar ta970 ver5.3
    จะลงบูตวินโดว7แบบeufiใด้ไหมครับ และวิธีต้องทำไง ลงผ่านusbครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าไม่เคยครี hdd แบบ UEFI/GPT จะต้องครีพาทติชั่นใหม่ ก็หมายถึงลบข้อมูลทั้งหมดนะครับ

จริงๆ สำหรับผมแล้ว ไม่มีอะไรจำเป็นต้องใช้ UEFI เลย มันต่างกันแค่ 1-2 วิ เอง ไม่คุ้มกับการต้องมาทำอะไรใหม่ให้วุ่นวาย แถมจะไม่สามารถลงวินโด 32 bit ได้อีก ป่วยๆๆๆ เพื่ออะไร แค่เปิดวิโดไวขึ้น 1-2 วิ แค่เนี่ย

แต่ข้อดีหลักมันเลย สร้าง Partition ได้ง่ายกว่า สร้างได้เป็น 20-30 drive เลยมั่ง โดยไม่ติดเรื่อง free space น่ารำคาญแบบ MBR

สรุปว่าสำหรับผมแล้ว ลูกลงวินโดให้ใช้ MBR ดีกว่ายิ่ง SSD ไม่ใหญ่ยิ่งเหมาะเลย
    ลูกเก็บข้อมูล ใช้ GPT ดีกว่า เพราะสร้างได้ไม่อั้นสบายๆง่ายๆ
    Last edited by kitti3; 7 Oct 2015, 15:25:56.

Comment

ใส่ ssd เดิมๆก็ไวละมั่ง

Comment

งั้นสรุปไม่ลงuefi แล้วครับ ใช้ssdเดิมๆดีกว่า ขอบใจท่านทั้ง2มากเลยครับ

Comment

Working...
        X