overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member qwerty2536's Avatar

Default LM317 IRF610 ร้อนมากอ่ะนี่ปกติไหมหนิหรือผมควรเปลี่ยนซิ้งดีอ่ะ + ถามเรื่องโวลลุ่ม

พอดีทำแอมหลอดมินิเล่นแล้วมันต้องใช้ lm317 irf610 อย่างละสองตัว ผมติดซิ้งให้มันและล่ะแต่อันไม่ใหญ่ - - ลองเอานิ้ว(หลังนิ้ว)จิ้มดูร้อนมากเลยอ่ะครับ ผมเลยลองไปดูในดาต้าชีทมัน

มันทนได้ถึง 150(LM317) 100(IRF610) องศาเลยใช่ไหมครับหรือดูยังไง - - แล้วถามอีกอย่างพอดีตอนนี้ผมยังไม่ได้ใส่โวลลุ่มเลย(ลืมซื้อพรุ่งนี้ว่าจะไปซือ)อยากถามว่าจะใส่ทางอินพุทหรือเอาพุทดีครับอันไหนดีกว่ากันอ่ะ -..- ไม่รู้เรื่องเลยเคยลองแต่ตรงอินพุท แล้วเอ้าพุทใส่ได้ไหมแล้วผลต่างกันไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

โดยทั่วไป พวกอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำ ในคลาสเดียวกัน จะมีเรตติ้งเรื่องอุณหภูมิไม่ต่างกัน
    สำหรับ LM317 ,IRF610
    150 องศา เป็นค่า Absolute Maximum คือ เกินนี้ไม่รับประกันว่าจะรอด
    125 องศา เป็นค่า Recommended Operating คือ แนะนำให้ใช้งานไม่เกินนี้
    อันนี้เป็นอุณหภูมิที่ junction หรือ die เรียกว่า T junction

ถ้าเป็นอุณหภูมิที่ซิ๊งค์ เรียกว่า T sink (ที่เอามือจับคือค่านี้)
    ถ้าเป็นอุณหภูมิตรงที่เป็นโลหะของ LM317 ,IRF610 เรียกว่า T case (ที่บอกว่า 100 คือค่านี้มั้ง)

ซิ๊งค์เล็กๆ ถ้าเอามือจับได้นานๆ แปลว่า T sink ไม่น่าเกิน 60 องศา
    LM317 รับได้สบาย (ตัวมันเองมีวงจรป้องกันร้อนเกินด้วย)
    ส่วน IRF610 ก็น่าจะสบายครับ

เรื่องโวลลุ่ม ตามคนข้างล่างเลยครับ อิ อิ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

อ่านคำถามท่านแต่ละรอบแล้วปวดหัว ไม่รู้จะพิมพ์ตอบยังไง
    เรียบเรียงคำถามให้มันอ่านง่ายหน่อยก็ดีน่ะครับ มีปัญหาอะไรกับอะไร ใช้ในวงจรไหน-จะเอาไปทำอะไร ซึ่งท่านไม่ค่อยบอกมาผมก็สุดจะคาดเดา
    อย่างโวลลุ่มผมจะรู้มั้ยท่านเอาไปทำอะไร เอาไปปรับรอบพัดลมยังได้เลย

inputกับoutputเนี้ย ต้องบอกก่อนว่าวงจรอะไรเพราะoutputวงจรหนึ่งเป็นinputของวงจรถัดไป

-------

เรื่องtempผมเสริมหน่อยล่ะกัน
    ลองกลับไปดูดาต้าชีทครับ
    -ถ้าอยากจะลงลึกไปอีก บางอันจะมีกราฟให้ดูว่าอุณหภูมิมีผลอะไรกับมัน มีผลต่อค่าอะไรตรงไหนบ้าง
    -ตัวมันทนได้แต่อย่าลืมว่ามันเพื่อแผ่ความร้อนให้อะไหล่-ตะกั่วรอบๆด้วย +เวลาใช้งานจริงมีพื้นที่ให้อากาศไหลเวียนแค่ไหน

OverclockZone Member qwerty2536's Avatar

ขอบคุณครับ ฮาๆโทษทีครับ มาแบบงงไปหน่อย ใช้วงจร

คืออยากรู้ว่าคั่นโวลลุ่มไว้ที่ขาเข้ามายังแอมหรือ ขาออกเสียงจะต่างกันไหมอ่ะครับผลที่ได้ต่างกันไหม ทำได้ไหม - - อืมควรถามไงดีอ่ะ 5 5 ต้องขออภัยด้วยครับ

OverclockZone Member tumd's Avatar

ทั่วๆไปใส่โวลุ่มก่อนเข้าแอมป์ จะใส่หน้าปรีหลังปรีใส่ได้หมด แต่ต้องก่อนเข้าแอมป์เพราะโวลุ่มมันก็มีค่าทนวัตต์ที่รับได้อยู่

ปล. ในรูปนั่นก็มีโวลุ่มนะ P2 100k นั่นแหละ

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

ปกติแล้วโวลุ่มให้ใส่ข้างหน้าครับ ควบคุมสัญญาณให้เข้ามากน้อย เหมือนวาวล์น้ำครับ เข้าน้อยก็ทำงานน้อยครับ เข้ามากก็กระแสไหลเยอะ ร้อนขึ้นเป็นธรรมชาติของมันครับ

ผิดถูกไงก็ขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Bookmarks

Bookmarks