Announcement

Collapse
No announcement yet.

intel Gen5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• intel Gen5

ขอถาม เรื่อง Gen5 ครับ ทำไมไม่มีขาย มีแต่ 4,6

คือผมไม่ได้จับคอมมา 4-5 ปีครับ เลย งงๆ

มันก็มีขายแหละครับ แต่หายากหน่อย

ถ้าไม่คิดอะไรมาก socket 1150 เล่น Gen4 มีขายทุกที่
    ถ้า socket 1151 ก็บังคับไป Gen6 อยู่แล้ว

Comment

แล้ว Pentium G กะ Celeron Gen4 มีไหมครับ

Comment

ครับ ผมเลยงง ว่าเพราะอะไร

Comment

Pentium กับ Celeron ตอนนี้มาสุดประมาณ Gen.4 ครับ คือ 22nm ร้านทั่วไปในไทยก็มีขายอยู่นะ
          ยังไม่เคยเห็น Gen.5 14nm
          แต่แว่วๆว่าจะวางขาย Gen.6 14nm ไปเลยเร็วๆนี้ บน socket 1151

*** Gen.4 ***
          แต่รหัสจะไม่ใช่เลข 4xxx
          Pentium จะเป็น G3xxx
          Celeron G1xxx
          เหมือนตั้งใจลดตัวเลขลงตาม class มั๊งครับ

แนะนำ http://ark.intel.com/
          ส่วนของ Pentium กับ Celeron มันไม่ได้แยกชัดเจนว่า Gen. อะไร แต่เราพอสังเกตุได้จาก Launch Date ได้ครับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
            Pentium กับ Celeron ตอนนี้มาสุดประมาณ Gen.4 ครับ คือ 22nm ร้านทั่วไปในไทยก็มีขายอยู่นะ
            ยังไม่เคยเห็น Gen.5 14nm
            แต่แว่วๆว่าจะวางขาย Gen.6 14nm ไปเลยเร็วๆนี้ บน socket 1151

*** Gen.4 ***
            แต่รหัสจะไม่ใช่เลข 4xxx
            Pentium จะเป็น G3xxx
            Celeron G1xxx
            เหมือนตั้งใจลดตัวเลขลงตาม class มั๊งครับ

แนะนำ http://ark.intel.com/
            ส่วนของ Pentium กับ Celeron มันไม่ได้แยกชัดเจนว่า Gen. อะไร แต่เราพอสังเกตุได้จาก Launch Date ได้ครับ
            ขอบคุณมากๆครับ 1150 คือ 4 -5 ใช่มั้ยครับ ผมเลย งงๆ ไม่ Gen5 ไม่เอามา Capture.jpg

Comment

Intel Desktop CPU Gen5 เดาว่าที่ยังไม่มีขายในเมืองไทย เพราะมันทับไลน์กับ gen4 ปลายๆ

ก็คือถ้าเอาเข้ามาเป็นทางเลือกจะดีกับคนซื้อ (ตัวเลือกเยอะ, ซื้อได้ตามใจ)

แต่กลับกัน ถ้าตัวเลือกเยอะก็จะมีโอกาสที่ของบางรุ่นจะขายไม่ได้ (รุ่นเก่า แพงแต่ไม่แรง สุดท้ายของก็จะค้างสต๊อก ของจม ขายไม่ได้ ฯลฯ)

คหสต. นะ มั่วเอาเอง, ความจริงเป็นเช่นไร ผมไม่ทราบ

Comment

1150 คือ 4 -5 ครับ

เริ่มจากน้ำท่วมใหญ่บ้านเรา ทำให้การขายคอมสะดุด สต๊อก die ค้างเพียบ
                ก็ต้องปรับ tick - tock ใหม่

การลดขนาดกระบวนการผลิตชิป ยากขึ้น
                ก็ต้องปรับ tick - tock ใหม่ (haswell -> haswell refresh , เจน 4 -> 4.5)

ตลาดเทจาก desktop -> mobile
                จากเดิมที่เปิดตัวฝั่ง desktop -> mobile
                แต่เจน 5 เปิดตัวจาก mobile -> desktop
                เจน 5 เปิดตัวรุ่น mobile เกือบปี ถึงจะออกรุ่น desktop
                พูดง่ายๆ เจน 5 เน้นขายรุ่น mobile ครับ

ส่วนเจน 6 ที่เห็นตอนนี้ ฝั่ง desktop ออกมาเพียบแล้ว
                แต่ mobile แทบไม่เห็นเลย

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                  1150 คือ 4 -5 ครับ

เริ่มจากน้ำท่วมใหญ่บ้านเรา ทำให้การขายคอมสะดุด สต๊อก die ค้างเพียบ
                  ก็ต้องปรับ tick - tock ใหม่

การลดขนาดกระบวนการผลิตชิป ยากขึ้น
                  ก็ต้องปรับ tick - tock ใหม่ (haswell -> haswell refresh , เจน 4 -> 4.5)

ตลาดเทจาก desktop -> mobile
                  จากเดิมที่เปิดตัวฝั่ง desktop -> mobile
                  แต่เจน 5 เปิดตัวจาก mobile -> desktop
                  เจน 5 เปิดตัวรุ่น mobile เกือบปี ถึงจะออกรุ่น desktop
                  พูดง่ายๆ เจน 5 เน้นขายรุ่น mobile ครับ

ส่วนเจน 6 ที่เห็นตอนนี้ ฝั่ง desktop ออกมาเพียบแล้ว
                  แต่ mobile แทบไม่เห็นเลย
                  ขอบคุณคร้าบ ท่าน กระจ่างเลยครับ

Comment

Working...
                  X