overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default ใครก็ได้ช่วยดูคลิปแล้วคอนเฟิร์มผมให้ทีครับว่าปั้มเสียมั้ย

ผมซื้อ seidon 120v ซึ่งซื้อมาจากในนี้แหละครับ แล้วผมกลับจากทำงานมาก้ได้ทำการเปลี่ยนใส่ปั้มน้ำ โดยไม่ได้เช็คอะไรมาก ปรากฎว่า เปิดได้แปปเดียวคอมผมก้ดับ ตอนแรกนึกว่าไฟไม่พอจึงถอดปั้มออกมา เพลททองแดงมันร้อนจี๋เลย แล้วผมก้เปลี่ยนใส่ซิ๊งลมปรากฏว่า เปิดคอมไม่ขึ้นหน้าจอ ทุกอย่างปกติแต่มันไม่เข้าหน้าไบออส ไม่มีอะไรขึ้นซักอย่าง นั่งไล่ถอดไล่เช็ค แล้วประกอบใหม่อยู่2 3รอบ เลยคิดว่าคอมผมน่าจะเดี้ยงแล้ว ผมจึงได้เอาปั้มน้ำมาเสียบไฟสามพินดู เป็นดังในคลิปครับ มันจะมีเสียงปั๊มทำงานเป็นจังหวะๆดังอื๊ดๆ ดังแล้วหยุด ดังแล้วหยุดอยู่ตลอด ดูแล้วคอนเฟิร์มให้หน่อยครับว่าเสียหรือปกติ ถ้าเสียจริงนี่ผมโดนเข้าให้แล้วครับ จากห้องซื้อขายcoolingนี่เอง https://youtu.be/mWjBvUEWuo0
    รบกวนแปะลิงค์ให้ด้วยครับ ผมใช้มือถือทำลำบากมาก ขอบคุณครับ

กว่าจะลงคลิปได้

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

แล้วใส่ซิงค์ลมปกติไหมครับ

ใส่ซิงค์ลม พัดลมหมุนปกติครับ แต่บอร์ดมันเป็นไม่ติดตั้งแต่รอบแรกละครับ จนถึงตอนนี้คอมผม ทำไงก็ไม่ติดละครับ

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

ถ้าใส่ซิงค์ลมไม่ติด ก็เช็คยากแล้วครับว่าปั้มน้ำเสียหรือเปล่า เพราะอาจจะเป็นที่บอร์ด ซีพียู ผมเล่นระบบเปิด เวลาเช็คว่าปั้มเสียไหม ก็อาศัยดูน้ำในแทงค์ว่ากระเพื่อมหรือเปล่า

OverclockZone Member Noo_mike's Avatar

จับเอาปั๊มต่อ 3 pin ทั่วไปบนบอร์ดแล้ว ลองดูว่ามัน สั่นเบาๆไหม ทำงานไหม

ส่วนที่คอมดับแล้วเปิดไม่ติดส่วนมากคือมันร้อนจัดแล้วกดเปิดโดยทันทีเลย มันก็จะดับอยู่อย่างงั้นเพราะ อุณหภูมิ มันยังร้อนเกินไป

แต่ถ้ามันเย็นแล้ว ใส่ซิงค์ลม แล้ว ประกอบดีแล้ว ยังเปิดไม่ติด ก็ ต้องไล่เช็ค cpu อีกทีแล้วหละครับ

ปล. ลืมทาซิลิโคลน หรือ ประกบซิงค์ สนิทหรือป่าว ครับ

OverclockZone Member koonkub's Avatar
    ลาดพร้าว101 บางกะปิ,วังทองหลาง

ขอเดานะคับ มันไม่ปกติแน่ๆ คุยกะคนขายดู (เนื่องจากไม่เคยใช้ เคยแต่ลูบๆคลำแหย่ๆดู )

จากในคลิปด้านบนนะครับ คือผมเปิดคอมไฟเข้าปกติ หน้าจอไม่แสดงผลอะไรเลย พัดลมcpu ทำงานปกติ แล้วเอาสาย3พินเสียบไฟเพื่อดูปั๊มน้ำ ปั้มมันทำงานมีเสียงดังแบบในคลิปครับ ช่วงท้ายคลิปผมดึงเอาสายพัดลมcpuออกเพื่อให้ได้ยินเสียงปั๊มน้ำทำงาน ตอนท้ายจะได้ยินเสียงดังชัดครับ ที่ผมสงสัยคือปั้มมันสั่นแต่ไม่ทำงานตลอด มันเป็นจังหวะๆแบบในคลิป ช่วยดูคลิปแล้วบอกอาการทีครับว่าเสียมั้ย

ประกันไม่มีเหลือแล้วหรือครับ

OverclockZone Member koonkub's Avatar
    ลาดพร้าว101 บางกะปิ,วังทองหลาง

คือ จะฟันธงให้เลยคงไม่ได้เพราะ เห็นจากคลิปไม่ไช่ตัวจริงๆ การคาดเดาอาจผิดพลาดได้ เกรงจะถูกกล่าวอ้างได้น่ะครับ เอาคำตอบกลางๆไปละกัน คือ ไม่ปกติ อย่างที่บอก ผมจับๆลูบๆคลำๆตัวอื่นมา มันก็ไม่มีเสียงแบบนี้น่ะครับ รอท่านอื่นเสริมอีกทีละกัน

ขอบคุณครับท่าน ผมไม่ได้เอาคำท่านไปยืนยันเพื่อเคลมแน่นอนครับ ตอนนี้ผมเคลมเอาเงินคืนมาแล้ว ส่งของกลับไปแล้ว เพราะ ตอนที่โทรคุยเค้าบอกมีประกัน แต่ผมได้รับมา ไม่มีอะไรเลย บาร์โค๊ดไม่มี สติกเกอร์ร้านไม่มี กล่องไม่มี ใบเสร็จไม่มี ต่อให้ปั๊มเค้ายังมีประกันอยู่ ผมเอาไปเคลมเองที่ไหนก้ไม่มีใครรับเคลมแน่นอนครับ คลิปเสียงตอนสนทนาผมมีครับ ว่าเค้าพูดอะไรไว้บ้าง โทรศัพท์ผมลงแอปบันทึกทุกสายที่โทรเข้าออก เพื่อใช้บันทึกเบอร์ติดต่อเวลาคุยจะได้ไม่ต้องหาอะไรจด สามารถเปิดฟังเบอร์ที่หลังได้ ผมแค่เซงที่ผมเชื่อคำเค้า ไม่ได้เทสก่อนเปลี่ยน ผมเปลี่ยนแล้วเปิดคอมเลย ทำให้คอมผมเดี้ยง ยังไม่รู้เลยว่า cpuหรือboardผมพัง ส่วนที่จะลืมทาซิลิโคนนั้น ไม่ลืมแน่นอนครับ ใช้ซิลิโคนเกร็ด A อีกตะหาก ผมเปลี้ยนซิงค์ลมแต่งหล่อมาหลายตัว ไม่ลืมทาง่ายๆแน่นอนครับ ประเด็นคือคอมผม itx และเป็น fm1 มันหาของเปลี่ยนยากมากครับ เปลี่ยนของใหม่สเปคปัจจุบันชิ้นเดรยว มันต้องไล่เปลี่ยนอย่างอื่นตามอีก หมดอีกหลายบาทเลยครับ

มาเสียทีตอนอยากหล่อลงซิงค์น้ำนี่แหละ
    ปล. อยากฟังคลิปเสียง ผมลงให้ได้นะครับ

ผมกลับขึ้นไปดูคลิปอีกที ซิลิโคนใต้ปั๊มยังเปื้อนติดเต็ม ช่อง drive bayอยู่เลย ผมใช้เคสcorsair 250D ครับ

วันนี้ลางานไปเซียร์ เอาบอร์ดกับCPUที่พังนี่แหละไปให้ร้านเช็ค เดินผ่านร้านจิ๊บ เห็นเครื่องประกอบโชว์ของร้าน ใส่ 120v+ ได้พูดคุยสอบถามเจ้าหน้าที่ ได้จับท่อน้ำ ได้เอานิ้วแตะตัวปั๊ม ได้ฟังเสียงขณะทำงาน ชัดเจนครับ ของผมในคลิปเสียแน่นอน ขอบคุณทุกคอมเมนท์ครับ

ไหน ๆ ก็ส่งคืนไปแล้ว แนะนำว่าเล่นระบบเปิดไปเลยครับ เห็นมีขายถูก ๆ เยอะมาก มีของ EK240 มาปล่อย 4500 สภาพแจ่ม ๆ เลย ลองดูในห้องซื้อขายดูนะครับ อนาคตต่อขยายก็ง่ายนะครับ แนะนำ

Quote Originally Posted by ก๊องแก๊ง View Post
    ไหน ๆ ก็ส่งคืนไปแล้ว แนะนำว่าเล่นระบบเปิดไปเลยครับ เห็นมีขายถูก ๆ เยอะมาก มีของ EK240 มาปล่อย 4500 สภาพแจ่ม ๆ เลย ลองดูในห้องซื้อขายดูนะครับ อนาคตต่อขยายก็ง่ายนะครับ แนะนำ
    ผมเข็ดซิงค์น้ำอีกนานเลยครับ ตอนนี้แกะเครื่องทยอยแยกขายหมดละครับ เอาทุนไปหาnotebookมาใช้ทำงานก่อนครับ เดี๋ยวมีทุนค่อยประกอบใหม่เอาสเปคปัจจุบันครับ ชุดนี่มันตกรุ่นไปแล้ว หาอะไหล่ไม่ค่อยได้ละครับ

ผมใช้ seidon 120v อีกเครื่องอยู่ครับไม่มีเสียงแบบในคลิปนะครับ น่าจะซื้อมือ 1 นะครับราคาต่างกันนิดหน่อยกับมือสองเองครับ T_T

จบเรื่องไป ยินดีที่เรื่องจบง่ายๆ ไว้มาจัดชุดเปิดไปเลยเมื่อพร้อม เล่นน้ำไม่ยากอย่างที่คิดครับ

Bookmarks

Bookmarks