overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member nheartnet's Avatar

Exclamation อะไรที่ทำให้การ์ด GT430 กับ GTX750ti ทำ FPS ได้เท่ากัน

คือผมเล่น Starcraft 2 ครับ อยากเล่นได้ลื่น ๆ กว่านี้
    เลยตัดใจซื้อ GTX750ti 2GB ของ Gigabyte
    (ซึ่ง GT430 1GB เดิมก็ Gigabyte)

เสียบการ์ดใหม่ ลงไดร์เวอร์ล่าสุด
    เปิด SC2 เล่น ก็งง ทำไมมันกระตุกไวจัง
    มีทัพสัก 2 โหล 3 ทีม FPS ก็ตกไป 12 แล้ว
    แม้จะปรับภาพลงมา Medium แล้ว
    คาใจจัด เอาอันเก่า GT430 มาเสียบลองดู
    ปรับภาพเท่ากันเด๊ะ ปรากฎว่า ได้ FPS แทบจะเท่ากัน
    แต่รู้สึก GT430 จะลื่นกว่าด้วยซ้ำไป
    430 ถึงตอนยูนิตเยอะ กระตุกแต่ดูเกมจะไหลลื่น สั่งการอะไรก็คล่อง แค่ภาพมันโดด ๆข้าม ๆ
    750Ti ตอนยูนิตเริ่มจะเยอะ กระตุกเหมือนคอมจะขาดใจ สั่งการอะไรก็สะอึก
    แถมมีอาการเกมค้าง แล้วจอดับแล้วติดใหม่เหมือนตอนเปิดคอมใหม่ มีสัญลักษณ์ VGA DVI มุมจอ

ก็ลองหลายวิธีแล้วเหมือนกันนะครับ ลบลงไดร์เวอร์ใหม่ ลงวินใหม่
    แต่คิดว่ายังเหลือ PSU ที่ยังไม่ได้ลองทดสอบ
    มี PSU สำรองแต่ดันทิ้งสายต่อไฟการ์ดจอเพิ่มไป TT_TT
    แต่ถ้าลองแล้วยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงผมก็จนปัญญาแล้วครับเนี่ย

สเปคนะครับ
    Core i-3 540
    2GB*4 DDR3 1333
    Gigabyte P55 Ud3l
    PSU - XFX 650W Full Wired core Edition

OverclockZone Member best0032001's Avatar

เกม มันกิน CPU ครับ
    CPU ท่านมันตัน ขับ750TIไม่ออก ท่านต้องUP CPU ด้วย

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by nheartnet View Post
    คือผมเล่น Starcraft 2 ครับ อยากเล่นได้ลื่น ๆ กว่านี้
    เลยตัดใจซื้อ GTX750ti 2GB ของ Gigabyte
    (ซึ่ง GT430 1GB เดิมก็ Gigabyte)

เสียบการ์ดใหม่ ลงไดร์เวอร์ล่าสุด
    เปิด SC2 เล่น ก็งง ทำไมมันกระตุกไวจัง
    มีทัพสัก 2 โหล 3 ทีม FPS ก็ตกไป 12 แล้ว
    แม้จะปรับภาพลงมา Medium แล้ว
    คาใจจัด เอาอันเก่า GT430 มาเสียบลองดู
    ปรับภาพเท่ากันเด๊ะ ปรากฎว่า ได้ FPS แทบจะเท่ากัน
    แต่รู้สึก GT430 จะลื่นกว่าด้วยซ้ำไป
    430 ถึงตอนยูนิตเยอะ กระตุกแต่ดูเกมจะไหลลื่น สั่งการอะไรก็คล่อง แค่ภาพมันโดด ๆข้าม ๆ
    750Ti ตอนยูนิตเริ่มจะเยอะ กระตุกเหมือนคอมจะขาดใจ สั่งการอะไรก็สะอึก
    แถมมีอาการเกมค้าง แล้วจอดับแล้วติดใหม่เหมือนตอนเปิดคอมใหม่ มีสัญลักษณ์ VGA DVI มุมจอ

ก็ลองหลายวิธีแล้วเหมือนกันนะครับ ลบลงไดร์เวอร์ใหม่ ลงวินใหม่
    แต่คิดว่ายังเหลือ PSU ที่ยังไม่ได้ลองทดสอบ
    มี PSU สำรองแต่ดันทิ้งสายต่อไฟการ์ดจอเพิ่มไป TT_TT
    แต่ถ้าลองแล้วยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงผมก็จนปัญญาแล้วครับเนี่ย

สเปคนะครับ
    Core i-3 540
    2GB*4 DDR3 1333
    Gigabyte P55 Ud3l
    PSU - XFX 650W Full Wired core Edition
    สั้นๆ จากคำถามโพสชื่อกระทู้

CPU จ้า เคนะ

จริงๆ เกมนี้ ถ้า ยิ่งยูนิตเยอะเท่าไหร่ จะกิน GPU การ์ดเจอมากเท่านั้น ครับ
    ยิ่งไปใช้การ์ดจอระดับล่างๆ มันก็ตัน ปั่นไม่ออกเหมือนเดิมนั้นเอง

เกมนี้ ทดสอบกับ 5770 1 ใบ กับ 5770 CF x2 ใบนี่ แตกต่างฟ้ากับเหว

เล่น 1 ใบ แผนที่ Mod แข่งกันปั้มยูนิต ไป + กันนี่ ใช้ใบเดียว เล่นๆ ไป แต็บ เฟรมตกจนเล่นไม่ออก สุดท้าย แข่งกันทน ว่า คอมของใครจะทนกว่ากัน ใครจะทนกว่ากันจนคอมอีกฝ่ายช้าจนค้างทนไม่ไหวกดออกเกมไปก่อน ถึงจะชนะ
    แต่พอเล่น CF x2 ใบนี่ เล่นได้ชิวๆ ของคนอื่น ขึ้นเตือนว่าเฟรมต่ำจนกระตุกกันไปหมดละ ของผมนี่ ยังเลื่อนไปมา ได้ชิวๆ 55555555+ เล่นได้สบายๆ

บอกแค่นี่ละ
    Last edited by THEFOOL; 14 Oct 2015 at 19:58:46.

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

cpu เป็นฐาน FPS ถ้า cpu ปั่นได้ 12 เฟรม การ์ดจอ ก็วิ่งที่ 12 เฟรม เอาการ์ดตัวละ 2 หมื่นมาใส่ก็ได้ 12 เฟรม เพราะติดที่ cpu
    และ Starcraft 2 เป็นเกม cpu intensive คือเน้น cpu เป็นหลัก

เอาง่าย ว่าอัพเกรดผิดจุดต้องเปลี่ยน cpu ไม่ใช่ การ์ดจอ สำหรับ SC2

แถมมีอาการเกมค้าง แล้วจอดับแล้วติดใหม่ ตรงนี้การ์ดอาจจะมีปัญหา เป็นไปได้ ถอดไปใส่เครื่องอื่นที่ cpu แรงๆ กว่าดู

OverclockZone Member eakapop1's Avatar

ตามนั้นเลยอัฟ CPU จบ

OverclockZone Member nheartnet's Avatar

TT_TT 4-5ปีผ่านไป คงได้เวลาเปลี่ยนแล้วโฮ
    เห็นในเกมดีเบทแนะนำ CPU สำหรับการ์ดนี้ไว้คือ I5-4430

แต่น้องชายยกบอร์ด Z77-HD3 มาให้ตัวนึง
    ถ้าจะถอย i5-2500 5090 บาท มาใส่จะพอไหวไหมครับ

หรือจะหลบไปเล่น AMD ดี
    FX-6350 4940 ซื้อบอร์ดใหม่เอา

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by nheartnet View Post
    ...
    ถ้าจะถอย i5-2500 5090 บาท มาใส่จะพอไหวไหมครับ
    ...
    I5 Gen3 มือสองปล่อยกันสามพันนิดๆ เองนะครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Core i-3 540 ตัวการทำ FPS ร่วง

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

TT_TT 4-5ปีผ่านไป คงได้เวลาเปลี่ยนแล้วโฮ
    เห็นในเกมดีเบทแนะนำ CPU สำหรับการ์ดนี้ไว้คือ I5-4430

แต่น้องชายยกบอร์ด Z77-HD3 มาให้ตัวนึง

5000 นี่ไปจัดตัวอื่นที่ดีกว่า 2 ตัวนั้นได้เลยนะ 555+

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

เกมนี้ชอบ intel มันใช้แค่ 2 thread เอา FX มา ดับอนาจ

Quote Originally Posted by kittinzaa View Post
    เกมนี้ชอบ intel มันใช้แค่ 2 thread เอา FX มา ดับอนาจ
    ใช้แค่ 2 เทรด ถ้าเปลี่ยนเป็น I5-2500 มันจะดีขึ้นกว่าเดิมมากไหมเนี่ยครับ TT_TT

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

มันไม่ไช่แค่ cpu อ่ะดิ MB ก็ต้องตาม cpu ไปด้วย

อัฟตัวใหม่ทั้งที ผมว่าเอา 22nm ไม่ดีกว่าเรอะ -*-

OverclockZone Member SolunaZero's Avatar

i3 540 กับบอร์ด 1156 OC อย่างง่ายครับ
    บอร์ดกิ๊กก๊อก Sink เดิมๆก็ 4 GHz แล้ว

ลอง OC CPU ดู อาจจะช่วยได้ในเบื้องต้น ไม่เสียตัง

Bookmarks

Bookmarks