overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default Power Supply ของ Seasonic มีเสียงดังแปลกๆ

ผมใช้ Power Supply ของ Seasonic รุ่น S12II 520W
    เมื่อคืนได้ยินเสียง Power Supply ดังจิ๊ดๆตลอดเวลาที่เปิดเครื่อง ตอนแรกผมนึกว่ามีฝุ่นหรืออะไรไปติดพัดลม ลองเปิดเคสดูแล้วปัดๆฝุ่นออกก็ยังไม่หาย เสียงค่อนข้างดังเพราะผมวางเคสไว้ใต้โต๊ะ แต่ผมได้ยินเสียงชัดเจน เสียงดังคล้ายๆน้ำหยดลงบนพื้นรัวๆ หรืออาจจะฟังเป็นเสียงกระแสไฟฟ้าดังแปร๊บๆก็ได้ ปกติก็จะมีเสียงวี๊ดๆบ้างนานๆครั้ง

ตอนแรกว่าจะเอาไปเคลมเลย แต่อยู่ค่อนข้างไกลจากพันธ์ทิพย์ประตูน้ำ เลยกะจะรอดูอาการก่อน แต่ก็กลัวว่ามันจะเป็นอันตรายอะไรกับชิ้นส่วนอื่นรึเปล่า การใช้งานยังปกติดีครับ

มีใครพอทราบบ้างครับว่าเป็นที่อะไร

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

ลองต่อสายดินดู

มีสายดินอยู่แล้วครับ แล้วมันเพิ่งมาดังเมื่อคืน หลังจากใช้มาปีกว่าๆ เลยสงสัยว่าเป็นที่อะไร ส่วนวันนี้มันก็เงียบไปแล้วครับ เลยยิ่งงง

เสียง ทรานซ์ฟอเมอร์ส ครับ

OverclockZone Member vivahot's Avatar

เคยตอบและ แกะให้ดูแล้ว http://goo.gl/zrj31R

OverclockZone Member m shifu's Avatar

^
    จากยูทูป เสียงชัดดีครับ
    ถ้าฟังเสียง มันเหมือนเสียงพัดลมจริงๆ
    แต่ถอดพัดลมแล้ว ยังดังเหมือนเดิม ก็ตัดพัดลมออก
    ดูแล้วเหมือนวงจรจ่ายไฟออกไม่เสถียร ?
    ถ้ามีมิเตอร์ แนะนำใช้มิเตอร์วัดไฟออก (ถ้าได้สโคปจะดีมาก) ตอนที่มีเสียง
    จะได้รู้ว่าไฟออกเป็นยังไงครับ

สองวันก่อน ผมใช้ switching voltage regulator ตัวนึงชาร์จแบต (มีมิเตอร์บอก V ,I ที่กำลังใช้)
    ผ่านไปหลายชั่วโมง แล้วอยู่ๆเห็นไฟที่บอกสถานะการจ่ายไฟกระพริบ ซึ่งปกติจะไม่เป็น
    มีเสียง Coil Whine เบาๆ แต่โทนเสียงเปลี่ยนตามการกระพริบ
    ผมดูค่าแรงดัน และกระแส มันสวิง ไม่นิ่ง <- แปลว่า วงจรจ่ายไฟออกไม่เสถียร
    ก็เลยเอาปากคีบออกจากขั้วแบต
    ค่าแรงดันก็นิ่ง ไฟที่บอกสถานะไม่กระพริบ ปกติ
    ก็เอาปากคีบหนีบขั้วแบตใหม่ ก็ชาร์จไฟปกติ แรงดันนิ่ง ไฟที่บอกสถานะไม่กระพริบ

ตามไปอ่านที่ท่าน vivahot เขียนไว้นี่ชัดเลย เสียงเดียวกันเลยครับ แล้วมันเป็นๆหายๆด้วย เอาไปเคลมร้านเปิดไม่เจออาการก็คงไม่ได้เคลมแน่ๆ

นี่กะว่าถ้ามันเริ่มลามไปยังลำโพงหรือจอเหมือนที่ท่านเจอคงจะเปลี่ยนยี่ห้อเลย ขยาดเหมือนกันครับ ปกติใช้แต่คอมสเปคบ้านๆ PSU ติดเคส มาเครื่องนี้จัดดีกว่าปกติที่ใช้ ใช้มาแค่ปีเศษๆเจอปัญหานี้เซ็งไปเลยเหมือนกัน

ถามเพิ่มนะครับ เคยเจออาการเสียงหวีดๆ หวิวๆเหมือนเสียงลมอะไรบ้างรึเปล่าครับ ผมหาไม่เจอว่ามาจากส่วนใดของเครื่อง มันดังนานๆครั้ง

OverclockZone Member m shifu's Avatar

แนะนำซื้อมิเตอร์มาใช้ตัวนึงครับ

ตัวถูกๆแบบนี้ก็ใช้ได้นะ (ตัวนี้ผมซื้ิอมา 100 บาทถ้วน)
    หัวเสียบเข้ากะไส้ molex พอดี
    เสียบคาไว้ จะได้เห็นว่าแรงดันไฟฟ้าที่ psu จ่ายออกมามันเป็นยังไงครับ

Bookmarks

Bookmarks