overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 64
    OverclockZone Member

Default แนะนำเคสหน่อยนะคับ งบ 3500-4500 บาท

พอดีได้ฤกษ์งามยามดีที่จะต้องยกชุด PC ใหม่แล้ว หลังจากใช้งานมาแล้ว 5 ปี สเป็คจัดไว้แล้ว
    แต่พอมาดูเรื่องเคสยังไม่สามารถตัดสินใจเลือกได้ ทีแรกดูตัว NZXT Phantom 530 ไว้ ดูจากรีวิว ตปท.
    มันดูโอเคมาก แต่พอมาเจอพี่ท่านนึงตั้งกระทู้นี่ถึงกับเบรคจนพลิกคว่ำกันเลยหลายที เลยมาขอคำแนะนำ
    จากผู้ใช้จริงอย่างพี่น้อง ๆ ในนี้ด้วยคับ

รายละเอียด HW คร่าว ๆ และก็ความต้องการนะคับ
    - สามารถใส่การ์ดจอความยาว 300 mm ++
    - สามารถใส่ Sink โหด ๆ อย่างพวก Noctua D15 หรือ Cryorig R1 ได้ โดยไม่ติดฝาเคส
    - มีระบบ Air Flow ระบายอากาศที่ดี (ถ้าเป็นไปได้สามารถติดพัดลม 200 mm ได้ เพราะเคสเก่า Nox Coolbay HX)
    มันมีอยู่ 2 ตัวที่ยังใช้งานได้อยู่
    - จัดสายไฟได้เป็นระเบียบ
    - ความสวยงามได้ด้วยจะดีมาก ๆ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ
    Last edited by eicalos; 10 Oct 2015 at 13:03:58.

coolermaster master case 5

พึ่งออกใหม่ จะดัดแปลงยังไงก็ได้ ได้ดั่งใจสุดๆ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

Quote Originally Posted by Casnova0 View Post
    coolermaster master case 5

พึ่งออกใหม่ จะดัดแปลงยังไงก็ได้ ได้ดั่งใจสุดๆ
    แนะนำด้วยคน ขนาดผมยังอยากเปลี่ยนอีกเลย อิอิ

ปล. ถ้าเงินถึงจริงๆ แนะนำเป็น master case pro 5 ไปเลยครับได้ option เยอะกว่า

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    แนะนำด้วยคน ขนาดผมยังอยากเปลี่ยนอีกเลย อิอิ

ปล. ถ้าเงินถึงจริงๆ แนะนำเป็น master case pro 5 ไปเลยครับได้ option เยอะกว่า
    ต้องขอบคุณพี่จริงมากเลยนะ ที่มาโพสกระทู้แฉความหมกเม็ดของ NZXT Phantom 530 ซะก่อน
    ไม่งั้นคงจะได้น้ำตาเช็ดหัวเข่าแน่ ๆ ชอบมากๆดูรีวิวจาก ตปท. แล้วมีเคลิ้มคล้ายอาการคนเมากาว
    ทั้งออฟชั่นอะไรดีหมดเลย และสวยนั่นล่ะทำให้พลาดกัน แต่ไม่แน่ใจว่าพี่โดน jackpot หลุด QC ไป
    หรือเปล่า

ตัว Thermaltake Core V51 นี่โอเคไหมคับ สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกันราคาเอื้อมถึง
    พอดีไม่อยากให้งบบานปลายมากเกินไป จะได้เหลือส่วนต่างไว้ซื้ออย่างอื่นด้วยบ้าง
    Last edited by eicalos; 10 Oct 2015 at 15:43:03.

CM MASTERCASE 5 หรือ CM MASTERCASE PRO 5
    มีใครได้ลองใช้แล้วหรือยัง รบกวนถ่ายภาพมาโชว์ทีนะครับ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    เคสแนวนี้มันจะ Flow อากาศดีหรอครับ ช่องระบายอากาศด้านหน้าเคสก็มีนิดเดียว
    ทำออกมาแนว NZXT H440 เลย
    ผมสงสัยมากครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by takumi620 View Post
    เคสแนวนี้มันจะ Flow อากาศดีหรอครับ ช่องระบายอากาศด้านหน้าเคสก็มีนิดเดียว
    ทำออกมาแนว NZXT H440 เลย
    ผมสงสัยมากครับ
    ระบายความร้อนดีไม่ดี ดูที่พัดลมกับช่องลมอย่างเดียวไม่ได้ครับ ตัวที่ท่านถามฟิลเตอร์แทบจะทุกส่วน เดินอากาศทางเดียว เข้ามากกว่าออก แบบนี้ดีครับ ฝุ่นน้อยด้วย

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ระบายความร้อนดีไม่ดี ดูที่พัดลมกับช่องลมอย่างเดียวไม่ได้ครับ ตัวที่ท่านถามฟิลเตอร์แทบจะทุกส่วน เดินอากาศทางเดียว เข้ามากกว่าออก แบบนี้ดีครับ ฝุ่นน้อยด้วย
    ตอนนี้มี 2 ตัวเลือกในใจแล้วคับ
    - Thermaltake core V51
    - Define R5 Titanium Window

อยากให้พี่ช่วยแนะนำโดยละเอียดเลยคับ ตอนนี้ผมมีพัดลม 200 mm อยู่ 2 ตัว / 120 mm 2 ตัว
    ก็เลยตัดสินใจลำบากนิดนึงเพราะซื้อพัดลมมาเพิ่มมันก็ 4-5 ร้อยแล้วถ้าเป็นตัวดีๆ ส่วนตัวนี้หรือว่าจะเอาไปลง
    กับเคสรุ่นสูงกว่านี้อย่าง Core V71 ดี ช่วยแนะนำด้วยคับ
    Last edited by eicalos; 10 Oct 2015 at 18:00:55.

OverclockZone Member momoari's Avatar

Core V51 ผมเคยใช้ครับ ฟังก์ชันดี ถอดได้เกือบทุกส่วน ข้อเสีย...เหล็กตรง HDD Rack บางมาก บิดง่าย และฝุ่นตรึมครับ เคสตัวนี้ไม่ใช่เคสที่ Air flow ดีครับ

Quote Originally Posted by momoari View Post
    Core V51 ผมเคยใช้ครับ ฟังก์ชันดี ถอดได้เกือบทุกส่วน ข้อเสีย...เหล็กตรง HDD Rack บางมาก บิดง่าย และฝุ่นตรึมครับ เคสตัวนี้ไม่ใช่เคสที่ Air flow ดีครับ
    ขอบคุณคับสำหรับการแชร์ประสบการณ์ ไม่ทราบว่าแนะนำเป็นรุ่นไหนดีคับ
    และถ้าติดพัดลมให้ Flow ดี ๆ นี่ควรติดแบบไหนคับ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

ส่วนตัวไม่ถูกโฉลกกับพัดลม 200 อ่ะ เคสปัจจุบันถอดทิ้งไปละ
    ขอผ่านเอาแค่ 140 เต็มที่ คงขึ้นอยู่กับความชอบและความสะดวกน่ะมั้ง

ถ้าเป็นผมผมก็คงเอา Define R5 ใช้พัดลมแถมไปก่อน ติด 120 ตัวนึงเป่า HDD Rack ล่าง
    แล้วอาจจะเพิ่มหรือเปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นที่ต่อ PWM ได้สวยหรือแรงกว่า ยกเว้นว่าจะไม่ชอบเคสแบบเปิดฝาได้

เคสจะระบายอากาศดี ขึ้นอยู่กับการจัดทางลม จัดสาย การออกแบบในตัวเคสน่ะครับ
    Last edited by VanGuarD; 10 Oct 2015 at 18:10:03.

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    ส่วนตัวไม่ถูกโฉลกกับพัดลม 200 อ่ะ เคสปัจจุบันถอดทิ้งไปละ
    ขอผ่านเอาแค่ 140 เต็มที่ คงขึ้นอยู่กับความชอบและความสะดวกน่ะมั้ง

ถ้าเป็นผมผมก็คงเอา Define R5 ใช้พัดลมแถมไปก่อน ติด 120 ตัวนึงเป่า HDD Rack ล่าง
    แล้วอาจจะเพิ่มหรือเปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นที่ต่อ PWM ได้สวยหรือแรงกว่า ยกเว้นว่าจะไม่ชอบเคสแบบเปิดฝาได้

เคสจะระบายอากาศดี ขึ้นอยู่กับการจัดทางลม จัดสาย การออกแบบในตัวเคสน่ะครับ
    พอดีเสียดายของน่ะคับ พัดลม 200 mm มีตั้ง 2 ตัว เรื่องของเรื่องคือผมจะเปลี่ยน PC ใหม่เกือบยกชุด
    เคสเก่ามันไม่สามารถติด water cooling แบบ 240/360 mm ได้เลย แถมตอนซื้อ Hyper 212x มา
    ก็ปิดฝาเคสไม่ได้อีกเพราะติดพัดลมข้าง 200 mm แถมซ้ำร้ายถ้าเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ก็ติด HDD Rack
    อีก สรุปคือต้องซื้อเคสใหม่ พัดลม Ximatek 120 mm มีอยู่ตัวนึง

ที่ลังเลยคือ ถ้าซื้อพัดลม 120/140 mm ใหม่นี่คงจะเอาของดีไปเลย ทีนี้กลัวงบจะบานปลาย

ตัวเลือกตอนนี้
    - Thermaltake core V 51 (ใช้พัดลมของเดิมที่มีอยู่ได้ทั้งหมด)
    - Thermaltake core V 71 (ใช้พัดลมของเดิมที่มีอยู่ได้ทั้งหมด)
    - Define R5 Titanium Window (ซื้อพัดลมเพิ่ม อีกอย่างน้อย 2 ตัว)

เชิญแนะนำเพิ่มเติมได้เลยคับผม

ว่าแค่ NZXT H440 นี่มันโอเคไหมครับ เรื่องความร้อนมันไม่ดีหรอครับ

คือผมซื้อมาไว้นานแล้ว รอของครบถึงจะเริ่มประกอบเนี่ย ไม่อยากเปลี่ยนเคสใหม่ 5555

OverclockZone Member P@RN's Avatar

ในตัวเลือก R5 ดีที่สุดครับ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

อ่อ ส่วนตัวนะครับผมชอบ Fractral design มากกว่านี่สิเพราะดูจากเนื้องานแล้วมันโอเคเลยแหละ

ส่วน Thermaltake นี่ผมไม่เคยใช้จริงๆ อ่ะครับ

ปล. ตอนแรกผมก็นั่งดูเคสมาตั้งนานเหมือนกันแหละครับ ก็หารีวิวเคส Phantom 530 ที่มีการถ่ายภาพหลายๆ มุมดูเพื่อความแน่ใจว่างานมันจะสมกับราคาจริงๆ นะ ซึ่งตอนนั้นก็เคลิ้มตามเป็นอย่างมากและสุดท้ายก็สั่งมาใช้จนได้ แต่พอมาถึงบ้านแกะเคสจะประกอบคอม แกะทีเดียวเท่านั้นแหละ รู้เรื่องเลย เลยเป็นที่มาของการตั้งกระทู้ประจานนี่แหละครับละที่ทำให้ผมค่อนข้างเบื่อ NZXT ไปเลยก็คือไอคู่มือกับใบ contact service ที่แถมมาให้ในเคสว่าถ้ามีปัญหาอะไรโปรดติดต่อกลับไปตาม email ผมก็ลองติดต่อกลับไปผลก็คือไม่ได้เรื่องอะไรเลย ทำให้ตัดใจยกมันไปให้ญาติเลยละกัน ส่วนผมก็ขอลาขาดกับ NZXT เลยละกัน ส่วนตัวถ้าตอนนี้มองก็ cooler master, Phantek ละก็ Fractal design นี่แหละครับ

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    อ่อ ส่วนตัวนะครับผมชอบ Fractral design มากกว่านี่สิเพราะดูจากเนื้องานแล้วมันโอเคเลยแหละ

ส่วน Thermaltake นี่ผมไม่เคยใช้จริงๆ อ่ะครับ

ปล. ตอนแรกผมก็นั่งดูเคสมาตั้งนานเหมือนกันแหละครับ ก็หารีวิวเคส Phantom 530 ที่มีการถ่ายภาพหลายๆ มุมดูเพื่อความแน่ใจว่างานมันจะสมกับราคาจริงๆ นะ ซึ่งตอนนั้นก็เคลิ้มตามเป็นอย่างมากและสุดท้ายก็สั่งมาใช้จนได้ แต่พอมาถึงบ้านแกะเคสจะประกอบคอม แกะทีเดียวเท่านั้นแหละ รู้เรื่องเลย เลยเป็นที่มาของการตั้งกระทู้ประจานนี่แหละครับละที่ทำให้ผมค่อนข้างเบื่อ NZXT ไปเลยก็คือไอคู่มือกับใบ contact service ที่แถมมาให้ในเคสว่าถ้ามีปัญหาอะไรโปรดติดต่อกลับไปตาม email ผมก็ลองติดต่อกลับไปผลก็คือไม่ได้เรื่องอะไรเลย ทำให้ตัดใจยกมันไปให้ญาติเลยละกัน ส่วนผมก็ขอลาขาดกับ NZXT เลยละกัน ส่วนตัวถ้าตอนนี้มองก็ cooler master, Phantek ละก็ Fractal design นี่แหละครับ
    ผมว่าเลือกเคสดีๆยากยิ่งกว่าเลือก Spec คอมพ์ซักรุ่นอีก 555+ ผมเลือกมา 3-4 วันยังไม่ได้ข้อสรุปเลยซักทีนึง
    NZXT Phantom 530 ก็ยังอยากเสี่ยงอยู่เหมือนกันถ้าหาสีแดงได้ แต่เช็คแล้วไม่มีเลยซักร้านนึง

OverclockZone Member popoom's Avatar

Lian-Li PC-7HWX

OverclockZone Member akararat's Avatar

Corsair 450D

chivas01's Avatar
    สมุทรปราการ บางโฉลง ม.หัวเฉียว

Quote Originally Posted by eicalos View Post
    พอดีเสียดายของน่ะคับ พัดลม 200 mm มีตั้ง 2 ตัว เรื่องของเรื่องคือผมจะเปลี่ยน PC ใหม่เกือบยกชุด
    เคสเก่ามันไม่สามารถติด water cooling แบบ 240/360 mm ได้เลย แถมตอนซื้อ Hyper 212x มา
    ก็ปิดฝาเคสไม่ได้อีกเพราะติดพัดลมข้าง 200 mm แถมซ้ำร้ายถ้าเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ก็ติด HDD Rack
    อีก สรุปคือต้องซื้อเคสใหม่ พัดลม Ximatek 120 mm มีอยู่ตัวนึง

ที่ลังเลยคือ ถ้าซื้อพัดลม 120/140 mm ใหม่นี่คงจะเอาของดีไปเลย ทีนี้กลัวงบจะบานปลาย

ตัวเลือกตอนนี้
    - Thermaltake core V 51 (ใช้พัดลมของเดิมที่มีอยู่ได้ทั้งหมด)
    - Thermaltake core V 71 (ใช้พัดลมของเดิมที่มีอยู่ได้ทั้งหมด)
    - Define R5 Titanium Window (ซื้อพัดลมเพิ่ม อีกอย่างน้อย 2 ตัว)

เชิญแนะนำเพิ่มเติมได้เลยคับผม
    ผมก็ใช้ Thermaltake core V 51 ถ้าอุปกรณ์+อะไหล่ท่านไม่เยอะจน V51 ใส่ไม่ได้ แนะนำ V51 ครับน้องๆ Full tower เลย ส่วนเรื่องของ HDD Rack ผมใส่มันแค่ครั้งเดียวเลยไม่ค่อยได้สนใจน่ะครับ
    เพราะปกติก้ไม่ค่อยถอดเข้าออกบ่อยอยู่แล้วครับ โดยรวมถือว่าดีในระดับนึงครับ
    เพิ่มเติมนะครับ Thermaltake core V 51 ใหญ่กว่า Corsair 450D นะครับ เลยเลือกตัวนี้มา

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks