Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง การทำ มัลติมอนิเตอร์ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง การทำ มัลติมอนิเตอร์ หน่อยครับ

คือว่า ปกติที่เครื่อง PC ตัวเครื่องเป็น ออนบอดร์ มีพอตร์ VGA, DVI แล้วผมมีการ์จอ อยู่อัน เอามาใสใน PC จะมี DVI , HDMI
    จะถามว่า 1.ผมสามารถทำ มัลติมอนิเตอร์ ได้กี่จอ ครับ

การ์ดจอรุ่นไหนครับ เอาเป็นว่าปกติการ์ดจอออกได้ 2 ถ้าบอร์ดรองรับการเปิดออนบอร์ดพร้อมกับใช้การ์ดแยก ได้ 4 จอครับ

Comment

การ์ด NVIDIA GeForce 9300 GE ครับ
      ไปดูใน manage มาไม่แน่ใจเลยไปโหดล CPU-Z มาดูอีกที่ ก็บอกตรงกัน ส่วนเมนบอร์ด เป็น MSI โมเดล 2A9C chipset Intel ไม่รู้ว่ารองรับหรือป่าวครับ

Comment

ต้อง set ใน bios ครับ ว่า มันยอมให้ เปิดพร้อมกันได้รึเปล่า (บอร์ดบางรุ่นก็ไม่ได้นะครับ)

Comment

ลองเสียบ พอตต์เฉพาะ ออนบอร์ด พร้อมกัน 2 พอตต์ ไม่มีภาพขึ้นสะจอครับ เลยต้องกลับมาเสียบ พอตต์ การ์ดการ์ เหมือนเดิม ถึงจะมีสัญญาณภาพเข้าจอ เดิม

Comment

เข้าไปเปิดใช้ integrated graphic ใน BIOS ด้วยครับ

Comment

เข้า advanced ไป ที่ Primary video Adapter มันมีออฟชันให้ เลือก Onboard กะ PCI-E ถ้าเลือก Onboard นี้ผมสามารถ ใช้ได้ท้งการจิกOnboard หรือครับ เพราะตอนนี้ผมมีแค่สองจอ ต้องหาอีสองจอมาลองอีก

Comment

สงสัยจะไม่ได้น่ะ ตอนนี้ เป็น Intel Graphics ไปแแทนสะแล้ว

Comment

Working...
                X