overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30
    OverclockZone Member เจ้าพ่อวินนิ่ง's Avatar
    กรุงเทพ( นครบาล )

Default กำลังหาซื้อ เมาส์+คีย์บอร์ด แบบดูดี เรียบหรู ราคาประมาณ 3000 +-

ตอนนี้ดูตัวนี้อยู่ครับ ยังไม่มีตัวเปรียบเทียบ ราคาประมาณ 2000 กว่าบาท และไม่รู้ว่า จะมีรุ่นใหม่ หรือยี่ห้ออื่นที่ทำมาคล้ายแบบนี้อีกหรือป่าว เพราะตัวนี้ผลิตตั้งแต่ปี 2013
    Rapoo Advanced Wireless Mouse & Keyboard Combo 8900P

ใครใช้อยู่ หรือมีแนะนำรุ่นไหน ที่สวย และดีกว่า ราคาประมาณ 3000+- แนะนำด้วยครับ

http://www.rapoo.com/ProductShow.asp...F%2frRn4UKA%3d

OverclockZone Member

งบนี้อย่างน้อยต้องเป็น Mechanical Keyboard
    ส่วนเมาส์แนะนำว่าไปจับตัวจริงแล้วเลือกจะดีกว่า

เรื่องดีไซน์/งบที่มี...คงต้องเลือกแล้วหล่ะว่าจะเอา "เรียบหรู" แต่คุณภาพ "เดนระยำ" กับดีไซน์เชยๆ แต่คุณภาพ ฟิลลิ่ง ดีกว่าเยอะ

OverclockZone Member เจ้าพ่อวินนิ่ง's Avatar

Quote Originally Posted by xีหมาทอด View Post
    งบนี้อย่างน้อยต้องเป็น Mechanical Keyboard
    ส่วนเมาส์แนะนำว่าไปจับตัวจริงแล้วเลือกจะดีกว่า

เรื่องดีไซน์/งบที่มี...คงต้องเลือกแล้วหล่ะว่าจะเอา "เรียบหรู" แต่คุณภาพ "เดนระยำ" กับดีไซน์เชยๆ แต่คุณภาพ ฟิลลิ่ง ดีกว่าเยอะ
    ไม่เอาแบบคีย์บอร์ดเล่นเกมส์แบบหนาๆ มีไฟนะครับ
    ต้องการดีไซด์ เรียบและบาง เพราะเน้นกดตัวเลข เป็นส่วนใหญ่ กับพิมพ์นิดหน่อยเท่านั้นเองครับ และต้องการเป็นของประดับ โต๊ะทำงานครับ

OverclockZone Member Cornelius's Avatar
    ชื่ออ่านว่า คอร์นีเลียส

ผมว่าหา feedback ยากสำหรับคียฺบอร์ดธรรมดาๆ ราคา 3000+- แบบนี้

คนเอางบขนาดนี้ไปลงแมคคานิค่อลคีย์บอร์ดหมด

OverclockZone Member alwayz's Avatar

ร้านน้าแอ๊ด 1050 บาท

Quote Originally Posted by Cornelius View Post
    ผมว่าหา feedback ยากสำหรับคียฺบอร์ดธรรมดาๆ ราคา 3000+- แบบนี้

คนเอางบขนาดนี้ไปลงแมคคานิค่อลคีย์บอร์ดหมด
    แมคคานิค่อลคีย์บอร์ด นี่ มีแบบที่ใช้วัสดุดีๆ ดูภายนอก แล้วดูดีมีราคาบ้างหรือป่าวครับ

ผมหาดู มีแต่แบบ แนวโบราณ ลิเกๆ แบบมีไฟหลากสี

อยากได้แบบดูเรียบๆ วัสดุหรูหรา ราคาแพงหน่อยก็ได้ ไม่ว่ากัน

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

^
    ^

นึกออกก็คงพวก FILCO อ่ะมั้งครับ แต่รูปแบบก็เหมือนกับคีย์บอร์ดบ้านๆ ตัวละ 200 บาทอยู่ดี

Quote Originally Posted by เจ้าพ่อวินนิ่ง View Post
    แมคคานิค่อลคีย์บอร์ด นี่ มีแบบที่ใช้วัสดุดีๆ ดูภายนอก แล้วดูดีมีราคาบ้างหรือป่าวครับ

ผมหาดู มีแต่แบบ แนวโบราณ ลิเกๆ แบบมีไฟหลากสี

อยากได้แบบดูเรียบๆ วัสดุหรูหรา ราคาแพงหน่อยก็ได้ ไม่ว่ากัน
    รวมแคปก็ 10K+

Last edited by xีหมาทอด; 16 Oct 2015 at 22:32:11.

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

SteelSeries 6GV2 Black Cherry ไงครับ

Mechanical Keyboard แบบซ่อนรูป หน้าตาบ้านๆ ไม่ลิเก ไม่มีไฟ มาพร้อม Key Thai ในราคา 3890 บาท

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=3771

แต่ถ้าชอบปุ่มกดที่ใช้แรงกดน้อยกว่า Black Switch ก็จะมีเป็นรุ่น SteelSeries 6GV2 Red Cherry ครับ ราคาจะอยู่ที่ 4390 บาท

ในส่วนของ Design นั้นจะเป็นแบบเดียวกับตัว SteelSeries 6GV2 Black Cherry เลยครับ แต่จะต่างกันตรงที่ Switch ที่ใช้

ทั้ง 2 ตัวนี้เป็น Cherry Switch ด้วยนะครับ สุดยอด Switch สำหรับ Mechanical Keyboard ต้อง Cherry Switch จากเยอรมัน
    Last edited by XP_armor; 17 Oct 2015 at 05:52:32.

เค้าบอกอยากได้ดีไซน์ก็อย่าไปยัดแมคคานิคให้เค้าเลยครับ
    เม้าส์หาเอาตามศรัทธา ความสวยแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
    แต่คีบอร์ด ลองมองของ razer หรือ Logitech ดู

OverclockZone Member MajiNPic's Avatar

Quote Originally Posted by เจ้าพ่อวินนิ่ง View Post

ปกติ Mechanical Keyboard ก็ใช้วัสดุดีกว่า Keyboard ทั่วไปอยู่แล้วครับ
    ถ้าชอบเรียบๆ งานเนียนๆ ลองดูยี่ห้อ Filco ครับ งานเนี้ยบทุกรุ่น ราคาอยู่ช่วง 4000-5000 บาท
    ถ้าอยากดูหรูกว่านั้นก็พวก Ducky Tuhaojin ครับ เป็นอะลูมิเนียม ผมใช้อยู่ ใครมาเห็นก็ทักครับ แต่ตัวนี้แพงครับ 8000 กว่าบาท
    แต่ถ้าไม่ชอบ Mechanical แนะนำให้ไปดู Logitech ครับ อย่างรุ่นยอดนิยมก็ Logitech Wireless Illuminated K800 ครับ ราคา 3000 กว่าบาท
    ส่วน Mouse แนะนำพวกไร้สายครับ Logitech M950T, Logitech G700s, Steel Series Sensei Wireless พวกนี้ผมว่าดูหรูทั้งนั้น จับดูยิ่งรู้สึกเลย

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

Keyboard ยาง ไม่ว่าจะราคา 300 หรือ 2000 กว่าบาท มันก็แทบไม่ได้ต่างกัน จะต่างกันก็แค่ยี่ห้อ วัสดุภายนอก และ Design

แต่ถ้าได้ลอง Mechanical Keyboard แล้ว จะมีความรู้สึกเลยครับว่ามันต่างจาก Keyboard ยางแน่นอน แต่เมื่อได้ลองแล้ว จะชอบหรือไม่ชอบก็อีกเรื่องนึง บางคนที่ได้ลอง Mechanical Keyboard แล้วติดใจก็เยอะ ส่วนคนที่ไม่ชอบแล้วกลับมาใช้ Keyboard ยางเหมือนเดิมก็มีครับ

และที่สำคัญก็คือ ถ้าจะเอาไปเล่นเกมส์ ผมไม่แนะนำ Wireless Keyboard ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ
    ทุกความเห็นเป็นประโยชน์กับผมมาก เพียงพอใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจแล้วครับ

Mechanical Keyboard ไม่เหมาะกับความต้องการของผม แต่ผมพอทราบแล้วว่า คุณภาพมันดีเนื่องจากออกแบบมาเพื่อการเล่นเกมส์ น่าจะเปรียบเสมือนจอยสติ๊กดีๆ

แต่ผมต้องการคีย์บอร์ด ที่ดูเรียบหรู ไร้สาย วางกับโต๊ะทำงานเปรียบเสมือนเครื่องประดับชิ้นนึง และทำความสะอาดได้ง่ายๆ แม่บ้านในสำนักงาน ก็หยิบมาเช็ดทำความสะอาดได้ง่ายๆ

ซึ่งดูแล้ว Logitech Wireless Illuminated K800 ครับ ราคา 3000 กว่าบาท
    ส่วน Mouse แนะนำพวกไร้สายครับ Logitech M950T, Logitech G700s, Steel Series Sensei Wireless ตามที่ท่านบนแนะนำ น่าจะเหมาะกว่า

OverclockZone Member argu's Avatar

k70 คร้าบ ผมว่าสวยนะว่าว่างๆจะไปซื้อมาไว้ที่ทํางานเลย

โอ ขอโทษที่ไม่ได้ดูว่าไร้สาย
    Last edited by argu; 17 Oct 2015 at 15:46:56.

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ถ้าไร้สายลองดูตัวนี้ป่ะครับ อิอิ

FiLco Majestouch Convertible 2 Bluetooth Blue switch 6190 @ envisimple

ทุกความเห็นเป็นประโยชน์กับผมมาก เพียงพอใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจแล้วครับ

Mechanical Keyboard ไม่เหมาะกับความต้องการของผม แต่ผมพอทราบแล้วว่า คุณภาพมันดีเนื่องจากออกแบบมาเพื่อการเล่นเกมส์ น่าจะเปรียบเสมือนจอยสติ๊กดีๆ

แต่ผมต้องการคีย์บอร์ด ที่ดูเรียบหรู ไร้สาย วางกับโต๊ะทำงานเปรียบเสมือนเครื่องประดับชิ้นนึง และทำความสะอาดได้ง่ายๆ แม่บ้านในสำนักงาน ก็หยิบมาเช็ดทำความสะอาดได้ง่ายๆ

ซึ่งดูแล้ว Logitech Wireless Illuminated K800 ครับ ราคา 3000 กว่าบาท
    ส่วน Mouse แนะนำพวกไร้สายครับ Logitech M950T, Logitech G700s, Steel Series Sensei Wireless ตามที่ท่านบนแนะนำ น่าจะเหมาะกว่า
    Mechanical Keyboard เดิมที่เค้าไม่ได้ออกแบบเพื่อเกมเมอร์ครับ มีมากว่า 20 ปีแล้ว จุดประสงค์คือฟิลลิ่งการพิมพ์ที่ดีมากจนถ้าใช้ปุ่มยางแทบจะปาหัวหมาทิ้ง

แต่ถ้ายังยึดติดกับแฟชั่น...Apple Magic Keyboard ดีและคุ้มค่าสุดในตัวที่ว่ามาแล้ว (จริงๆ มันไม่ค่อยคุ้มหรอก ถึงบอกแต่แรกว่าไป Mechanical Keyboard ดีกว่า )

Mechanical Keyboard มันมีข้อเสียตรงที่ต้นทุนสูง

เพราะ Switch ตัวนึงก็ตกประมาณ 30 กว่าบาทเข้าไปแล้ว อย่างน้อยๆก็มี 84 ปุ่ม ก็คูณเข้าไปครับ ต้นทุนตกประมาณ 2500 - 3000 บาท เฉพาะปุ่มนะครับ ยังไม่รวมวัสดุอย่างอื่น

ด้วยเหตุนี้ Mechanical Keyboard จึงมีราคาสูง และน้ำหนักมาก แต่ก็ได้เรื่องของความทนทานและสัมผัสที่ดีกว่า

ส่วน Keyboard ยาง หรือ Rubber นั้น มันทำออกมาด้วยเหตุผลหลักๆเลยก็คือ ต้นทุนต่ำ มีราคาถูกกว่า เพื่อที่จะได้ทำขายในราคาถูก และน้ำหนักที่เบานั้นก็เป็นผลพลอยได้ครับ

OverclockZone Member Cornelius's Avatar
    ชื่ออ่านว่า คอร์นีเลียส

แสดงว่าท่านไม่เคยกดแมคคานิค่อลคีบอร์ดเลยซักครั้ง

หลักๆมันคือความรู้สึกที่เรากดแป้นพิมพ์ลงไปครับ ซึ่งฟินมือมากๆๆๆๆๆ

เรื่องความทนทานนั้นเป็นเหตุผลรอง เป็นผลพลอยได้มากกว่าครับ

อยากให้ไปลองกดดู Blue/Red เทียบกันดู แล้วท่านจะบอกว่ารู้งี้ใช้ตั้งนานแล้ว

ถ้าท่านพิมพ์สัมผัสได้ ลอง Rosewill ก็ได้ครับ 2300 เอง สวิช Cherry คุ้มโครตๆ
    http://www.jib.co.th/web/index.php/p.../31/index.html
    Last edited by Cornelius; 18 Oct 2015 at 08:52:55.

เชื่อเปล่าหว่าผมซื้อ gaming gear มาเพื่อใช้ทำงาน - -

- FILCO majestouch 2 black sw พิมพ์มันส์มือมาก
    - Logitech G600 เอาปุ่มมาโครมา set เป็นคีย์ลัดต่างๆ + จับสบายมือเป็นอย่างมาก

คือผลพลอยได้สำหรับพวก gaming gear คือความสบายและสัมผัสที่แตกต่างจากของทั่วไปนี่แหละ (ทั้งนี้โปรดดูยี่ห้อและรีวิวก่อนการตัดสินใจซื้อด้วยนะ)

OverclockZone Member Criticism's Avatar

Quote Originally Posted by xีหมาทอด View Post
    รวมแคปก็ 10K+

พูดตรงๆครับ ถ้าไม่ได้เล่นGaming Gear ดูยังไงก็ดูไม่ออกว่าแพง ออกแนวลิเกๆด้วยซ้ำ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks