overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default ขอสอบถามหน่อยครับ กรณีแบบนี้ทำยังไงดีที่สุด

พอดีผมอยู่หอพักในญี่ปุ่น ซึ่งหอพักเนี่ยมีไวไฟให้ใช้ สปีดค่อนข้างแรงครับ แต่เราเตอร์ไวไฟเจ้ากรรมมันดันไปซ่อนอยู่ใต้เพดานหอ ถ้าขยับจากจุดสัก 2เมตร สัญญาณจะหายไปเลยขีดนึง แล้วห้องของผมเนี่ยมันอยู่ไกลจากเราเตอร์ไวไฟพอสมควร (ประมาณ 5ห้อง) แน่นอนว่ารับสัญญาณได้อ่อนมาก

ตอนผมอยู่ใกล้ๆเราเตอร์ แบบว่ายืนอยู่ใต้มันเลย (มีเพดานกั้นอยู่ หนาประมาณ 1.5cm) รับสัญญาณได้เต็ม ผมเทสสปีดได้ ราวๆ 80-110M พอผมกลับมาเทสที่ห้องผม (ปิดประตูหน้าต่างหมด) สัญญาณเหลือขีดเดียว เทสสปีดได้ 3-10M บางทีไม่ถึง 1M เข้าใจว่าตัวเราเตอร์ของหอไม่ค่อยมีคุณภาพ

เกริ่นมาซะยาว ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
    1.ผมคิดว่าจะเอาตัวรับ ไวไฟที่มี port lan ไปตั้งไว้ใกล้ๆจุดที่มีสัญญาณดี แล้วต่อสายแลนมาคอมผมเลย แบบนี้ผมจะได้ความเร็วเน็ตเหมือนไปเล่นใกล้ๆตัวเราเตอร์เลยไหมครับ
    2.ถ้าข้อ 1 เป็นไปได้ ต้องใช้ตัวรับสัญญาณแบบไหนครับ เราเตอร์แบบ WISP อะไรนั่นหรือเปล่าผมหาอ่านเองยังไงก็ไม่เข้าใจ
    3.ช่วยแนะนำตัวรับสัญญาณหน่อยได้ไหมครับ ราคาไม่เกิน 3000 บาท หรือถูกกว่า

ปล.เคยต่อ usb wifi แล้วครับรับสัญญาณได้ดีขึ้น แต่สปีดก็ไม่ถึง 15M อะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member whitecrow's Avatar

ถ้าหาสายเพิ่มระยะusb มาต่อให้ตัว usb wifi ลอยออกมานอกห้องตรงจุดที่สัญญาณน่าจะดีสุดล่ะครับ

OverclockZone Member zero2007's Avatar
    เซ็นทรัลพระราม3

usb wifi ไวเลสN น่าจะช่วยได้
    ตัวเก่าใช้ตัวไหนวิ่งไม่ถึง15M

Quote Originally Posted by zero2007 View Post
    usb wifi ไวเลสN น่าจะช่วยได้
    ตัวเก่าใช้ตัวไหนวิ่งไม่ถึง15M
    ตอนนี้ใช้ Alfa AWUS036AC ครับ ที่มีสองเสาอะ แบบว่าห้องใกล้ๆเขารับได้ 50M+แบบไม่ต้องทำไรเพิ่ม ส่วนเราต่อตัวช่วยก็แล้ว ยังวิ่งได้แค่นี้ ระยะทางจากห้องถึงตัวเราท์เตอร์ ประมาณ 15เมตรเองครับ งงอยู่ว่าทำไมสัญญาณ wifi มันมาน้อยจัง

ผมพึ่งไปหาอ่านมา คิดว่าทำแบบ Client Mode ท่าจะดี พอจะแนะนำอุปกรณ์ได้ไหมครับ

ในกรณีนี้ผมว่าต้องใช้เครื่องที่มีกำลังส่งสูง ยืมเพื่อนมาลองดูก่อนครับ Tenda W309R+ เสา 9 dB แรงส่ง 200 mW ใช้ Mode WISP เปิด DHCP จ่าย IP เองเลย
    ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ ไม่ก็ลองหา Router หรือ AP ที่มี Mode WISP กำลังส่งสูงๆ

แบบนี้ไม่เคยใช้ เห็นว่ามันส่งแรงดี http://www.hatyaiwifi.com/product/65...งสุด

Quote Originally Posted by 9988175 View Post
    ในกรณีนี้ผมว่าต้องใช้เครื่องที่มีกำลังส่งสูง ยืมเพื่อนมาลองดูก่อนครับ Tenda W309R+ เสา 9 dB แรงส่ง 200 mW ใช้ Mode WISP เปิด DHCP จ่าย IP เองเลย
    ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ ไม่ก็ลองหา Router หรือ AP ที่มี Mode WISP กำลังส่งสูงๆ
    หาตัวกำลังส่งสูงๆไปรับสัญญาณ แล้วกระจายสัญญาณอีกทีแบบนี้เหรอครับ

Tenda W309R+ ตัวนี้เราเอาไปวางใกล้ๆเราเตอร์ตัวปล่อยสัญญาณ แล้วเราต่อสายแลนลากเข้าคอม โดยใช้งานใน mode wisp ได้ใช่ไหมครับ (กรณีแบบนี้ เราจะได้ความเร็วเน็ตเหมือนไปเล่นตรงใกล้ๆเราเตอร์ไหมครับ)

อยากใช้เป็นสายแลนไปเลยครับ เพราะมี pc ตั้งโต๊ะอีกเครื่อง ไม่อยากยุ่งยากหา usb wifi มาต่อให้ pc อีก

Quote Originally Posted by 9988175 View Post
    แบบนี้ไม่เคยใช้ เห็นว่ามันส่งแรงดี http://www.hatyaiwifi.com/product/65...งสุด
    ตัวนี้ท่าจะเกินไปครับ ห้อง***งจากเราเตอร์ 15เมตรเอง ขอไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายละกันครับ

เอาตัว Tenda W309R+ ไปวางไว้ที่มันรับคลื่นได้อ่ะครับ ไม่ควรเกิน -80 dB ที่ผมใช้อยู่ -60 dB ไม่มีปัญหาอะไร พอใช้ WISP Mode แล้ว มันน่าจะออกทั้งคู่
    ทั้ง Wifi และช่อง LAN เผอิญว่าไม่เคยเสียบ LAN ใช้ ทำเสร็จเอาไปวางใกล้ๆสุดแล้วก็เชื่อม Wifi อย่างเดียว อีกอย่างมันอยู่ที่บ้านพัก เลยลองตอนนี้ไม่ได้

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ใช้ WIFI-WORLD 58dbi Antenna 880WG ผมรับ Wi-Fi ได้เป็นกิโล แค่ในตึกอยู่หลบมุมสบายๆ ตัวรับโน็ทบุครับได้ 2 ขีด ไอ้นี้ 5 ขีดตลอด

เข้ามาฟังด้วยครับ

4 Mode นี้ กรณีของผม แบบไหนดีที่สุดครับ
    http://www.wifi-th.com/wireless-52/4...-access-point/

ตอนนี้มี PC 1 เครื่อง notebook 1เครื่อง และ smartphone 1 เครื่อง
    วิธีที่ 2 Client mode จะทำให้ speed ตกลงไหมครับ

คือเป้าหมายจริงๆ เอาที่รับได้แรงที่สุดน่ะครับ

OverclockZone Member zero2007's Avatar
    เซ็นทรัลพระราม3

Quote Originally Posted by new2236 View Post
    4 Mode นี้ กรณีของผม แบบไหนดีที่สุดครับ
    http://www.wifi-th.com/wireless-52/4...-access-point/

ตอนนี้มี PC 1 เครื่อง notebook 1เครื่อง และ smartphone 1 เครื่อง
    วิธีที่ 2 Client mode จะทำให้ speed ตกลงไหมครับ

ลองนำไปใช้ได้คับ

คือเป้าหมายจริงๆ เอาที่รับได้แรงที่สุดน่ะครับ
    แนะนำแบบนี้คับใช้ asus rt-n12hp ตั้งเป็นโหมดรีพีสเตอร์
    จะออกแลนได้4 port
    - LAN1เข้า PC
    - LAN2เข้า notebook
    -สัญญาณที่รีพีสขยายมา ใช้smartphoneได้หลายเครื่อง
    -เครื่องที่รีพีสสัญญาณมาใช้กับPCที่ออฟฟิตผม speed 30Mไม่ตกแถม เร็วกว่าใช้usb wifi

ลองนำไปใช้ได้นะคับ

Quote Originally Posted by new2236 View Post
    ตอนผมอยู่ใกล้ๆเราเตอร์ แบบว่ายืนอยู่ใต้มันเลย (มีเพดานกั้นอยู่ หนาประมาณ 1.5cm) รับสัญญาณได้เต็ม ผมเทสสปีดได้ ราวๆ 80-110M พอผมกลับมาเทสที่ห้องผม (ปิดประตูหน้าต่างหมด) สัญญาณเหลือขีดเดียว เทสสปีดได้ 3-10M บางทีไม่ถึง 1M เข้าใจว่าตัวเราเตอร์ของหอไม่ค่อยมีคุณภาพ
    เป็นปกติของสัญญาณครับ
    ความถี่ 2.4 ที่เราใช้งาน ผ่านกำแพงก็จะ drop
    เราหาเราเตอร์ที่แรงขึ้นได้
    แต่ถ้าโดนขวางมากๆ ก็เล่นไม่ได้เหมือนๆกัน

ระยะแค่ 15m แต่เป็นห้อง 5 ห้อง
    กว่าสัญญาณจะผ่านมาถึง ก็ drop ไปไม่รู้เท่าไหร่
    ผนัง 5 ชั้น ถือว่าเยอะมากสำหรับ Wireless ครับ

1.ผมคิดว่าจะเอาตัวรับ ไวไฟที่มี port lan ไปตั้งไว้ใกล้ๆจุดที่มีสัญญาณดี แล้วต่อสายแลนมาคอมผมเลย แบบนี้ผมจะได้ความเร็วเน็ตเหมือนไปเล่นใกล้ๆตัวเราเตอร์เลยไหมครับ
    ถูกครับ
    ปัญหาคือทางหอ ยอมให้ลากสายไว้นอกห้องหรือเปล่า ?
    2.ถ้าข้อ 1 เป็นไปได้ ต้องใช้ตัวรับสัญญาณแบบไหนครับ เราเตอร์แบบ WISP อะไรนั่นหรือเปล่าผมหาอ่านเองยังไงก็ไม่เข้าใจ
    เราเตอร์ที่มี Client Mode หรือ Repeater หรือ WISP ทุกตัว ทำอย่างที่ท่านต้องการได้ครับ

ระวังถ้าข้างกล่องเขียน WDS
    การใช้งาน WDS อาจต้องมีการเข้าไปตั้งค่าในเราเตอร์หลักด้วย ถึงจะใช้งานได้

ถ้ามีทั้ง WDS,Repeater หรือ WDS,WISP ไม่น่ามีปัญหา

Quote Originally Posted by NeoXeoN7 View Post
    เป็นปกติของสัญญาณครับ
    ความถี่ 2.4 ที่เราใช้งาน ผ่านกำแพงก็จะ drop
    เราหาเราเตอร์ที่แรงขึ้นได้
    แต่ถ้าโดนขวางมากๆ ก็เล่นไม่ได้เหมือนๆกัน

ระยะแค่ 15m แต่เป็นห้อง 5 ห้อง
    กว่าสัญญาณจะผ่านมาถึง ก็ drop ไปไม่รู้เท่าไหร่
    ผนัง 5 ชั้น ถือว่าเยอะมากสำหรับ Wireless ครับ

ถูกครับ
    ปัญหาคือทางหอ ยอมให้ลากสายไว้นอกห้องหรือเปล่า ?

เราเตอร์ที่มี Client Mode หรือ Repeater หรือ WISP ทุกตัว ทำอย่างที่ท่านต้องการได้ครับ

ระวังถ้าข้างกล่องเขียน WDS
    การใช้งาน WDS อาจต้องมีการเข้าไปตั้งค่าในเราเตอร์หลักด้วย ถึงจะใช้งานได้

ถ้ามีทั้ง WDS,Repeater หรือ WDS,WISP ไม่น่ามีปัญหา
    ขอบคุณมากครับผม เข้าใจแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks