Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาลงXP แล้วจอฟ้าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาลงXP แล้วจอฟ้าครับ

ปัญหาลงXP แล้วจอฟ้าครับ
    เครื่อง note book ครับ Aspire 5530G-802G25MI/X018
    ผมจะเปลี่ยนจาก วิสต้า เป้€น xp
    รีสตาท แล้ว กดF12 แล้วกด enter เลือก dvd แล้วมันก็รันแผ่น
    ผมใช้แผ่น
    Windows XP SP3 Trufaster Edition V.4

BLACK XP 4.04

มีรูปครับไม่ชัดเท่าไร

แล้วผมก็รอ

แล้วมันก็ขึ้นจอฟ้าแบบนี้ครับ

เช็คฮาร์ดดิสดูครับ หรือให้ฟอร์เมตใหม่เลยลองดู

Comment

ปัญหา เกิด ได้ หลาย สาเหต HDD ตัวแผ่น วินโดว์ เอง ครับ ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ

Comment

อ่อคุณใช้ HDD เป็นแบบ IDE ป่ะครับเพราะเท่าที่ดูนะคุณใช้ windowsxp truefaster ส่วนมากมันจะใช้ได้ดีกะ SATA มากกว่าอ่ะครับถ้าIDE ส่วนมากจะขึ้นbluescreen อาจจะต้องใช้เวอร์ชั่นอื่นอ่ะครับ

Comment

ต้องเข้า BIOS ปรับโหมด HDD เป็นแบบ IDE แล้วลองพวก Win XP 2008 V 1 อะไรพวกนี้ก็น่าจะได้

Comment

ของเพื่อนผมคอมห้างยี้ห้อ svoa เช็คแรมผ่าน แผ่นxpผ่าน ลงได้ซักพักฟ้า

เลยลองเอาhd มาลงอีกเครื่อง ปรากฏผ่านฉลุย

กลับมาเช็คละเอียดอีกที cpu ไหม้ครับ...เรื่องจริง

Comment

Originally posted by fak View Post
              ของเพื่อนผมคอมห้างยี้ห้อ svoa เช็คแรมผ่าน แผ่นxpผ่าน ลงได้ซักพักฟ้า

เลยลองเอาhd มาลงอีกเครื่อง ปรากฏผ่านฉลุย

กลับมาเช็คละเอียดอีกที cpu ไหม้ครับ...เรื่องจริง

อาการคล้ายๆกับของเพื่อนผมเลยครับ แต่อาการของเพื่อนผม CPU กลัีบบ้านเก่าครับ
              แต่ HDD ไม่เป็นไร

Comment

ปัญหาโลกแตก วินโดว์แบบโม มักจะแถมจอฟ้ามาด้วย
                ไม่ใชว่ามันไม่ดีนะครับ แต่มันมักจะมีปัญหากับ Driver SATA
                เพราะคอมแต่ละเครื่องใช้ driver ไม่เหมือนกัน การที่บังคับให้วินโดว์
                ยัดไดร์เวอร์ ที่ไม่มีหรือไม่เข้ากับอุปกรณ์ในเครื่องเรา เครื่องเทพ ขนาดใหน จอก็ฟ้า

Comment

ฮาร์ดดิช กับ เเรมครับ

หรืออาจจะเป็นที่เเผ่นอัดไดร์เวอร์มาสั่วๆ

Comment

ลองเปลี่ยน ไปใช้ xp อันอื่น

Comment

http://www.acer.co.th/acerthai2/inde...ethod=software

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวส์เป็นตัวใหม่สุดดูนะครับ

Comment

ผมใช้ตัวนี้ darklite ตัวเดียวกัน ลงวินโดวเมื่อวาน จอฟ้าเเบบท่านนั่นล่ะ
                          เลยเปลี่ยนเเผ่นเลย มันไม่เสถียร เปลี่ยนด่วนนนน

Comment

ลองไปเปลียน ระบบฮาดดิส ในใบออสดูครับ ผมเคยทำให้เพื่อน อยู่ รุ้น 4530 ครับ หายนะ

ทำไมไม่ลองใช้VISTAให้ชินละครับ XP ตอนนี้เขาเลกขายแล้วน้าแต่ยังซับอยู่ เขาลง Vista ของแท้มาให้ไม่ลองใช้ให้คุ้มก่อนละคับ ^^

Comment

Working...
                            X