overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member

Default แนะนำวิธีทำความสะอาดฝุ่นในตัวเครื่อง ที่ได้ผลเร็วสุด ไม่เกิน 1 นาที

ตามนี้เลย รับรอง เหมือนใหม่แน่ครับ
    ดูเต็มจอ
    https://youtu.be/Uk4ejff74aw?list=PL...aedq-CMg-ztrF7

Last edited by popja; 21 Oct 2015 at 13:43:44.

ไม่ถอดขั้วพัดลมไฟไม่วิ่งลงบอร์ดเหรอ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by 1online View Post
    ไม่ถอดขั้วพัดลมไฟไม่วิ่งลงบอร์ดเหรอ
    ถ้าคนที่รักเครื่องขนาดปล่อยให้ฝุ่นหนาได้ขนาดในคลิป เค้าคงไม่ใส่ใจเรื่องเล็กน้อยอย่างการถอดขาพัดลมก่อนเป่าฝุ่นหรอกครับ (ผมประชดนะ บอกไว้ก่อนเผื่อไม่รู้)

mrmaxman8's Avatar
    วัดราชนัดดารามวรวิหาร กรุงเทพ

ไม่เป่าซัพพลายหรอ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เครื่องเป่านี่ผมก็ใช้ครับ ซื้อที่คลองถมนานละ ได้มา 350 บาท เป่ามันทั้งคอม ทั้งกรองอากาศรถยนต์เลยฮะ

OverclockZone Member aof1234's Avatar
    ตากฟ้า/นครสวรรค์

ผมใช้เครื่องดูดฝุ่นเป่าอะแรงพอใช้ ไม่แรงมาก

OverclockZone Member คิม's Avatar

ไม่เอาน้ำกลั่นฉีดเข้าไปเลยละ น่าเบื่อจริงๆเคยมีคนมาเถียงว่าน้ำกลั่นไม่นำไฟฟ้า ใส่ใน System น้ำ ถึงน้ำแตกเครื่องก็ไม่พัง

ถามตรงๆกล้าทำไหมละ เพราะมันมีปัจจัยอื่นทำให้น้ำกลั่นไม่บริสุทธิตอนแตกออกมา ไฟฟ้ายังไงก็นำได้อยู่ดี เบื่อเกรียนวิทย์จริงๆ

OverclockZone Member alwayz's Avatar

ความรู้ใหม่เลยนะเนี๊ยะ หลงเอาปากเป่าตั้งนาน

ในคลิบผิดวิธีไปหน่อยนะ

น่าจะหาอะไรมาขัดแกนพัดลมหน่อย ถ้าแกนหมุนเร็วเกินรอบมันหรือหมุนกลับด้าน พัดลมมันจะเจ๊งเอาง่ายๆ

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by wiseman View Post

น่าจะหาอะไรมาขัดแกนพัดลมหน่อย ถ้าแกนหมุนเร็วเกินรอบมันหรือหมุนกลับด้าน พัดลมมันจะเจ๊งเอาง่ายๆ
    ไม่ได้ดูคลิปที แต่เห็นด้วยครับ

สงสัยจาลืม รีบหนีฝุ่นอยู่

Quote Originally Posted by wiseman View Post

ครับ ควรจะถอดก่อน แต่เคยทำแบบไม่ถอดมาแล้วครั้งนึง เห็นเครื่องกับพัดลมไม่เป็นอะไรยังใช้งานได้ปกติอยู่ เลยเป่ามันอย่างนั้นเลยครับ

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ถ้าคนที่รักเครื่องขนาดปล่อยให้ฝุ่นหนาได้ขนาดในคลิป เค้าคงไม่ใส่ใจเรื่องเล็กน้อยอย่างการถอดขาพัดลมก่อนเป่าฝุ่นหรอกครับ (ผมประชดนะ บอกไว้ก่อนเผื่อไม่รู้)
    รอให้ฝุ่นเยอะๆ ก่อน จะได้เห็นภาพ ว่าเป่าจนฝุ่นกระจุยเป็นยังไง ^.^

Quote Originally Posted by mrmaxman8 View Post
    ไม่เป่าซัพพลายหรอ
    ลืมเป่าครับ กำลังหนีฝุ่นอยู่ ตลบอบอวนไปทั่ว

Quote Originally Posted by 1online View Post
    นั่นสิครับ เคยลองทำครั้งแรกแล้ว ไม่ได้ถอดอะไรเลย แล้วมันปกติดีอยู่ คราวนี้ก็เลยเป่ามันอย่างนี้เลย ตอนนี้ก็ใช้งานได้ปกติดีครับ

^.^

OverclockZone Member ranggo's Avatar

ดูแล้วผมนี่ อุดจมูกตามเลย ฝุ่นๆๆ
    แบบนี้ มีใครลองบ้างหรือยังครับ ล้อเล่น
    Last edited by ranggo; 15 Oct 2015 at 16:09:49.

OverclockZone Member MaToMan's Avatar

เห็นละแสบจมูกเลยครับ

OverclockZone Member grungust's Avatar

ช่วงนี้เหมือนมีคนขยันแปะคลิปแนวนี้จัง ไม่รู้ว่าเป็นหน้าแชนแนลของใครรึเปล่า เห็นไปแปะไว้ในบางห้องด้วย

ก็ดีนะ แนะนำดี แต่ของบางอย่างถ้าทำไม่ครบสูตร ก็เหมือนทำคลิปไปงั้นๆ ระวังจะทำอุปกรณ์ชาวบ้านพังโดยไม่รู้ตัว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การไม่ล็อคใบพัดของพัดลมทุกตัวก่อนใช้ blower ซึ่งเป็นเรื่องที่ MUST DO ห้ามลืมเด็ดขาด

FAIL

OverclockZone Member akararat's Avatar

ผมเป่าประจำ ทีร้าน แต่จับ ตัวพัดลมCPU การ์ดจอ ด้วยขณะเป่า เพราะเคยมีประสพการณ์ การ์ดจอ พัดลมพัง 555+

ปกติผมถอดล้างน้ำกับเอาผ้าเช็ดครับ ไม่ก็เอาเครื่องดูดฝุ่นดูดหน้าซิ้งเอา

เป่าแบบนี้ง่ายกว่าเร็วกว่าก็จริง แต่ฝุ่นมันจะกระจายเข้าไปติดในที่ๆมันไม่ควรเข้าครับ และอีกอย่าง ผมแพ้ฝุ่นด้วยเหอๆ

ปกติผมเอา เครื่องดูดฝุ่นก่อน ตามด้วยสำลีชุบแฮลกอฮอเช็ดตามซอกครับ เคยคิดจะเอาลมเป่าเหมือนกัน ที่บ้านมีปั๊มลมอยู่แต่กลัวลมแรงเกิน เป่าชิ้นส่วนหลุดไปล่ะยุ่งเลย มีเรื่องไฟย้อนเข้าบอร์ดอีกที่น่าห่วง gen2 1155 หาบอร์ดยากครับ ที่สำคัญคือเคสมันหนักมากไม่ค่อยอยากจจะยกไปไหนมาไหน

OverclockZone Member wt25044's Avatar

ตัว blower เนี่ยพันดริฟมีขายไหมครับ อยากได้ถูกๆ สักไม่เกิน 500

แต่ตอนเมื่อก่อนทำอยู่ it มีพี่เขาใช้ตัวนี้ไปเป่ารถ แล้วตัว blower เป่าๆอยู่มันแตกออกมากระเด็กใส่หน้าเลย สยอง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

Quote Originally Posted by wt25044 View Post
    ตัว blower เนี่ยพันดริฟมีขายไหมครับ อยากได้ถูกๆ สักไม่เกิน 500
    Big C ก็มี แต่ราคาก็ตามคุณภาพ - -

เครื่องมือรอบสูงๆ เช่นลูกหมู เบราเวอร์ พวกนี้อย่าใด้ประหยัดเป็นอันขาด เพราะถ้ามันพังก็อย่างที่เห็น ระเบิดดีๆนี่เอง

เครื่องมือรอบต่ำ สว่านมือ ไรงี้ ประหยัดใด้อยู่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks