overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member

Default VGA ตัวไหนคุ้มสุดครับ

VGA ตอนนี้ 970 980 980ti ตอนนี้ตัวไหนคุ้มสุดครับแล้ว 970 จะปรับสุดได้อีกสักกี่ปีครับ สองจิตสองใจ ว่าจะเอา 980Ti มาแล้วใช้ยาวๆหรือ เอา 970 มาใช้สัก2ปีแล้วซื้อใหม่ดีครับ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

980Ti

Last edited by THEFOOL; 16 Oct 2015 at 14:30:08.

OverclockZone Member Khow's Avatar

ถ้าซื้อ 970 ปีหน้าได้เปลี่ยนชัวร์ การ์ดที่ขายในปีนี้เป็น 28nm ทั้งหมดส่วนปีหน้าส่วนใหญ่จะเป็น 16nm FinFET ทั้งนั้นแรงกว่าเย็นกว่าประหยัดไฟกว่า
    คือถ้าพูดถึงว่าซื้อตอนนี้ไม่ว่า 970 980 980Ti รอตกรุ่นทั้งหมด 980Ti จะดีกว่าหน่อยที่ถึงตกรุ่นแล้ว raw power ยังทู่ซี้อยู่ได้นานกว่า 970 เพราะ 970 อยู่ได้ด้วยการ optimize driver จริงๆ พอ Pascal ออกก็นับถอยหลังได้เลยแล้วจะโดน Pascal ตัวที่มาแทน 970 (คาดว่าราคาคงอยู่แถวๆ 6-7 พันสำหรับตัวที่มาแทน) ฉีกหนีเรื่อยๆในเกมใหม่

สิ่งที่น่ากลัวสุดของพี่เขียวคือการลอยแพ driver โดยยกเลิกการ optimize การ์ดรุ่นเก่าเมื่อการ์ดรุ่นใหม่สถาปัตยกรรมใหม่ออกมา การ์ดที่อยู่ในช่วงเปลี่ยนสถาปัตยกรรมนั้นเสี่ยงที่สุดที่จะโดนลอยแพ
    ซึ่งมันเกิดมาแล้วกับ Kepler พอ Maxwell ออกปุ๊บพี่แก drop การ optimize ทันทีอวยแต่ของใหม่ของเก่าช่างมันเผลอๆเปลี่ยน driver แล้วแรงน้อยกว่าเดิมอีก
    ถ้าคิดจะซื้อแบบอยู่ยาวไม่มีการ์ดตัวไหนอยู่ยาวเกิน 1ปีสักตัวครับ เพราะเขาต้องออกตัวใหม่มาหลอกแดกตังเราเรื่อยๆทุกปี

ถ้าจขกท.แบบกะว่าเอาแค่ให้อยู่รอดปีนี้แล้วปีหน้าซื้อใหม่ 950 960 ก็พอล่ะครับ อยู่ที่เกมที่จะเล่นด้วย
    ผมใช้ 980 ยังหวั่นๆเลยโดนซะจนชิน

OverclockZone Member Marvelius's Avatar

ซื้อตัวที่พอใช้ สัก 950 960 750ti มือสอง (หาข้อมูลเกมส์ที่ชอบก่อน) เก็บเงินที่เหลือไว้ รอตัวที่ใช่จริงๆ ในปีหน้า ตามที่ท่าน Khow ให้ข้อมูลไว้ ปีหน้าฟ้าใหม่ ค่อยคิดถึงคำว่า การ์ดจอตัวที่คุ้มที่สุด น่าจะดีกว่า ช่วงเพลา นี้ครับ

ขอบคุณครับ ว่าแต่ขอถามต่อหน่อยถ้าซื้อ การด์ มือสองดูยังไงดีครับผมดูไม่เป็น

ขอถามเพิ่มหน่อยครับมีเว็บที่เปลี่ยบเทียบตัว cpu ว่าเกมนี้ cpu ตัวนี้ ได้ fps ประมาณเท่าไรเปลี่ยบเทียบกับ cpu ตัวอื่นเห็นแว้บ ในกระทู้อื่นมันคือเว็บอะไรหรอครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

จากข่าวที่หลุดออกมานะครับถ้าให้ผมเดาเจ้าตัว GTX X60 ตัวถัดไปความแรงพี่แกน่าจะอยู่ระหว่าง 970 กับ 980 นั่นแหละ
    ไม่รวมการ oc ที่อาจจะทำให้เสยท้าย 980Ti ref ได้ด้วย เพราะ 16nm FinFET มันยัดทรานซิสเตอร์ได้มากกว่าเดิมเกือบสองเท่าในพื้นที่เท่าเดิม แถมจากข่าวยังบอกว่าอัด clock ได้สูงขึ้นอีก
    แล้วดูเหมือนพี่เขียวแกมั่นใจมากว่า Pascal ตัว top น่าจะแรงกว่า Titan X เกือบ 70%+
    ถ้าเคสนี้เป็นจริงหมายความว่ารุ่นกลางๆที่มาแทน 960 ก็น่าจะแรงกว่า 960 ราวๆ 60% คือแรงกว่า 970 แน่ๆแถมน่าจะกินไฟน้อยพอๆกับ 960 หรือต่ำกว่า

จขกท.สังเกตดีๆนะครับว่าบรรดาเสี่ยๆที่เล่นการ์ดจอในช่วงนี้เบรคเอี๊ยดกันหมดเพราะพี่เขียวเปิดข่าวของใหม่มาเรียบร้อยรอให้แรมพร้อมแค่นั้นเอง โรงงานก็เร่งผลิตของใหม่แล้วเผลอๆ เมษายน - พฤษภาคม ปีหน้าก็ได้เห็นตัวใหม่แล้วครับ 6 เดือนเอง ตกรุ่นไวมากสำหรับ 980Ti

บางคนพยายามแขวะว่ารอก็ไม่ได้ใช้หรือ ของขัดตาทัพทำไมขายดี มันขายดีเพราะของใหม่ยังไม่มาบางคนขี้เกียจรอ แต่ผู้ผลิตประกาศเองว่าเจอกัน Q2 2016 ขนาดผมยังรอเลยครับ พับโปรเจคทิ้งทันที แถมเกมที่ออกมาช่วงนี้ยังไม่ได้กินการ์ดเว่อร์มากมายแต่ปีหน้าเกม DX12 จะทยอยออกและน่ากินสเปกกันเป็นล่ำเป็นสัน ซึ่งยังไง จขกท. ได้เปลี่ยนการ์ดแน่ๆ
    จริงๆแล้วปีนี้เราต้องได้เล่น 16nm FinFET ไม่ใช่ 28nm ที่เป็นแบบนี้เพราะ TSMC นั้นไม่พร้อมครับ การ์ด 28nm นั้นออกมาได้ราวๆ 3ปีกว่า แล้วพูดง่ายๆคือมันเทคโนโลยีเก่าแล้วคือถ้ากะอยู่นานๆ การ์ดที่มีขายในตอนนี้ไม่ตอบโจทย์สักตัวครับ
    ผมเลยแนะนำพวกรุ่นกลางๆเพื่อให้เจ็บตัวน้อยที่สุดครับสำหรับช่วงนี้

ปล. การ์ดค่ายเขียวที่ออกปีหน้ามีแนวโน้มว่าจะปรับในส่วนของแรมการ์ดจอให้มีขนาดมากขึ้นด้วยครับ จากเดิมที่ 2GB เป็นขั้นต่ำอาจจะได้เห็น 4GB ในรุ่นกลางๆส่วนตัว Top สุดเป็น 16GB HBM2
    แถมการ์ดค่ายเขียวเล่นเกมกินแรมมากกว่าการ์ดค่ายแดงเพราะตัวสถาปัตยกรรมล้วนๆเลยครับซดเป็นน้ำจนน่าตกใจ
    Last edited by Khow; 16 Oct 2015 at 03:01:34.

Quote Originally Posted by Khow View Post
    จากข่าวที่หลุดออกมานะครับถ้าให้ผมเดาเจ้าตัว GTX X60 ตัวถัดไปความแรงพี่แกน่าจะอยู่ระหว่าง 970 กับ 980 นั่นแหละ
    ไม่รวมการ oc ที่อาจจะทำให้เสยท้าย 980Ti ref ได้ด้วย เพราะ 16nm FinFET มันยัดทรานซิสเตอร์ได้มากกว่าเดิมเกือบสองเท่าในพื้นที่เท่าเดิม แถมจากข่าวยังบอกว่าอัด clock ได้สูงขึ้นอีก
    แล้วดูเหมือนพี่เขียวแกมั่นใจมากว่า Pascal ตัว top น่าจะแรงกว่า Titan X เกือบ 70%+
    ถ้าเคสนี้เป็นจริงหมายความว่ารุ่นกลางๆที่มาแทน 960 ก็น่าจะแรงกว่า 960 ราวๆ 60% คือแรงกว่า 970 แน่ๆแถมน่าจะกินไฟน้อยพอๆกับ 960 หรือต่ำกว่า

จขกท.สังเกตดีๆนะครับว่าบรรดาเสี่ยๆที่เล่นการ์ดจอในช่วงนี้เบรคเอี๊ยดกันหมดเพราะพี่เขียวเปิดข่าวของใหม่มาเรียบร้อยรอให้แรมพร้อมแค่นั้นเอง โรงงานก็เร่งผลิตของใหม่แล้วเผลอๆ เมษายน - พฤษภาคม ปีหน้าก็ได้เห็นตัวใหม่แล้วครับ 6 เดือนเอง ตกรุ่นไวมากสำหรับ 980Ti

บางคนพยายามแขวะว่ารอก็ไม่ได้ใช้หรือ ของขัดตาทัพทำไมขายดี มันขายดีเพราะของใหม่ยังไม่มาบางคนขี้เกียจรอ แต่ผู้ผลิตประกาศเองว่าเจอกัน Q2 2016 ขนาดผมยังรอเลยครับ พับโปรเจคทิ้งทันที แถมเกมที่ออกมาช่วงนี้ยังไม่ได้กินการ์ดเว่อร์มากมายแต่ปีหน้าเกม DX12 จะทยอยออกและน่ากินสเปกกันเป็นล่ำเป็นสัน ซึ่งยังไง จขกท. ได้เปลี่ยนการ์ดแน่ๆ
    จริงๆแล้วปีนี้เราต้องได้เล่น 16nm FinFET ไม่ใช่ 28nm ที่เป็นแบบนี้เพราะ TSMC นั้นไม่พร้อมครับ การ์ด 28nm นั้นออกมาได้ราวๆ 3ปีกว่า แล้วพูดง่ายๆคือมันเทคโนโลยีเก่าแล้วคือถ้ากะอยู่นานๆ การ์ดที่มีขายในตอนนี้ไม่ตอบโจทย์สักตัวครับ
    ผมเลยแนะนำพวกรุ่นกลางๆเพื่อให้เจ็บตัวน้อยที่สุดครับสำหรับช่วงนี้
    ขอบคุณมากครับงั้นผมซื้อ รุ่นกลางๆก็ดี ช่วยแนะนำหน่อยครับตัวไหนน่าเล่นที่ปรับสูงพอได้ จะซื้อมือ 1 มือ 2ไม่กล้าซื้อเพราะเป็นคอมเครื่องแรกที่จะประกอบเองครับการด์จอรุ่นดีๆยังไม่เคยจับเลย มีคอมที่บ้านรุ่นเมื่อ15ปีที่แล้ว

Quote Originally Posted by pochniya View Post
    ขอบคุณมากครับงั้นผมซื้อ รุ่นกลางๆก็ดี ช่วยแนะนำหน่อยครับตัวไหนน่าเล่นที่ปรับสูงพอได้ จะซื้อมือ 1 มือ 2ไม่กล้าซื้อเพราะเป็นคอมเครื่องแรกที่จะประกอบเองครับการด์จอรุ่นดีๆยังไม่เคยจับเลย มีคอมที่บ้านรุ่นเมื่อ15ปีที่แล้ว
    หา 950 960 ของ Zotac รุ่น AMP! ตัวถูกๆเล่นไปก่อนก็ได้ครับพวกนี้ไม่แพงมากระหว่างรอการ์ดใหม่ทำงานพิเศษนิดนึงน่าจะคืนทุนการ์ดที่ซื้อครับ CPU ถ้าชอบ Intel ก็ไปพวก i5 6600K ตัวเดียวจบหาซิงค์ดีๆใส่ลาก oc หน่อย สัก 4.2+ (i7 ผมว่าแพงไปหน่อยนะ)
    ส่วน AMD ช่วงนี้ยังไม่แนะนำ (สาวก AMD ส่วนใหญ่รอ Zen ออก)
    บางคนอาจจะบ่นว่ารออนาคตทำไมแต่ผมว่า 6เดือนนี่แป็บเดียวเองนะครับเกมใหม่มาไม่ถึง 5เกม การ์ดใหม่มาแล้ว แล้วการ์ดใหม่ๆชอบออกมาตอนเกมใหม่ออกด้วย

Quote Originally Posted by Khow View Post
    หา 950 960 ของ Zotac รุ่น AMP! ตัวถูกๆเล่นไปก่อนก็ได้ครับพวกนี้ไม่แพงมากระหว่างรอการ์ดใหม่ทำงานพิเศษนิดนึงน่าจะคืนทุนการ์ดที่ซื้อครับ CPU ถ้าชอบ Intel ก็ไปพวก i5 6600K ตัวเดียวจบหาซิงค์ดีๆใส่ลาก oc หน่อย สัก 4.2+ (i7 ผมว่าแพงไปหน่อยนะ)
    ส่วน AMD ช่วงนี้ยังไม่แนะนำ (สาวก AMD ส่วนใหญ่รอ Zen ออก)
    บางคนอาจจะบ่นว่ารออนาคตทำไมแต่ผมว่า 6เดือนนี่แป็บเดียวเองนะครับเกมใหม่มาไม่ถึง 5เกม การ์ดใหม่มาแล้ว แล้วการ์ดใหม่ๆชอบออกมาตอนเกมใหม่ออกด้วย
    ขอบคุณมากครับตัดสินใจอยู่นานว่าเดียวจะเอางบไปลง cpu ก่อนแล้วค่อย หาการด์ดีๆปีหน้าขอบคุณมากครับกระจ่างเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

คุ้มสุด GTX 970
    เทพสุด GTX 980 Ti

OverclockZone Member daimon's Avatar

ลดเสป็กจาก 290 970 มาใช้ 960 เพื่อรอวันที่ท่าน khow บอกเหมือนกัน

เจอกระทู้นี้ก็มีฉุกคิดนิดนึงนะ แต่ก็มีธงอยู่ในใจแล้วบ้างเหมือนกัน มองว่าซื้อก่อนใช้ก่อนเล่นก่อน ไม่พอใจก็ค่อยปล่อยออกเพิ่มตังค์ซื้อใหม่เอา
    ผมใช้ GTX275 มาจนถึงบัดนี้ ก็หลายปีแล้วล่ะ เล่นได้สุดแค่ DX 10.1 เท่านั้นเกมส์ใหม่ ๆ มาเล่นไม่ได้ ก็เลยต้องจะต้องเปลี่ยนใหม่
    GTX 900 series ยังไปได้อีกยาว 3-4 ปี ตราบใดที่ DX 13 ยังไม่มาและเกมส์ต่างๆ ยังใช้ DX 12 อยู่ เพียงแค่อาจจะปรับสุดติ่งกระดิ่งแมวไม่ได้
    แต่มันก็ยังเล่นได้ เวลาเล่นจริงๆ ส่วนใหญ่ไม่มีใครมาชื่นชมกับภาพบรรยากาศชมนกชมไม้ในเกมส์ระหว่างเล่นมากมายนักโดยเฉพาะพวกเกมส์ 1st person shooting
    ยิงกันอย่างเดียว ฆ่าให้เกลี้ยง คงไม่มาชื่นชมดูความงดงามของแสงเงา เอฟเฟคน้ำ กันเท่าไร

ปัจจัยที่สำคัญที่สุดเลยคือ งบประมาณของแต่ละท่านคับ ถ้าท่านมีตังค์เหลือเก็บเยอะ ๆ ก็ไม่มีปัญหาเรื่องพวกนี้ เห็นได้ว่าบางคนก็ไปจัดชุดใหญ่ ๆ แบบแรง ๆ ตามร้านชั้นนำ
    ชนิดที่ว่าคนธรรมดาอย่่างเรา ๆ ต้องมองตาค้าง มีเท่าไรก็จัดให้สมควรแก่ค่าใช้จ่ายของท่าน สภาวะเศรษฐกิจไม่ดีแบบนี้ เงินทองหายาก ข้าวยากหมากแพง ต้องระมัดระวัง
    การใช้จ่ายเงินทองเนอะ มัวแต่รอ ๆ ก็คงไม่ได้เล่นซักทีนึงล่ะ เพราะไม่รู้ว่ามันจะมาจริง ๆ เมื่อไร ไม่มีใครรู้อนาคต อยู่กับปัจจุบันสำคัญที่สุด ใช้ได้เล่นได้ก็เล่นกันไปก่อน
    ถ้าถามผมนะว่าควรจะซื้ออะไรยังไงเมื่อไร ก็ตอบว่า "ซื้อเมื่อเงินในกระเป๋าท่านพร้อมคับ" เล่นของพวกนี้ถ้าเล่นมานานจะทราบดีว่าเมื่อใดที่ซื้อมาแล้วก็หมายถึงตกรุ่นไปเรียบร้อยแล้ว
    ต้องทำใจยอมรับความจริง วัฏจักรอุปกรณ์พวกนี้มันสั้นถ้าไปตามมันตลอดเวลาก็คงไม่เหลือเงินไว้ใช้จ่ายแล้วล่ะ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

อยากให้คุ้มที่สุดต้องของมือสอง

ไม่รู้สิ ผมเปลี่ยนจาก 670 มาเป็น 970 ผมว่าผมคุ้มนะ

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

ก่อนจะคุ้มต้องมีเกมส์เล่น. ตอนนี้แค่ 670 FHD. ก็กลางสูงได้หมด ไม่รู้จะเปลี่ยนทำไม

จริงๆสถาปัตยกรรมการ์ดจอของ Nvidia จะมีอายุราวๆ2ปีเท่านั้นครับและ Maxwell จะครบสองปีตอนต้นปีหน้า
    Maxwell ตัวแรกออกมาวันที่ 18กุมภาพันธ์ 2014 ก็หมายความว่าสถาปัตยกรรมตัวนี้จะตกรุ่นก็ราวๆ Q1 ปี 2016 จากนั้น Q2 2016 ตัวใหม่ก็จะมา
    Nvidia เปลี่ยนสถาปัตยกรรมทุกสองปีครับถ้าซื้อ Maxwell ตอนนี้อีก6เดือนพี่แกอนาคตก็ไม่ต่างกับ 780Ti ครับ
    ถ้าพิจารณากันดีๆ Maxwell 9XX นั้นออกมาขัดตาทัพระหว่าง TSMC ยังผลิต 16nm ได้ไม่กระเตื้องครับ
    แต่ทว่าไตรมาสนี้ TSMC เร่งผลิตชิบให้ Nvidia แล้วหมายความว่าอีก 4เดือน GPU ก้พร้อมลงตลาดแล้วเป็นผมๆไม่เสี่ยงหรอกครับ
    บางคนที่เขายอมรอเพราะอยากทุ่มเงินทีเดียวให้คุ้มมากกว่า บางคนยอมลดสเปกด้วยซ้ำทั้งๆที่เคยมี 980 970 คือพอเสพความแรงจนอิ่มตัวก้ขายทิ้งหาตัวมาสำรองใช้พอ
    ผมมี 660Ti กับ 290 สำหรับสำรองใช้ (ขายไปก็ได้ตังนิดเดียวสู้เก็บไว้สำรองใช้ดีกว่า)
    จริงๆ 950 960 มันก็พอเล่นเกมได้นะถ้าไม่ได้บ้าระห่ำปรับ AA เยอะๆ

ก็ว่ากันไปเนอะ ถ้า จขกท. ใช้ตัวที่ยังพอเล่นอยู่ ก็ให้รอไปก่อน เก็บเงินรอไว้ค่อยซื้อทีเดียว
    ใครใช้การ์ดรุ่นเก่า ๆ อยากเปลี่ยนใหม่ก็จัดไปได้เลย จะทรมานทนรอไปแล้วมันไม่ได้อะไร อนาคตยังไม่แน่นอน
    ราคาก็อย่าหวังว่ามันจะถูกจนยิ้มได้ ตราบใดที่ยังไม่มีความแน่นอนจาก Nvidia ว่าจะวางขายเมื่อไร ก็อย่าไปตามข่าวลือ
    จนเกินไป ใครอยากจะรอก็ปล่อยให้เค้ารอไป เอาที่สบายใจ

ถ้าไม่คิดจะใช้วินโดว์10 และซื้อแล้วไม่คิดจะอัพอะไรอีก ซัด 980ti ไปเลย อย่าเอา 970 เพราะเดี๋ยวจะเกิดสถานการณ์ที่เราเกิดคิดว่า ทำไมเราไม่เอา 980ti ไปเลยวะ

OverclockZone Member kitti.kit's Avatar

6-7 เดือนก่อนตัวใหม่จะมา ถ้าต้องการเสพภาพสวยๆก้ต้อง 980TI
    แต่ถ้ารอได้เล่นเกมส์ปรับกลางๆไม่ใช้ปัญหาก็ 960 ก็น่าจะพอเพียง
    ******แต่ส่วนมากจะลงแดงอดใจมะไหวไปสอยมาจนได้*****

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    Performance without issue fanboy

โลก IT ไม่มีคำว่าใช้ยาวๆครับ อีก2ปีการ์ดมันก็ออกใหม่ แรงกว่า ถูกกว่า ประหยัดไฟกว่า รองรับฟีเจอร์ใหม่ๆเยอะกว่า ตอนนี้ซื้อตามงบและเอาที่พอใจเถอะครับ
    ปรับสุดแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำหรับผมหมายถึงออปชันทุกอย่างสูงสุด ยกเว้น MSAA ตัวไหนไม่ไหวก็ลดลงมาบ้าง ให้เล่นลื่นๆแต่ภาพไม่น่าเกลียด ผมจะชอบดูไกด์การปรับกราฟฟิกเกมที่ตัวเองเล่น HardOCP กับเว็บของ Nvidia มีไกด์ดีๆอยู่ หรือไม่ก็หาใน Google

แต่ถ้าเอาแบบสุดหมดทุกรูขุมขน 8xMSAA 8xSGSSAA 8xOGSSAA เพิ่ม Resolution Scale ปรับ Advanced Graphics ในเกมโหดๆ DSR 4x ไรงี้ต่อให้ 980 Ti ก็ไม่พอกับ 720p หรอกครับ
    Last edited by Botvinnik; 16 Oct 2015 at 14:09:59.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks