overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member

Default [กระทู้เสี่ยงตาย] PSU mini วัตต์เทียม เหล่านี้ เพียงพอกับ Spec นี้หรือไม่ [ลุยต่อ]

DTECH Mini (PW053) 450W (B/P)
    GTECH Mini 500W
    OKER Mini 500W

หรือ PSU mini ราคาประมาณ 500฿ ตัวอื่นๆ แนะนำเลยนะ

Spec
    A10-7800 , กับ SSD OCZ Arc 100 อีก 1 ตัว (เสียบแค่ 24 pin , 4 pin และ ไฟ sata)

ปล. เมื่อวาน PSU 250w เก่าๆระเบิด "ปุ๊" น่าจะ Capa ระเบิด แต่ชิ้นส่วนอื่นปกติ เลยลุยต่อซะ !

msttsalk's Avatar
    เวียงสระ/สุราษฎร์ธานี

https://online.advice.co.th/product/...lite130-black-
    หาแบบนี ใช้ดีกว่า หาอุกรณ์ได้ง่ายอนาคตก็ยังไปได้อีกไกล PSU mini ที่ท่านบอกมาส่วนตัวผมไม่แนะนำ สงสาร SSD ลองไปหา วัตต์แท้ ที่ 1000ทิพ มีขาย

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

ลงทุนหน่อยเหอะ PSU อะไรจ่ายไฟให้อุปกรณ์คุณทั้งระบบอ่ะ
    ไฟฟ้าสถิต ใต้ Case เหรออ ของแพงๆ ครึ่งหมื่นยังซื้อได้เลย
    กับ PSU ดีดีสักตัวแค่เนี่ยน่ะ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by msttsalk View Post
    https://online.advice.co.th/product/...lite130-black-
    หาแบบนี ใช้ดีกว่า หาอุกรณ์ได้ง่ายอนาคตก็ยังไปได้อีกไกล PSU mini ที่ท่านบอกมาส่วนตัวผมไม่แนะนำ สงสาร SSD ลองไปหา วัตต์แท้ ที่ 1000ทิพ มีขาย
    ^
    ท่านก๊อปลิ้งค์มาลงผิดมั้งครับ ที่ลงไว้เป็นเคสเปล่านะครับ

msttsalk's Avatar
    เวียงสระ/สุราษฎร์ธานี

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ^
    ท่านก๊อปลิ้งค์มาลงผิดมั้งครับ ที่ลงไว้เป็นเคสเปล่านะครับ
    เคสเปล่าผมแนะให้ซื้อเคสที่ตัวแบบนี้ จะได้อัพอุปกรร์อื่นในอนาคต แต่ถ้าจะหา mini PSU ลองไปหาที่ พันทิพย์ ครับ
    Last edited by msttsalk; 9 Oct 2015 at 09:51:04.

OverclockZone Member m shifu's Avatar

ทั้งสามตัว ผมเคยใช้กะ pos (คอมสำหรับเก็บเงินออกใบเสร็จให้ลูกค้า)
    เปิดทุกวันๆละประมาณ 12 ชม. ไม่มีวันหยุด
    ใช้หลายปีจนพัดลมมันค้าง (จารบีแห้งมั้ง)
    คอมไม่มีพัดลมเคส(ผมเอาออก) ใช้พัดลมของ psu ระบายอากาศ
    พอพัดลมของ psu ค้าง ทำให้เครื่องร้อนมาก แต่ก็ยังใช้ต่อได้เป็นเดือนมั้ง เพราะไม่รู้ตัวว่าพัดลมไม่หมุน
    ตอนหลังรู้ก็เปลี่ยนพัดลม แล้วก็เลยถือโอกาสเปลี่ยนคอมเลย

สรุป ขนาดพัดลมไม่หมุน ก็ยังใช้งานต่อเนื่องได้ปกติ
    เคยเอามาเทส eff แตะ 80% ด้วยนะ

เล่าให้ฟังเฉยๆ ไม่ได้แนะนำให้ใช้นะ

Quote Originally Posted by msttsalk View Post
    ผมทำ(สิ่งที่แลดูคล้ายๆ)เคสเองหน่ะครับ เลยอยากได้เล็กๆ (PSU พัง เลยยืมเครื่องอื่นใช้ไปก่อน , ทำไม่เสร็จซักที ภายนอกเลยยังไม่ได้ตกแต่ง ภายในยังไม่ติดพัดลม เอาพัดลมเป่าคนและคอมพ์ไปก่อน)
    Quote Originally Posted by m shifu View Post
    ทั้งสามตัว ผมเคยใช้กะ pos (คอมสำหรับเก็บเงินออกใบเสร็จให้ลูกค้า)
    เปิดทุกวันๆละประมาณ 12 ชม. ไม่มีวันหยุด
    ใช้หลายปีจนพัดลมมันค้าง (จารบีแห้งมั้ง)
    คอมไม่มีพัดลมเคส(ผมเอาออก) ใช้พัดลมของ psu ระบายอากาศ
    พอพัดลมของ psu ค้าง ทำให้เครื่องร้อนมาก แต่ก็ยังใช้ต่อได้เป็นเดือนมั้ง เพราะไม่รู้ตัวว่าพัดลมไม่หมุน
    ตอนหลังรู้ก็เปลี่ยนพัดลม แล้วก็เลยถือโอกาสเปลี่ยนคอมเลย

สรุป ขนาดพัดลมไม่หมุน ก็ยังใช้งานต่อเนื่องได้ปกติ
    เคยเอามาเทส eff แตะ 80% ด้วยนะ

เล่าให้ฟังเฉยๆ ไม่ได้แนะนำให้ใช้นะ
    Spec ของท่าน ใช้อะไรบ้างครับนั่น

DTECH Mini (PW053) 450W (B/P) ใช้มา 3 ปี แล้วครับ ยัง ok อยู่ แต่จ่ายไฟฮาดดิสลูกใหญ่ได้ลูกเดียว ถ้าใส่เพิ่ม อีกลูก เหมือนไฟจะไม่พอ i3 3220+ ออนบอด

OverclockZone Member m shifu's Avatar

ของผม บอร์ด itx atom 330 ของ intel
    ผมซื้อยกเคสจากห้องมือสอง (ขาด hdd อย่างเดียว)
    แรม 2GB hdd 80GB ลง XP ใช้งานลื่นๆ
    ตอนนี้เก็บเป็นเครื่องสำรองมาหลายปีละ

ส่วน psu ยังเก็บอยู่ใกล้ๆนี่แหละ
    เทส eff ดีกว่า psu server บางตัวที่ขายกันตัวละหลายพันด้วย

ไซส์ mini ไม่มีตัวเลือกดี+ถูก
    มีถูกๆสามร้อย พออัพให้ดูหรูหน่อย ราคาก็เกินสองพันโน่นเลยครับ

กี้นี้ ลองเอา Gtech mini มือสอง อายุหลายปี มาลองเล่น
    โหลด 5 V ประมาณ 1.2 A = 6 W
    โหลด 12 V ประมาณ 6 A = 72 W

ตามรูป ไฟ 12 V จ่ายออก 11.92 V

psu ใช้ไฟ 91.5 W คิด eff ได้เท่าไหร่ลองกดเองนะ อิ อิ (ใช้แฟรชถ่ายรูป เห็นใบพัดหยุด)

ทีนี้สลับเป็น Zippy-Emac มือหนึ่ง

ตามรูป ไฟ 12 V จ่ายออก 11.64 V
    psu ใช้ไฟ 98.8 W

ให้ดูเล่น ไม่ได้แนะนำให้ใช้นะ

psu เป็นอะไรที่สำคัญมาก ถ้างานที่คุณใช้มันสำคัญ การเปลี่ยนบ่อยบ่อยก้เป็นทางเลือกที่ดี

Quote Originally Posted by m shifu View Post
    กี้นี้ ลองเอา Gtech mini มือสอง อายุหลายปี มาลองเล่น
    ตามรูป ไฟ 12 V จ่ายออก 11.92 V
    psu ใช้ไฟ 91.5 W คิด eff ได้เท่าไหร่ลองกดเองนะ อิ อิ (ใช้แฟรชถ่ายรูป เห็นใบพัดหยุด)

ทีนี้สลับเป็น Zippy-Emac มือหนึ่ง
    ตามรูป ไฟ 12 V จ่ายออก 11.64 V
    ขอบคุณครับ (ชักสนใจเครื่องเทส watt แล้ว)

OverclockZone Member ZhuX7's Avatar
    กทม. เดือนละครั้ง

เคสเทสอันนี้หรือหรือเปล่าครับ แล้วอันสีดำไว้ทำอะไร
    http://www.**************/electan-497239.html

ลิ้งค์โดนเซ็นเซอร์ แต่รู้ละว่าอะไร
    มิเตอร์วัดวัตต์ตัวเดียวกันครับ
    ตัวสีดำ เป็นมัลติมิเตอร์ ก็วัดไฟ 12V ให้ดูว่าแต่ละตัวจ่ายเท่าไหร่
    ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ใช้ได้ทั้งคู่ (ไม่เกิน +-5%)
    ตัว zippy จ่ายแรงดันไฟฟ้าออกน้อยกว่า ก็ทำให้จ่ายวัตต์ออกน้อยกว่าด้วย ประมาณ 1.68 W
    แต่กลับกินไฟมากกว่า 7.3 W

คิดคร่าวๆ ประสิทธิภาพการจ่ายไฟของ zippy แย่กว่าเกือบ 10%

ก็ให้ดูเล่นเป็นข้อมูลครับ เพราะคิดว่าส่วนใหญ่คงไม่เคยรู้ข้อมูลแบบนี้
    ผมมีใช้ psu ติดเคส ที่เปิดใช้ทุกวันๆละ 12 ชม. ไม่มีวันหยุดมาตั้งแต่ปี 1998
    นับถึงตอนนี้ก็ 17 ปีละ ก็ยังใช้ตัวนี้อยู่ทุกวันนี้ครับ
    Last edited by m shifu; 13 Oct 2015 at 01:15:40.

Quote Originally Posted by Astrarotte View Post
    อย่างเทพอะ แหม่ เเสียวสนิมลงเมนบอร์ดจัง

OverclockZone Member popzeta2's Avatar
    ปากน้ำ - สมุทรปราการ

ลิ้งค์โดนเซ็นเซอร์ แต่รู้ละว่าอะไร
    มิเตอร์วัดวัตต์ตัวเดียวกันครับ
    ตัวสีดำ เป็นมัลติมิเตอร์ ก็วัดไฟ 12V ให้ดูว่าแต่ละตัวจ่ายเท่าไหร่
    ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ใช้ได้ทั้งคู่ (ไม่เกิน +-5%)
    ตัว zippy จ่ายแรงดันไฟฟ้าออกน้อยกว่า ก็ทำให้จ่ายวัตต์ออกน้อยกว่าด้วย ประมาณ 1.68 W
    แต่กลับกินไฟมากกว่า 7.3 W

คิดคร่าวๆ ประสิทธิภาพการจ่ายไฟของ zippy แย่กว่าเกือบ 10%

ก็ให้ดูเล่นเป็นข้อมูลครับ เพราะคิดว่าส่วนใหญ่คงไม่เคยรู้ข้อมูลแบบนี้
    ผมมีใช้ psu ติดเคส ที่เปิดใช้ทุกวันๆละ 12 ชม. ไม่มีวันหยุดมาตั้งแต่ปี 1998
    นับถึงตอนนี้ก็ 17 ปีละ ก็ยังใช้ตัวนี้อยู่ทุกวันนี้ครับ
    เมพ แต่ตัว "PCB เหลือง และมีก้อนๆสีขาว" แบบนั้นเขาเรียกว่าอะไรหรอครับ เอาไว้ทำอะไร

แบบเล็กๆต้องคว้านหาหน่อย มันจะของมียี่ห้ออยู่แต่แพงมาก
    ส่วนพวก No Name บางที "ของดีโครตๆ"
    ที่บ้านมี Dtec กับยี่ห้อมือจีน ใช้มา 10 ปีได้เศษๆแล้ว ยังไม่พัง กฌทนดีนะ

ก็ดวงล้วนๆอะละ 555

ก้อนๆสีขาว คือ ตัวความต้านทานแบบ cement
    ภาษาบ้านหม้อ เรียก R กระเบี้อง

พวกนี้ราคาถูก ก็เหมาะเอามาทำเป็นโหลดขนาดใหญ่
    ตัวมันเองจะทนร้อนได้เกือบ 200 องศา
    เวลาใช้ ต้องเผื่อการระบายอากาศดีๆด้วยครับ

ผมเอามา อนุกรม+ขนาน ทำให้ได้ค่าที่ต้องการ และทนวัตต์ได้มากขึ้น
    เว็บเรา เมื่อก่อนยังไม่มีเครื่องแอ๊กทีฟโหลด ก็ใช้แบบนี้เหมือนกันครับ

ทางปฎิบัติ หลายๆอย่าง เราเอามาใช้เป็นโหลดได้ (แต่ต้องมีความเข้าใจด้วย)
    เมื่อก่อน เว็บเราก็เคยใช้หลอดไฟเป็นโหลด (กระแสกระชากตอนแรกจะสูง)

แสงสว่างแยงตามาก ต้องจับใส่หม้อกันเลย

Quote Originally Posted by 1online View Post
    อย่างเทพอะ แหม่ เเสียวสนิมลงเมนบอร์ดจัง
    ยังทำไม่เสร็จ อย่าเพิ่งแซวดิท่าน ว่างๆ เด๋วเอาไปพ่นสีแจ่มๆ (ว่าแต่ สีอะไรดีๆ)

OverclockZone Member dennarok69's Avatar
    somewhere on earth

ใส่หม้อแม่นาคด้วย

OverclockZone Member PatRaceTin's Avatar
    เล่นคอมตั้งแต่ พศ2525

ได้ความรู้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks