Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง แบต กับ การ เสียบไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง แบต กับ การ เสียบไฟ

ส่วนมากผมเสียบไฟตลอดเลยอะคับ พอไปเหนบางคนถอดแบตออกแล้ว เสียบไฟ อยากถามว่า

จามีปัญหาป่าวคับ แล้วอย่างไหนดีกว่ากัน ผมเปิดทั้งวันทั้งคืนอะคับ ควรจะถอดออกแล้วเสีบไฟอย่างเดียวดีไหม

ไม่ค่อยมั่นใจเหมือนกัน
    แต่เคยเสียบแบตพร้อมเสียบไฟใช้ตลอด แค่ปีเดียวแบตเสื่อมอ่ะครับ

Comment

ใช้ให้ แบตหมด อาทิตย์ ละครั้ง ก็ได้ครับ

Comment

หากไม่ได้ไปไหน ถอดออกดีกว่าครับ ประมาณว่าไม่ได้เคลื่อนย้ายมันบ่อยๆ ถอดออกเยย

Comment

ควรจะถอดแบ็ตออกครับ ถ้าไม่ได้เคลื่อนย้ายโน้ตบุ๊คไปไหนบ่อยๆ แล้วก็ควรใช้แบ็ตให้ไฟหมดบ้าง(เป็นการดิสชาร์จแบ็ต)จากนั้นก็ชาร์จให้เต็ม เพื่อให้แบ็ตมีการคายประจุและชาร์จประจุตามที่มันควรจะเป็น

Comment

Working...
          X