overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member pump_kin's Avatar

Default GTA 5 ลบรอยหยักของเงา และระยะมอง ทำยังไงอะครับ

GTA 5 ลบรอยหยักของเงา และระยะมอง ทำยังไงอะครับ ภาพในวงกลม แดงๆๆอะครับ เวลาออกมาไกลๆ จะเป็นหยักๆวิ่งๆตลอด
    แต่พอเข้าไปใกล้ๆจะไม่เป็นนะครับ

อันนี้ที่ตั้งค่าไว้ตอนนี้

Last edited by pump_kin; 8 Oct 2015 at 11:55:42.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by pump_kin View Post
    GTA 5 ลบรอยหยักของเงา และระยะมอง ทำยังไงอะครับ ภาพในวงกลม แดงๆๆอะครับ เวลาออกมาไกลๆ จะเป็นหยักๆวิ่งๆตลอด
    แต่พอเข้าไปใกล้ๆจะไม่เป็นนะครับ

อันนี้ที่ตั้งค่าไว้ตอนนี้

อัฟเดทตัวเกมล่าสุด และ อัฟเดทไดวเวอรการ์ดจอล่าสุดดูว่าหายหรือป่าว

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    Performance without issue fanboy

ลองเปิดตามนี้ดูครับ
    Soft Shadows ตั้งเป็น Softest
    Advanced Graphics เปิด High Resolution Shadows , Long Shadows และ Extended Shadows Distance
    ถ้าใช้การ์ดจอ Nvidia แนะนำให้ไปบังคับเปิด 16x AF และ High Quality Texture ใน Nvidia Control Panel ถ้าใช้ AMD ไม่ต้องทำอะไร
    Last edited by Botvinnik; 8 Oct 2015 at 14:28:08.

OverclockZone Member zeratul111's Avatar

โห คุณเป็นคนให้ความสำคัญกับเงามากเลยครับ
    AA ของภาพ 2x
    AA ของเงา 8x

OverclockZone Member pump_kin's Avatar

Quote Originally Posted by zeratul111 View Post
    โห คุณเป็นคนให้ความสำคัญกับเงามากเลยครับ
    AA ของภาพ 2x
    AA ของเงา 8x

ผมเน้นเงานะครับ 555555 +++

ปล. พอดีภาพตั้ง *2 มันก้อไม่มีรอยหยักแล้วนะครับ ส่วนเงาผมแค่ลองเทส *8 รอยหยักมันก้อยังไม่หายนะครับ รองเทสเฉยๆ ครับ

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    Performance without issue fanboy

Reflection MSAA มันคือลบรอยหยักการสะท้อนนะครับ ภาพที่สะท้อนจากน้ำหรือกระจกเท่านั้นที่เห็นผล ไม่ใช่ของเงาครับ

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

เปิดadvanced graphics โลด ลองเปิดทุกอย่างครึ่งนึงก่อน เปิดสุดดูแล้วการ์ดจออาจทำให้เกมส์ไม่ลื่น

OverclockZone Member eakapop1's Avatar

ลองปรับตามนี้ดูเพื่อหาย

OverclockZone Member mmmsmmmm's Avatar

Quote Originally Posted by eakapop1 View Post
    ลองปรับตามนี้ดูเพื่อหาย

ปรับ MAX ทุกอันเลย 5555 ของผมยังปรับไม่ได้ขนาดนี้ เด๋วการ์ดไหม้

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

Quote Originally Posted by mmmsmmmm View Post
    ปรับ MAX ทุกอันเลย 5555 ของผมยังปรับไม่ได้ขนาดนี้ เด๋วการ์ดไหม้
    ไม่ไหม้หรอกครับ ไม่ต้องกลัว การ์ดref. ดีไซด์มาให้ทนความร้อน

ถ้าปรับmax หมดคงต้อง x2 SLi และลงวิน10 แล้วสำหรับเจ้าของมู้ เพราะการ์ดจอแรงไม่พอและแรมไม่พอ

OverclockZone Member dozzaa29's Avatar

ถ้าจะปรับขนาดนั้น คงต้อง GTX TITAN X 4 WAY. ละมั่งครับ ละใช้จอ 4K ด้วย เงาน่าจะสมจริง

OverclockZone Member Criticism's Avatar

อัดสุด 980Ti กับ CPU แรงๆก็เอาอยู่เถอะ
    แม้จะไม่ได้ 60 นิ่งๆแต่ตกไปไม่ต่ำกว่า 30 หรอก

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ไม่ต้องกลัวการ์ดไหม้หรอกครับ มันไม่ไหวเดี๋ยวก็แฮงค์ ค้างหรือไม่ก็ดับไปเอง

OverclockZone Member kojiro5555's Avatar

เซ็ตยังไงกันบ้างคับให้ภาพเหมือนเพล4อ่ะ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kojiro5555 View Post
    เซ็ตยังไงกันบ้างคับให้ภาพเหมือนเพล4อ่ะ
    อย่าเปิด เต็ม Max สักอันเดียว ลดลงมาเหลือกลางๆ และล็อคเฟรมไว้ที่ 30 และไม่ควรใช้เครื่องแรงมาก เฟรมจะได้ตกต่ำกว่า 30 แค่นี้ก็น่าจะเหมือน Ps4 แล้วนะ

OverclockZone Member Criticism's Avatar

Quote Originally Posted by kapook View Post
    อย่าเปิด เต็ม Max สักอันเดียว ลดลงมาเหลือกลางๆ และล็อคเฟรมไว้ที่ 30 และไม่ควรใช้เครื่องแรงมาก เฟรมจะได้ตกต่ำกว่า 30 แค่นี้ก็น่าจะเหมือน Ps4 แล้วนะ
    BORKED

ผมเล่นทั้ง 2 เครื่อง PS4 ต่อทีวีSonyบ้าง ต่อจอคอมบ้าง(ด้วย Capture Card)
    PC ก็ 3770k กับ 980Ti อัดสุดหมดที่ 1080p

พูดตรงๆว่า ความสวยของภาพมันไม่ได้ต่างกันโคตรๆนะ แต่PS4มันสู้ไม่ได้หรอก แต่เรื่องเฟรมเรทนี้PCให้ผมได้ที่ต่ำสุดประมาณ 40กว่าๆ บางทีดีดขึ้นไป70ก็มี
    ในขณะที่ PS4 มันSolidที่30เลย นานมากจริงๆจะรู้สึกว่ามีดรอปบ้างแต่ไม่ได้น่าเกลียดคือแทบไม่รู้สึก
    ด้วยจอทีวีมันมี MotionFlow ยิ่งไม่รู้สึกว่าเฟรมมันจะกระจอกไปกว่าPCเลย

ด้วยค่าเครื่องที่ถูกเป็นขี้เทียบกับPC ค่าเครื่องนี้การ์ดจอแค่ครึ่งใบ ไปได้ไกลกว่าที่คิดไว้มาก

ปล. หลักๆเกมมันทำลง Console ด้วยแหละมั้ง เฟรมเรทPCเลยไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เพิ่มเติมอีกนิด

Quote Originally Posted by kojiro5555 View Post
    ผมว่าต้องค่อยๆปรับอ่ะครับ ลดนู้นนิดนี่หน่อย ลองใช้คลิปนี้เป็นguidelineให้พอเป็นแนวทางก็ได้ครับ

BORKED
    Last edited by Criticism; 13 Oct 2015 at 04:55:59.

OverclockZone Member kojiro5555's Avatar

ขอบคุนคร้าบ

OverclockZone Member eakapop1's Avatar

ผมว่าปรับสุดหมดทุกอย่างมันก้ สวยแล้วนะ

OverclockZone Member

ภาพนะต่างกันอยู่แล้ว
    แต่ถ้าไม่เอาทั้ง 2 เครื่องมาเปิดคนละจอ และไม่ใส่ใจรายละเอียด ก็บอกว่าไม่ต่างแน่นอน
    ผมเล่นเกมส์ไม่เคยเปิด Motion ใดๆ ดูหนังก็ไม่เปิด เพราะผมมองเห็นความผิดปกติของภาพ และรู้สึกได้ว่าภาพมันช้ากว่าเสียง

2 ภาพนี้ อันไหนของเครื่องอะไร
    GTAV-1
    GTAV-2

Bookmarks

Bookmarks