overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากทราบว่า จะใช้เนตจาก wireless พร้อม สายlan ได้มั้ยครับ

OverclockZone Member nnnnn-set's Avatar

Default อยากทราบว่า จะใช้เนตจาก wireless พร้อม สายlan ได้มั้ยครับ

คือตอนนี้ใช้เนตฟรีที่หอมันเน่ามากๆจริงๆครับ อย่าว่าแต่เกมออนไลน์เลยครับ แค่ออนเอ็มยังคุยกับใครไม่รู้เรื่องเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่สายแลนหรืออะไรยังไงกันแน่

ผมเคยลองเข้า ip gateway พอดีรหัสเค้าไม่ได้ตั้งไว้ครับ ช้ามากครับ กว่าจะเข้าหน้านั้นได้
    กว่าจะคลิ๊กเข้าหัวข้อ Nat อะไรประมาณนี้ โหลดเ้ป็นนาทีครับ

อยากทราบว่าที่เนตผมเ่น่าๆ ข้อความด้านบนนี้พอจะบอกมูลเหตุอะไรได้มั้ยครับ

แล้วตอนนี้ผมเลยจะใช้เนต wireless (ไม่ฟรี) คือตอนแรกจะมาอยู่หอนี้ก็ลำบากแล้วครับ เพราะมันแพงอยู่แล้ว แล้วเจ้าของหอเค้าบอกจะเพิ่มเป็น 4Mbps จากตอนนี้ 2

แต่ผมคิดว่าคงไม่ช่วยให้หายเน่าซักเท่าไหร่หรอกครับ เพราะสภาพตอนนี้คือมันไม่มาเลยครับ แบบว่า 0.1k ก็ไม่มา พอมาก็มาแปปเดียว แ้ล้วก็หายไปนานเลย แล้วก็มาแปปเดียว

เลยอยากรู้ว่าถ้าผมใช้ wireless หอแล้วเสียบสายแลนด้วย แล้วอยากให้เนตมันวิ่ง ด้วยกันจะทำได้มั้ยครับ?

ประมาณว่า สายแลน 4Mbps + ไวเลส 1Mbps กลายเป็น max speed 5Mbps แบบนี้ืำทำได้มั้ยครับ -_-"

OverclockZone Member

4Mbps คงใช้กันเยอะ

ถ้ามีสักคน load bit

ที่เหลือก็แทบไม่ต้องใช้ครับ

ปรกติ XP จะเลือก LAN ก่อน ถ้าปิด LAN จึงจะใช้งาน Wireless

Vista ใช้ได้ทั้ง 2 ทางพร้อมกัน แต่เท่าที่ลองจะเป็นคนละงานกันครับ ... net พร้อมกัน 2 ทางยังไม่เคยเจอครับ

OverclockZone Member Capuchino's Avatar
    เดิมๆ รอเขากลับมา

Load-Balanced
    คล้ายๆจะทำได้นะครับ แต่ max speed จะไม่ใช่ 5Mbps แต่สามารถแยกการทำงาน ของ modem แต่ละตัวได้ครับ เช่น ถ้าเล่น camกบ ให้ใช่สัญญานจาก modemที่จาย 4 mbps ถ้าจะเข้า web ให้ใช้จาก wan 2 ซึ่งเป็นWireless
    ลงทุน
    Router ที่เป็น แบบ 2 wan นะครับ ที่ใช้อยู่ตัวนี้ครับ Linksys RV042 Load-Balanced Router ราคา 5400-7500 ครับ เดินทั้ง 1000 tip แต่ละร้าน ขายไม่เท้ากัน ได้มาถูกสุด 5400 ครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

load balance ใช้กรณีรวม network 2 เส้นเพื่อใช้งานพร้อมกันงับ...

แต่กรณีนี้ มีทั้งสาย lan และ wireless แต่ ว่งเข้าหา router ซึ่งคุม ip ตัวเดียว ถ้าใช้งานแบบ connect 2 ตัวพร้อมกันโดยไม่ผ่านอุปกรณ์ใดๆ อาจทำให้เกิด ปัญหาในวง network ได้งับ อาการ คือ ping gateway แล้ว lost เยอะ + ช้า (ยิ่งมีเครื่องในวง connect 2 อย่างพร้อมกันเยอะ ยิ่งเป็นหนักงับ) โดนผลกระทบทุกเครื่องในวงงับ เนื่องจากตัว switch มันจะงงเส้นทางได้ง่ายงับ

ps gateway ของวง lan หอนะงับ ไม่ใช่ gateway ของวง lan isp

OverclockZone Member fbig7's Avatar

ผมก็อยากลองครับ เลยซื้อ wirelessมาลอง แต่สรุปมันดึงแต่แลน ทำไงให้ดึง2อีนพร้อมกันได้ครับ

1. max net 3mbps ติดเอง
    2. wirelessหอ 3mbps CAT

Bookmarks

Bookmarks