Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเรื่องการต่อ 3 จอหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเรื่องการต่อ 3 จอหน่อยครับ

ผมมีจอ LG 40+ นิ้ว (เป็น smart tv) 1 ตัว (จอใหญ่)
    samsung 23 นิ้ว 1 ตัว (จอหลัก)
    และ samsung 17.5 นิ้ว 1 ตัว (จอเล็ก)
    เมื่อก่อน ผมใช้การ์ดจอ gigabyte 7770 ต่อโดยใช้ dvi to d-sub ต่อเข้าจอ 17.5 นิ้ว
    hdmi ต่อจากการ์ดเข้าจอ 23 นิ้ว
    และสายแปลง mini dp to hdmi ต่อเข้าจอใหญ่
    ซึ่งเมื่อก่อนผมสามารถต่อพร้อมกัน โดยเลือกได้ว่าจะให้ออกจอไหนบ้าง โดยการปรับ screen resolution ใน windows เอา
    (ส่วนใหญ่จะใช้ 23 กับ 17.5 ตลอดเวลา จะใช้จอใหญ่กับจอกลางเวลาดูหนังเท่านั้น) โดยออกได้มากสุด 2 จอ

แต่เมื่อไม่นานมานี้ ผมเปลี่ยนการ์ดเป็น powercolor r9 270x turboduo
    ปัญหาก็เกิดเพราะไม่มีรูเสียบ mini dp ให้ผม ผมเลยหา dp to hdmi มาใช้แทน
    ซึ่งมันไม่สามารถใช้ได้ เวลาต่อเพื่อแปลง hdmi จากจอใหญ่ มันไม่ขึ้น detect ในคอมให้ผม แต่ที่จอ มันบอกว่ามีพอร์ท hdmi ถูกเชื่อมต่อ ผมลองหาอ่านในบอร์ดนี้ก็เหมือนจะได้ความว่า ต้องใช้แบบ active ถึงจะต่อได้
    (ตอนนี้ผมใช้ hdmi ต่อเข้าจอหลัก และ ตัวแปลง dvi to d-sub ต่อเข้าจอเล็กเหมือนเดิม)
    ผมจึงสั่งสาย active dp to hdmi จากกระทู้นี้ http://www.overclockzone.com/forums/...HDMI-DP-to-DVI ขออนุญาตท่าน MajiNPic นะครับ
    พอเอามาต่อ มันอาการเหมือนอันแรกที่ผมซื้อมาเลยครับ คือ ไม่ขึ้น detect ที่คอม แต่ที่จอ มีขึ้น

พอผมเอา hdmi ต่อตรงๆ จากจอใหญ่เข้าคอม คราวนี้คอมมัน detect จอครับ(ดูจากจออื่น) แต่ที่จอ มันดันไม่ detect port hdmi เฉยเลย
    ผมสงสัยว่าจอจะพัง เลยไปยืม notebook เพื่อนมาลองต่อ hdmi
    ทั้ง macbook และ notebook lenovo ต่อแล้วภาพขึ้นทั้งคู่เลยครับ
    แล้วก็พอเอา จอหลัก ต่อ hdmi ผ่านสายแปลง dp to hdmi ก็ไม่ขึ้นเลยครับ (คือขึ้นแค่จอเล็กที่ต่อ d-sub ที่แปลงมาจาก dvi อย่างเดียว)คอมไม่ detect แต่ผมไม่รู้ว่าจอเจอหรือเปล่า เพราะมันเป็นจอคอม ไม่มีเมนูให้เลือกเหมือนจอทีวี อาการนี้เป็นตั้งแต่ สายแปลงอันเก่าที่ไม่ใช่แบบ active ครับ
    ผมจึงสงสัยว่า เป็นที่การ์ดจอหรือเปล่า หรือผมต่ออะไรผิดไป ผมควรจะต่อยังไงดีครับ

ดันหน่อยครับ ปัญหาหลักๆเลยคือ ต่อจอใหญ่กับคอมโดยตรง ภาพก็ไม่ขึ้นครับ
    แต่คอมมัน detect จอ แต่จอขึ้นว่าไม่มีสัญญาณ

Comment

สรุป จขกท. แจ้งว่าลง driver การ์ดจอใหม่แล้วสามารถต่อ 3 จอได้เป็นปกติแล้วนะครับ

Comment

เข้ามาฟังด้วยครับ

Comment

สรุปผมต่อเหมือนเดิมเลยครับ hdmi-hdmi to ss 23'' / dvi to vga vga-vga to ss 17.5'' / active dp to hdmi hdmi-hdmi to LG 47''
          ปัญหาเหมือนสายไม่เข้าสัญญาณกันครับ ผมลองเปลี่ยนสายใหม่ก็ใช้ไม่ได้
          แต่พอสลับสาย ได้เฉยเลย - -(ก่อนหน้านี้ผมลงทั้ง windows และ driver ใหม่ไปแล้ว หลังจากพยายามมาแสนนาน)
          แต่พอต่อเสร็จ จอเล็กดันไม่ออกแทน มันขึ้น another display not detected ผมเลยลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่อีกรอบ แล้วภาพก็ออก 3 จอครับ

Comment

Working...
          X