Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง cpu socket 771 to 775 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง cpu socket 771 to 775 ครับ

ผมได้ cpu มาตัวนึงคือ Xeon X5472 ความเร็วที่แจ้งไว้คือ 3.0 GHz FSB 1600

ตอนนี้เอามาใส่กับบอร์ด MSI P43-C51 ครับ ซึ่งรองรับบัส cpu สูงสุดที่ 1600 MHz

แต่พอเอามาใส่แล้วทำไม cpu วิ่งแค่ 2.5 GHz ครับ แล้วบัสก็วิ่งแค่ 1333 MHz

แบบนี้เกิดจากอะไรครับ แล้วต้องปรับแก้ตรงไหนครับถึงจะวิ่ง 3.0 ลองเทสให้ cpu fulload แล้วก็วิ่งแค่ 2.5 ครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by sky_shadow View Post
    ผมได้ cpu มาตัวนึงคือ Xeon X5472 ความเร็วที่แจ้งไว้คือ 3.0 GHz FSB 1600

ตอนนี้เอามาใส่กับบอร์ด MSI P43-C51 ครับ ซึ่งรองรับบัส cpu สูงสุดที่ 1600 MHz

แต่พอเอามาใส่แล้วทำไม cpu วิ่งแค่ 2.5 GHz ครับ แล้วบัสก็วิ่งแค่ 1333 MHz

แบบนี้เกิดจากอะไรครับ แล้วต้องปรับแก้ตรงไหนครับถึงจะวิ่ง 3.0 ลองเทสให้ cpu fulload แล้วก็วิ่งแค่ 2.5 ครับ ขอบคุณครับ

[ATTACH=CONFIG]3418927[/ATTACH]
    Bus/Front Side Bus วิ่งไม่เต็ม ไม่ทราบว่าลองแพทช์ไมโครโค้ดลงไปในไบออสหรือยังครับ ?

Comment

Originally posted by Lookmee's View Post
      Bus/Front Side Bus วิ่งไม่เต็ม ไม่ทราบว่าลองแพทช์ไมโครโค้ดลงไปในไบออสหรือยังครับ ?
      ตอนนี้ได้แล้วครับ ปิด C1E / EIST และปรับ oc ใน bios เอา ตอนนี้วิ่งที่ 3.1 GHz/fsb 1600 MHz แล้วครับ ขอบคุณครับ

ส่วน flash microcode ยังไม่ได้ลองครับ

Comment

Working...
      X