Announcement

Collapse
No announcement yet.

FX8800P อยากถามเรื่อง Decode H.265 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• FX8800P อยากถามเรื่อง Decode H.265 หน่อยครับ

ไม่ทราบว่ามันต้องเซ็ตค่าอะไรยังไงให้มัน Decode ไฟล์ H.265 ในระดับ 4K ได้น่ะครับใช้ Potplayer เล่นไฟล์หนังครับ เห็นว่า CPU ตัวนี้มัน Decode ได้นิ จากการใช้ CPU วิ่ง 100 เปอ ตลอดเลย กระตุกมาก [emoji24] [emoji24]

ไว้กลับบ้านจะอัพรูปให้ดูนะครับ[emoji20]

ใช้ Lav เพื่อ Decode ก็แล้ว ใช้ Madvr rander และลองเปลี่ยนเป็น Evr หรือ เลือก Auto ไปเลย กระตุกหมดทุกท่วงท่า [emoji30]

อ๋อลืมบอก Windows 10 นะครับ หรือมันยังไม่มี Software มารองรับ ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น [emoji5]

LAV รุ่นไหนละครับ

Comment

0.66 ล่าสุดเลยครับผม

Comment

Originally posted by Pongpaklov View Post
        0.66 ล่าสุดเลยครับผม
        Originally posted by THEFOOL View Post

ข่าวดีสำหรับคนใช้ MPC+ LAV ดูหนัง 4K Decoding on AMD graphic card ใช้ DXVA2 ได้แล้วนะ

ดูการใช้งาน CPU ตามรูปเลยจ้า นอนยันว่าใช้ DXVA2 จริงๆนะ

กดเบาๆ ไฟล์ทดสอบ 4K ครับ http://distribution.bbb3d.renderfarm...fps_normal.mp4

Originally posted by THEFOOL View Post

สำหรับ GPU แดง การ์ดจอ AMD GCN 1.2 ขึ้นไปครับ

วิธีทำให้เปิดไฟล์ 4K แล้วใช้งาน DXVA2 ของการ์ดจอ AMD

1.โหลดเวอร์ชั่น MPC + LAV รุ่นล่าสุดมาใช้จ้า จบข่าว

LAV ล่าสุดนั้น สามารถ ใช้ DXVA2 กับการ์ดจอ AMD ได้แล้วครับ
        releases
        Changed: 4K Video Decoding on AMD graphics card is now enabled (needs recent drivers to work properly)
        แต่ก่อน LAV มันใช้ไม่ได้ครับ กับการ์ดจอ AMD ครับ

ดังนั้น เมื่อแต่ก่อน Lav ไม่สามารถใช้ DXVA2 กับการ์ดจอ AMD ได้
        เวลาดูไฟล์ 264 4k นั้น ต้องไปใช้ แอด Microsoft DTV-DVD Video Decoder ตามรูปใช้แทนครับ ถ้าการ์ดจอของตัวนั้นรองรับ

ส่วนใครต้องการจะตรวจสอบว่า GPU ของตัวเอง ใช้ได้หรือไม่ได้ ให้ใช้โปรแกรม DXVA Checker ตรวจสอบดูว่ารองรับไฟล์แบบใดๆบ้างหรือไม่นั้นเอง

ซึ่งก่อนหน้านี้ ไม่ว่าใครจะใช้การ์ดจอ AMD รุ่นไหนตัวไหน ของการ์ดแดง AMD ที่รองรับไฟล์ 4K

ถ้าใช้กับ LAV ดู 4K ก็จะไม่สามารถที่จะใช้ DXVA2 ได้เลย เพราะ LAV ยังไม่สามารถใช้ได้ ทำให้การ์ดจอ แดง AMD ที่รองรับไฟล์ 4K นั้น จะโดนโยนไปให้ CPU แทน GPU หมดนั้นเอง

การ์ดจอใครตรวจสอบแล้วรองรับ 4K ก็โหลด LAV ล่าสุดไปลงเปิดใช้ได้เลยๆๆๆ

ปล. LAV 264 4K กับ DXVA2 มี R9 285 R9 380 R9 380X และก็ Fury เท่าที่รู้ตอนนี้
        ..
        .
        ใส่แล้วจ้า แต่ใส่ตัว MPC-HC beta นะ ตัวล่าสุด MPC-HC 1.7.9.165 beta ใส่ LAV 0.66 มาให้เลย
        ผมก็ใช้อยู่ แก้บัคในตัว MPC หลายอย่างอยู่เหมือนกัน

โหลดที่เว็บ MPC นั้นละเลือกโหลดตัว Build beta ได้

หรือ กดเบาๆ เลือก รุ่นโหลดได้เลย https://nightly.mpc-hc.org/

.
        Fluid Motion on AMD Radeon GCN GPUs

การ์ดแดง มาเปิดพลังแฝง 24>60 fps ในการช่วยดูอนิเม กันจ้า
        [ATTACH=CONFIG]3403598[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]3403599[/ATTACH]

1.เปิดโปรแกรม DXVA Checker

2.เลือก Video Acceleration Settings

3.Fluid Motion

Set "CmMode_FrameRateConv" to "2" กับ "CmSupp_FrameRateConv" to "2".

ตามนี้ ก็จะเปิด Config ลับ ของ ไดวเวอร์ CCC ของ AMD ที่ซ่อนไว้ได้ครับ
        Originally posted by tatamsss View Post
        ปลดล็อคแบบนี้ก็ได้นะ
        HEVC เดิมๆ จะล็อคเอาไว้ถอดไม่ได้ เพียงแค่เปลี่ยนจาก 0 เป็น 1 ก็ถอดได้ทันที

ลองทำตามนี้ดู HEVC 4K
        .
        Last edited by THEFOOL; 14 Oct 2015, 17:31:57.

Comment

.
          ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองกลับไปทำดูได้เรื่องยังไงเดี๋ยวบอกครับผม

Comment

ทำไมของผมมันไม่ขึ้นอะไรเลยล่ะครับ

Comment

Originally posted by Pongpaklov View Post
              ทำไมของผมมันไม่ขึ้นอะไรเลยล่ะครับ
              [ATTACH=CONFIG]3417684[/ATTACH]
              ผิดปรกติละมั้ง นี่ยังขึ้นเลย

AMD's A10-8700P

H.265, 2.6 Mbps, 4K, 24 fps

H.265, 6.1 Mbps, 4K, 60 fps

Carrizo-in-Review-How-does-AMD-s-A10-8700P
              http://www.notebookcheck.net/Carrizo....147654.0.html
              Attached Files

Comment

ไม่ทราบว่ามันต้องเซ็ตค่าอะไรยังไงให้มัน Decode ไฟล์ H.265 ในระดับ 4K ได้น่ะครับใช้ Potplayer เล่นไฟล์หนังครับ เห็นว่า CPU ตัวนี้มัน Decode ได้นิ จากการใช้ CPU วิ่ง 100 เปอ ตลอดเลย กระตุกมาก [emoji24] [emoji24]

ไว้กลับบ้านจะอัพรูปให้ดูนะครับ[emoji20]

ใช้ Lav เพื่อ Decode ก็แล้ว ใช้ Madvr rander และลองเปลี่ยนเป็น Evr หรือ เลือก Auto ไปเลย กระตุกหมดทุกท่วงท่า [emoji30]

อ๋อลืมบอก Windows 10 นะครับ หรือมันยังไม่มี Software มารองรับ ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น [emoji5]
                ว่าแต่ แอด Microsoft DTV-DVD Video Decoder หรือยัง แทน LaV ลองดูหรือยังครับ

Comment

ลองแล้วครับกระตุกเป็นเจ้าเข้าเหมือนเดิม

หรือต้องลง Driver ใหม่ครับผม ตอนนี้ใช้เวอร์นี้อยู่อ่ะครับ

Comment

15.10beta ออก แล้ว ลองเปลี่ยนดูว่าแตกต่างไหม

ลองแล้วครับกระตุกเป็นเจ้าเข้าเหมือนเดิม
                    [ATTACH=CONFIG]3417756[/ATTACH]

หรือต้องลง Driver ใหม่ครับผม ตอนนี้ใช้เวอร์นี้อยู่อ่ะครับ
                    [ATTACH=CONFIG]3417757[/ATTACH]
                    ว่าแต่ ขนาด 4K .264 ยังกระตุกนี่ ผิดปรกติละ
                    Last edited by THEFOOL; 14 Oct 2015, 19:49:37.

Comment

ผมว่า มีปัญหาเรื่องความร้อน CPU หรือป่าว ตอนแรก ลื่น พอ CPU ร้อน เลยกระตุก ?

Comment

กว่าจะเข้าได้
                        อาการยังไม่หายเลยครับเศร้าใจ DXVA Check เปิดก็ไม่ขึ้นอะไรเลย หรือต้องลง windows ใหม่ดู
                        ความร้อน CPU ไม่น่าเกี่ยวนะครับ เปิดไฟล์ HD ได้ปกติ Full HD ก็ได้ แต่พอ 4k 2k กระตุกเป็นเจ้าเข้าเลย

Comment

ผมมีข้อสังเกตุเล็กน้อยนะครับไม่ทราบว่าเกี่ยวไหมตามรูปเลยทำไม Frame rate มันต้อง 155 ล่ะครับทั้งๆ ที่ควรสุดแค่ 60
                          ส่วนด้านล่างที่ ไฟล์ HD ปกติ Frame rate ตันปกติที่ 23-24 ไม่มีเพิ่มจากนี้

น่าสงสัยจริงๆ
                          Attached Files

Comment

เพี้ยนแล้ว 155

Comment

กลับไปลง วินโดว์ 8.1 ดูเพื่อจะหาย

Comment

Working...
                              X