overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: มีวิธีทำให้เล่นเกมแนว Turuk หรือเกมส์แนวๆๆนี้ แล้วไม่วิ่นหัวไหมคับ

OverclockZone Member waster555's Avatar

Default มีวิธีทำให้เล่นเกมแนว Turuk หรือเกมส์แนวๆๆนี้ แล้วไม่วิ่นหัวไหมคับ

คือเดี่ยวนี้ไม่รู้เปงไร เล่นเกมส์แนวนี้วิ่นหัวมากๆๆ หรือเป็นที่ผมปรับภาพไปความละเอียด 1440 by 900
    ไม่รู้เกี่ยวไหม มีเกมส์เดียวเล่นแล้วไม่ปวดหัว Crysis แต่ก่อนผมเล่น COD4 ไม่มึนหัวนะพริวๆๆ เลย เดี่ยวนี้กลับมึน พอมีวิธีแก้ไหมคับ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

ทานยาแก้เมาเรือ

OverclockZone Member motionman's Avatar

มันเกี่ยวกับระบบสมองอะครับไม่รู้มีวิธีแก้ป่าว
    เรียกว่าอาการ motion sick ครับเป็นจุดบัคของมนุษย์
    ตะก่อนผมเป็นกะฮาฟไลฟ์ 1 ตอนนี้ไม่เป็นละ

OverclockZone Member krisda01's Avatar

พอเริ่มเมาให้ดื่มน้ำอัดลมซ่าๆ แล้วเรอเยอะๆ จะหายเอง

OverclockZone Member waster555's Avatar

สงสัยจะเป็นกับสมองคนละมั้ง เหอๆ สงสัยต้องอย่าฟิตสมองให้ไวๆๆ สะแล้ว จะดีขึ้นหรือจะยิ่งมึนก็ไม่รู้ +555

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ส่วนผมนะ สังเกตว่าเกมไหนเวลาเดินแล้วแกว่งซ้ายแกว่งขวามากๆ(สมจริงเกิน) จะอ้วกให้ได้ กับพวก behide view (3rd person) ก็เหมือนกัน

OverclockZone Member pumpper's Avatar

พอมันมึดไปรึเปล่า ครับ ลองปรับให้สว่างดู บางทีมืดเเล้วทำให้ต้องเพ่ง ทำให้มึนและเวียนหัวได้

แต่ผมว่าถ้ามึนหัว เวียนหัว นอนหลับพักสายตา สักครึ่งชม. ดีก่า เเล้วค่อยลุยต่อ

เด๋วจะแย่ เอานา -_-

immortalpao's Avatar

- -"....

OverclockZone Member bigkung's Avatar

มันจะเกี่ยวกับอะไรดีล่ะเนี่ย

เล่นแล้วมึน แต่ก่อนไม่มึน

จะแก้ยังงายดีหว่า -*-a

ผมว่าจะลองปรับภาพไป สัก 1024 by 768 ดูว่าจะเป็นไงบ้าง แต่ผมปรับ High ทุกอย่างอะทุกเกมส์ด้วย ทำให้สมจริงเลยต้องไปสังเกตมากเกินไปมั้ง +5555

OverclockZone Member

อย่านั่งไกล้จอ ให้นั่งสูงกว่าจอ อย่ามองแบบเพ่ง มองแบบผ่านๆ ให้ปลับความจ้าของแสงลดลงอีก

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

เมื่อก่อน เคยเป็น ตอนเล่นเกมส์ wolfenstein 3d แล้ว ก็ Doom มึนมาก ต้องเอา ยาดม แบบ แฝด ยัดจมูก
    แล้วทา ยาหม่องที่ขมับ หายใจทางปาก

นึกถึงความบ้า ตอนนั้นแล้ว ซึ้ง จริง ๆ

ตอนนี้แก่แล้ว พอรู้สึกมึน ก็นอน

OverclockZone Member qbert's Avatar

BF2142เกมส์เดียวที่เล่นยังไงก็ไม่มึน เกมส์อื่นมีเหมือนกันเล่นไปนานๆแล้วจะอ้วก ต้องหาน้ำอัดลมมาดื่ม บรรเทาอาการ

OverclockZone Member reconnang's Avatar

อาการของคนเริ่มแก่...สังเกตตอนเด็กๆสิเล่นเกมส์อะก็ไม่มึนเล่นติดต่อกันหลายๆช.ม.ด้วย พอแก่ตัว เล่นไปสัก 1ช.ม.หุหุหุ

OverclockZone Member bammbamm's Avatar

แต็บแล้วน่า ไปเครมได้เลย เอ้ย นอนพักสายตาก่อนที่จะต้องไปหาหมดดีกว่า --"

OverclockZone Member

ก็ต้องพักสายตาบ่อยๆล่ะครับ
    เมื่อก่อนตอนเล่นแรกๆ ผมก็ไม่ค่อยชินนะครับ (สมัยผมยังหนุ่มๆอ้ะนะ) แต่ก็ไม่ถึงกับเวียนหัว
    พอมาตอนนี้ (แก่แล้ว) ก็ยังห่วงๆว่า ตัวผมเองอายุมากขึ้นไม่รู้จะเล่นเกมได้ไปถึงเมื่อไหร่ (แต่ตอนนี้ยังเล่นได้ปกติอยู่นะครับ)

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

ไปวัดสายตาครับ แล้วไปตัดแว่น บางทีตามันเอียงครับ รับภาพ 2 ตา มาไม่เหมือนกันสมองส่วนที่รับภาพต้องปรับสภาพสูง เลยเกิดอาการมึนครับ สังเกตได้จากยิ่งเล่นนานยิ่งมึน

คนที่ใส่แว่นอยู่แล้วลองไปวัดใหม่ครับ มันมีโอกาศสั้นลงหรือ เอียงเพิ่มได้ครับ
    ถึงจะไม่รู้สึกเวลาใช้ชีวิตประจำวัน แต่ก็มีมีโอกาศครับ

ปล ถ้าคุนเล่นจอใหญ่ ต้องนั้ง***งออกมาให้มากด้วยครับ เพื่อถนอมสายตา ถ้าจอเท่าทีวี25นิ้ว ต้อง 1ม .-ขึ้นไป อย่างน้อย ไม่นั้นตอนแก่ตัวจะเสียใจครับ

ปล.สอง ผมไม่ใช่หมอ ผมสันนิษฐานมั่วเอาครับ(ฮา)

OverclockZone Member pumpper's Avatar

จะกลายเป็นกระทู้เช็คความแก่ ไม๊เนี่ยย อิอิ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ผมก็โคตรมึน มึนทุกเกม แนว fps ทั้งหลาย

แก้โดยหันไปเล่น rts แทน dow, warcraft, starcraft, c&c
    อ่อ พวก dota และ pes2009 ด้วยนะ อิอิ

OverclockZone Member numetal's Avatar

เคี้ยวหมากฝรั่งช่วยให้ไม่เวียนหัวได้ครับ

ส่วนอ่านเยอะๆ ทำให้เขียนหนังสือถูกต้องมากขึ้นครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks