Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอมีวิธีทำ wifi ส่วนตัว ด้วย ตัว access point ป่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอมีวิธีทำ wifi ส่วนตัว ด้วย ตัว access point ป่ะครับ

คือตอนนี้ ผมใช้เน็ต True อยู่ใช้ Rounter เป็น cisco

และผมก็มี linksys wrt54gl เป็น access point

เวลาใช้งาน มัน จะมี 2 wifi ที่ผมตั้งไว้คือของ ตัว Rounter True กับของ Access Point

เข้าประเด็นเลยนะครับ ผมเป็นพวกจะแชร์ไดร์ อยู่ บนเน็ตเวอร์ของตัวเองตลอด เพื่อจะแชร์งาน ภาพ หรือ หนัง เป็น media server ส่วนตัว

ผมจึงอยากแชร์ไฟล์ เฉพาะตัว Access point ได้รึป่าวครับ เพราะตอนนี้พอเป็น Access point มันจะแชร์ทั้ง 2 Wifi อ่าครับ และก่อนหน้านี้ ข้างบ้านผมชอบมาขอรหัสทั้ง ๆที่บ้านตัวเองก็มี ผมเปลื่ยนก็จะมาถามใหม่ (มาถามแม่ผม แม่ผมให้ไปตามระเบียบ)

จะใช้ wifi ตัวไหนตอนนี้ก็ดูได้เหมือนกัน เลยอยากมี wifi ส่วนตัวของเอง ที่คนอื่นไม่สามารถมาใช่ media server ของผมได้

ขอบคุณครับ

ตั้งรหัสแชร์ไดร์ง่ายกว่ามั้ง

Comment

Originally posted by momoari View Post
      ตั้งรหัสแชร์ไดร์ง่ายกว่ามั้ง
      ทำยังไงอ่าครับ แล้วผมจะยังเล่นบน file manager ในมือถือ ได้ป่ะครับ

Comment

Originally posted by Jc':Golf View Post
        ทำยังไงอ่าครับ แล้วผมจะยังเล่นบน file manager ในมือถือ ได้ป่ะครับ
        ผมก็ใช้อยู่นะ ตัว File Manager ผมใช้ ES

Comment

Originally posted by momoari View Post
          ผมก็ใช้อยู่นะ ตัว File Manager ผมใช้ ES
          เหมือนกันครับ

Comment

วิธีทำก็แชร์ไฟล์ทั่วๆไปลองดูในยูทูปได้ครับ แต่ใส่รหัสไว้ สแกนเจอไดร์ก็จริงแต่เข้าไม่ได้ติดพาส อย่าไปเก็บไฟล์ไว้ที่ public folder แล้วกัน

Comment

วิธีทำก็แชร์ไฟล์ทั่วๆไปลองดูในยูทูปได้ครับ แต่ใส่รหัสไว้ สแกนเจอไดร์ก็จริงแต่เข้าไม่ได้ติดพาส อย่าไปเก็บไฟล์ไว้ที่ public folder แล้วกัน
              public folder คืออะไรอ่าครับ อันนี้ผมไม่รู้จริง ๆ

Comment

Originally posted by Jc':Golf View Post
                public folder คืออะไรอ่าครับ อันนี้ผมไม่รู้จริง ๆ
                ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี เอาง่ายๆคือโฟลเดอร์ที่ถูกแชร์ไว้เป็น default ของวินโดว์ ท่านใดอธิบายได้ละเอียดก็รบกวนทีนะครับ

Comment

ลองวิธีนี้ดูก่อนนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า ใช้ wrt54gl สร้างวง LAN ขึ้นมาอีกวง
                  เอาสาย LAN จาก Cisco เสียบเข้าช่อง WAN ของ wrt54gl แล้ว Setup wrt54gl ให้มันทำหน้าที่ Router จ่าย IP ขึ้นมาอีกวง เลือกเป็น Cable or DHCP แล้วเปิด DHCP
                  Pass Wifi ของ wrt54gl บอกแม่กับเพื่อนบ้านจอมจุ้นได้ แต่ถ้า Cisco สร้าง Guest Network ได้ ก็ให้เขาใช้ Guest Network ไป
                  จะให้แยกจากกันแน่นอน ก็ต้องมี 1 Modem กับ 2 Router แล้วเสียบตัวที่จะแชร์ที่ตัว Router แทน

Comment

Originally posted by 9988175 View Post
                    ลองวิธีนี้ดูก่อนนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า ใช้ wrt54gl สร้างวง LAN ขึ้นมาอีกวง
                    เอาสาย LAN จาก Cisco เสียบเข้าช่อง WAN ของ wrt54gl แล้ว Setup wrt54gl ให้มันทำหน้าที่ Router จ่าย IP ขึ้นมาอีกวง เลือกเป็น Cable or DHCP แล้วเปิด DHCP
                    Pass Wifi ของ wrt54gl บอกแม่กับเพื่อนบ้านจอมจุ้นได้ แต่ถ้า Cisco สร้าง Guest Network ได้ ก็ให้เขาใช้ Guest Network ไป
                    จะให้แยกจากกันแน่นอน ก็ต้องมี 1 Modem กับ 2 Router แล้วเสียบตัวที่จะแชร์ที่ตัว Router แทน

คือตอนนี้ผมมีแค่ 2 rounter จะทำได้ป่ะครับ ส่วนเรื่องทำนี้เวลา search หาใน google ต้องพิมพ์ว่าอะไรบ้าง พอดีไม่เก่งสาย internet เลย

Comment

ตอนนี้มีปัญหาใหม่ คือผมพึ่งสังเกตุ ตอนนี้ที่พิมพ์ บน smartphone ใช้ wifi ของ access point
                      ซึ่งเล่นได้ปกติ แต่มาดูที่ pc ดันใช้เน็ตไม่ได้
                      ปกติใช้ต่อสาย จาก rounter true มาเข้า pc
                      ตอนนี้ผมเอา access point มาไว้ในห้อง ก็เลย เป็น rounter true > access point > pc

ตอนนี้ใช้ internet สาย lan บน pc ไม่ได้ แต่ พวก wifi ได้หมด พอลองปิดเปิดเครื่อง access point ใหม่ ก็ใช้ได้แปปนึง และก็ใช้ไม่ได้อีก

Comment

ลองทำดูแล้ว Router ซ้อน Router ไม่รอด ที่มีอยู่ตอนนี้ Humax (Modem true) ,Tp-link AC1750, Tp-link WR840HP ออกจาก Modem จ่ายแค่ IP เดียวเข้า AC1750
                        AC1750 ทำเป็น Router หลัก จ่าย IP ให้ทั้งหมดเลย ตะกี้ลองซ้อน Router เอา WR840HP รับ IP เข้ามาช่อง WAN แล้วเปิด DHCP ดู มันทำไม่ได้ น่าจะ DHCP ตีกัน
                        แต่ถ้าเอา WR840HP จั๊มตรงที่ Modem อันนี้ได้ และมองไม่เห็นที่แชร์ด้วย เพราะมันคนละวงแลนกัน เสียบแชร์ไว้ที่ AC1750 ไม่ได้เสียบไว้ที่ Modem น่ะ
                        สรุป ต้องมี Router Wifi อีกตัวหนึ่ง

Comment

Originally posted by 9988175 View Post
                          ลองทำดูแล้ว Router ซ้อน Router ไม่รอด ที่มีอยู่ตอนนี้ Humax (Modem true) ,Tp-link AC1750, Tp-link WR840HP ออกจาก Modem จ่ายแค่ IP เดียวเข้า AC1750
                          AC1750 ทำเป็น Router หลัก จ่าย IP ให้ทั้งหมดเลย ตะกี้ลองซ้อน Router เอา WR840HP รับ IP เข้ามาช่อง WAN แล้วเปิด DHCP ดู มันทำไม่ได้ น่าจะ DHCP ตีกัน
                          แต่ถ้าเอา WR840HP จั๊มตรงที่ Modem อันนี้ได้ และมองไม่เห็นที่แชร์ด้วย เพราะมันคนละวงแลนกัน เสียบแชร์ไว้ที่ AC1750 ไม่ได้เสียบไว้ที่ Modem น่ะ
                          สรุป ต้องมี Router Wifi อีกตัวหนึ่ง
                          ตอนนี้ผม ต่อสาย lan ที่ช่อง internet ของ access point ก็เล่นปกติมีหลุดสัก 10-15 วิ เป็นบ้างครั้ง (อันนี้ไม่รู้จะแก้ตรงไหนเหมือนกัน) ส่วนการแชร์ไฟล์ ผมลองต่อ wifi ของ rounter true มันไม่เจอคอมที่ผมแชร์เลย scan ใน ES manager ก็ไม่เจอ

แต่พอต่อเข้า wifi access point scan เจอคอมที่แชร์ เล่นไฟล์ได้ปกติ

Comment

Working...
                          X