overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member birdpk's Avatar

Default PhenomII X4 945 VS AthlonII X4 860K

ไม่ทราบว่าถ้าจะอัพ จาก PhenomII 945 เป็น Athlon 860K โดยเปลี่ยนทั้ง CPU และเมนบอร์ด เพราะเมนบอร์ดผมเสียไม่ทราบว่าจะคุ้มไหม ขอความรู้ด้วยครับ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

เสนอว่าหาซื้อบอร์ด 970 มาใส่แก้ขัดไปก่อน แล้วรออัพเดทเป็น AM4 ช่วงกลางหรือปลายปีหน้าดีกว่าไหมครับ

OverclockZone Member kitti3's Avatar

จะ ดาวเกรด ทำไมครับ OC945วิ่ง 3.8-4.2 ก็สบายๆแล้ว

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

^ ผมรอดาวน์เกรดไป AM4 APU ปีหน้าอยู่เนี่ย ชักจะขี้เกียจรอเจ้า Zen ละ

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ผมก็เล่นมันทุก GEN นั้นแหละ อิอิ
    ฃจะดาวจะอัพไม่สนใจ เว้นแต่มันไม่ไหวจริงๆแบบ AM1 นี่ผมก็รับไม่ได้นะ มีSSD ยังอืดเลย เวร หรือได้ของมีปัญหามาไม่รู้
    Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    ^ ผมรอดาวน์เกรดไป AM4 APU ปีหน้าอยู่เนี่ย ชักจะขี้เกียจรอเจ้า Zen ละ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Phenom II X4 มันเทียบได้กับ A8-5xxx , A10-5xxx

ถ้า Up ไป 860K มันก็แรงขึ้นครับ แต่ต้องเอา 860K ลากขึ้นไปให้ได้ 4.2 มันจึงจะรู้สึกว่า จ่ายเงินไปแล้วได้อะไรที่แตกต่าง

ส่วน Phenom II X4 จะลากไปให้ได้ 4 ยังไม่ง่ายเลยนะครับ บอร์ดต้องเทพหน่อย ไฟต้องนิ่งจริงๆ CPU ต้องไปไหว

ในขณะที่ FM2 , FM2+ ลากง่ายๆ บอร์ดตัวละ 1000 กว่าๆ ลากกระจาย ถ้าลากได้ไม่ถึง 4.0 GHz คือดวงซวยแล้วครับ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

AMD ต้องลากไป 4 GHz ขึ้นไปเท่านั้นถึงจะทำงานได้เต็มที่

ประกอบการตัดสินใจาก cpuboss

เปรียบเทียบคะแนน PassMark ของ Intel Gen 4-6 Single core อยู่ที่ประมาณ 2000-2200 Multi-core i5 6-7000 i7 10000+

OverclockZone Member micronz's Avatar

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    ย้ายค่ายไม่ว่า ครับ แต่ช่วงนี้ ฝั่งฟ้าดุ สำลีเช้ดเลือด นิด อิอิ แซวๆๆๆ
    ถ้าเงินถึงแบบ หลายๆๆ คนก็สบายครับ ขนหน้าแข้งไม่ไหม้ร่วง

-----------------------------------------------------
    ฟีน่อม มันชุดคำสั่งเก่ากึ๊ก แล้ว น่ะครับต้องลากสถานเดียวเลย จะให้แรงเหมือนพวกรุ่นใหม่ ซอฟแวร็มันเรียกชุดคำสั่งเยอะแล้ว ก็ตามสมควร
    จะอัพ บอร็ดไปก่อนก้ตามแต่ หรือจะอัพย้ายค่ายหรือ FM2 ก็ตามงบ
    Last edited by micronz; 10 Oct 2015 at 13:51:23.

เซตฟ้าได้ของครบแล้วแต่งบมันบานปลาย CPU RAM M/B พร้อมเคสตัวใหม่ ซัดไป 18000 นี่ของธรรมดาไม่ใช่ชุด OC นะ

เลยถอยกลับมาดูสถานการ์ของเจ้า Bristol Ridge AM4 ก่อนอีกที กะว่าจะคุมงบ 4 อย่างบนไม่ให้เกิน 12000-14000 แล้วปล่อยของเก่าทำทุนหักลบลงได้อีกหน่อย

OverclockZone Member OJARU's Avatar

หึหึ ตอนนี้ที่ทำงานใช้ X4 ที่บ้านใช้ X3 วางแผนว่าเดี๋ยวโบนัสมาจะอั๊บบอร์ดกับ CPU ละ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

น่าแปลก FX-4300 ราคาน่าจะ 3พันต้นๆ แต่ทำไมตอนนี้ราคาดันเท่า FX 6 คอร์
    Last edited by O_ho; 11 Oct 2015 at 21:22:02. Reason: แก้พิมพ์ผิด

OverclockZone Member dnet's Avatar

เซตฟ้าได้ของครบแล้วแต่งบมันบานปลาย CPU RAM M/B พร้อมเคสตัวใหม่ ซัดไป 18000 นี่ของธรรมดาไม่ใช่ชุด OC นะ

เลยถอยกลับมาดูสถานการ์ของเจ้า Bristol Ridge AM4 ก่อนอีกที กะว่าจะคุมงบ 4 อย่างบนไม่ให้เกิน 12000-14000 แล้วปล่อยของเก่าทำทุนหักลบลงได้อีกหน่อย
    มันจะมาเมื่อไหร่ละครับ ติดเลื่อนไปมาจนเซ็ง ถึง am4 จะอยู่ตามแผนแต่ตัวเก่าไม่ไหวจะเครีย์ หวังว่ารุ่นใหม่จะถอดชิพเช็ตออกให้ cpu วิ่งตรงนะ

OverclockZone Member birdpk's Avatar

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ คงจะไปซื้อ บอร์ด ASROCK 970 PRO3 R2.0 มาใส่ก่อน แล้วพอมีงบค่อยเปลี่ยน CPU

ฺBristol Ridge AM4 APU มันไม่ใช่ของใหม่นะครับ มันคือ Carrizo
    หยิบเอามาทำภาค Desktop ยังใช้เทคโนโลยี 28 นาโนอยู่ มาช่วงกลางปี 2016
    ตัวนี้ผมไม่เข้าใจว่า AMD ทำไมถึงปล่อยช้า จริงๆ ควรจะเป็นปลาย Q1/16 ด้วยซ้ำ

Summit Ridge AM4 FX ตัวนี่แหละครับ ที่เป็นเทคโนโลยีใหม่ทั้งการผลิตและสถาปัตยกรรม
    แต่ก็นั่นแหละกำหนดการบอกแค่ว่า Q4/16 ซึ่งต้องลุ้นว่าโรงงาน
    จะทำได้ทันตามกำหนดการหรือเลื่อนเหมือน FX2
    ล่าสุดเห็นมีข่าวหันไปหา TSMC ก็หวังว่ามันจะจริง...

OverclockZone Member pratheepk's Avatar

ฺBristol Ridge AM4 APU มันไม่ใช่ของใหม่นะครับ มันคือ Carrizo
    หยิบเอามาทำภาค Desktop ยังใช้เทคโนโลยี 28 นาโนอยู่ มาช่วงกลางปี 2016
    ตัวนี้ผมไม่เข้าใจว่า AMD ทำไมถึงปล่อยช้า จริงๆ ควรจะเป็นปลาย Q1/16 ด้วยซ้ำ

Summit Ridge AM4 FX ตัวนี่แหละครับ ที่เป็นเทคโนโลยีใหม่ทั้งการผลิตและสถาปัตยกรรม
    แต่ก็นั่นแหละกำหนดการบอกแค่ว่า Q4/16 ซึ่งต้องลุ้นว่าโรงงาน
    จะทำได้ทันตามกำหนดการหรือเลื่อนเหมือน FX2
    ล่าสุดเห็นมีข่าวหันไปหา TSMC ก็หวังว่ามันจะจริง...
    ต้องช่วยๆ กันลุ้นให้ผลิตได้ตามกำหนดการ ได้เลื่อนไปอีก ก็ลุ้นให้บริษัทมันเจ๊งแทนครับ

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    หึหึ ตอนนี้ที่ทำงานใช้ X4 ที่บ้านใช้ X3 วางแผนว่าเดี๋ยวโบนัสมาจะอั๊บบอร์ดกับ CPU ละ
    คอมท่านเองทั้งที่ทำงานที่บ้านเลยหรอครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Quote Originally Posted by invizjae_n View Post
    คอมท่านเองทั้งที่ทำงานที่บ้านเลยหรอครับ
    ผมเป็นadmin ฮะ เลยเลือกสเปกได้ ส่วนใหญ่ที่บริษัทระดับผู้บริหารจะใช้ notebook ไม่ก็ คอมแบนด์ i3 i5
    พนักงานใช้ x2 บ้าง x3 บ้าง แต่ส่วนใหญ่เป็นเพนเทียม G เก่าหน่อยก็ตระกูล E

OverclockZone Member micronz's Avatar

กำหนดการเดิม คือ เอพียู คาริโซ่ FM2+ 2015 น่ะครับซึ่งปีนี้กลายเป็นแมว คาวาริมาแทน
    พอเลื่อนไป 2016 เลยเปลี่ยนซอคเก้ต มาเป้น AM4 ไปเลย

ข้อมูลโรดแมป และเจนเนอเรชั่น เอเอ้มดี แน่นมากเลยท่าน

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    ผมเป็นadmin ฮะ เลยเลือกสเปกได้ ส่วนใหญ่ที่บริษัทระดับผู้บริหารจะใช้ notebook ไม่ก็ คอมแบนด์ i3 i5
    พนักงานใช้ x2 บ้าง x3 บ้าง แต่ส่วนใหญ่เป็นเพนเทียม G เก่าหน่อยก็ตระกูล E

Bookmarks

Bookmarks