Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม :: การต่อ Access Point ของ tomato

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม :: การต่อ Access Point ของ tomato

ปกติใช้เฉพาะ Router A ไม่มีปัญหาอะไร ต่อมาบ้านข้างๆต้องการเล่นเน็ตด้วย ผมเลยลากสายต่อ Router B แต่เซ็ตไม่เป็น

สิ่งที่จะถามคือ
    -เซ็ตยังไงให้ Router B ปล่อย wifi เฉยๆ โดยที่ Router A เป็นตัวแจก IP
    -Router A สามารถเห็นคอมที่ต่ออยู่กับ Router B ได้

ผมตั้งค่าแล้ว คอมที่ต่อกับ Router B ออกเน็ตไม่ได้
    Router A,B ใช้ fw ของ tomato
    ตอนนี้ใช้ได้แล้ว ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยคับ
    Last edited by llkill; 11 Oct 2015, 18:56:41.

router b ปิด dhcp แล้วตั้งค่าrouterให้อยู่ในคลาสเดียวกัน เช่น router a 192.168.1.1 router bเป็น 192.168.1.201 แล้วเสียบสายแลนในช่องสีเหลือง

Comment

Router B ตั้งค่าตามนี้ยังไม่ได้คับ

Comment

ไม่เคยใช้ tomato นะ ลองทำแบบนี้ดู สมมุติให้ Router A จ่าย IP 192.168.1.100-192.168.1.120 ให้ Fix IP ของ Router B เป็น 192.168.1.120
        แล้วปิด DHCP ด้วย ไม่ต้องเสียบสายที่ช่อง WAN นะ จากนั้นให้เอาสายจาก Router A มาเสียบที่ช่อง LAN ปกติ Router B จะทำหน้าที่เป็นตัว AP อย่างเดียว
        จะเข้ามาดูก็เข้าตาม IP ที่ Fix ไว้ 192.168.1.120 ตรง Defuault Gateway ใส่ตาม IP ที่เรา Fixไว้ 192.168.1.120

**ลองอย่างเดียวครับ ความรู้ทาง Network ของผมก็เท่ากับ 0 อาศัยถาม Google กับมั่วเอาเอง

Comment

ตรง WAN Type มีตัวเลือกอะไรบ้างครับ ผมเองก็จำไม่ได้ แต่ที่รู้ๆมีตัวเลือก Use WAN for LAN ดังนั้นสายแลนมาต่อที่ช่องนี้ก็ได้ครับ

Comment

ีดูuserได้รับip เป็นอะไร Defuault Gateway ได้เป็นอะไร

DNS server 192.168.1.1 เราเตอร์มันforward ให้หรือป่าวครับไม่ใช้ไม่มีDNSเลยออกเน็ตไม่ได้
            Last edited by Zashiki; 11 Oct 2015, 18:44:01.

Comment

Originally posted by nookjang View Post
              router b ปิด dhcp แล้วตั้งค่าrouterให้อยู่ในคลาสเดียวกัน เช่น router a 192.168.1.1 router bเป็น 192.168.1.201 แล้วเสียบสายแลนในช่องสีเหลือง
              ผมปิด dhcp ตรง lan แล้วเปิด dhcp ตรง wan type ใช้ได้เลย
              ขอบคุณคับ

Originally posted by 9988175 View Post
              ไม่เคยใช้ tomato นะ ลองทำแบบนี้ดู สมมุติให้ Router A จ่าย IP 192.168.1.100-192.168.1.120 ให้ Fix IP ของ Router B เป็น 192.168.1.120
              แล้วปิด DHCP ด้วย ไม่ต้องเสียบสายที่ช่อง WAN นะ จากนั้นให้เอาสายจาก Router A มาเสียบที่ช่อง LAN ปกติ Router B จะทำหน้าที่เป็นตัว AP อย่างเดียว
              จะเข้ามาดูก็เข้าตาม IP ที่ Fix ไว้ 192.168.1.120 ตรง Defuault Gateway ใส่ตาม IP ที่เรา Fixไว้ 192.168.1.120

**ลองอย่างเดียวครับ ความรู้ทาง Network ของผมก็เท่ากับ 0 อาศัยถาม Google กับมั่วเอาเอง
              ขอบคุณคับ Router B เสียบช่องแลนปกติ แล้วตั้งค่า IP Router B เป็น 192.168.1.2 ใช้งานได้คับ ตอนนี้ใช้งานได้แล้วคับ

Originally posted by momoari View Post
              ตรง WAN Type มีตัวเลือกอะไรบ้างครับ ผมเองก็จำไม่ได้ แต่ที่รู้ๆมีตัวเลือก Use WAN for LAN ดังนั้นสายแลนมาต่อที่ช่องนี้ก็ได้ครับ
              ของผมไม่มีคับ http://victek.is-a-geek.com/virtual/...tus-index.html

Originally posted by Zashiki View Post
              ีดูuserได้รับip เป็นอะไร Defuault Gateway ได้เป็นอะไร

DNS server 192.168.1.1 เราเตอร์มันforward ให้หรือป่าวครับไม่ใช้ไม่มีDNSเลยออกเน็ตไม่ได้
              ในรูปล่าสุดที่ลง ผมเปลี่ยนตรง wan type จาก disable เป็น DHCP ใช้ได้เลยคับ
              ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by llkill View Post
                Router B ตั้งค่าตามนี้ยังไม่ได้คับ

อาวแล้วรูปนี้ไม่ใช่ของท่านรึ

Comment

Originally posted by momoari View Post
                  อาวแล้วรูปนี้ไม่ใช่ของท่านรึ
                  ผม prt sc จาก router b เองคับ

Comment

Working...
                  X