Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาการdouble bootก่อนbootติดเข้า window ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาการdouble bootก่อนbootติดเข้า window ครับ

สอบถามหน่อยครับผมเป็นมือใหม่ งงนิดหน่อย ว่า พอดีใช้ board Gigabyte X99-UD4 I7 5820K เวลาเปิดเครื่อง บางทีจะ double boot ก่อนจะ boot ติดเข้า window ผมเข้าใจว่า boot ครั้งแรกมันคงเช็คไฟไฟไม่พอ มันก็เลย boot อีกทีเพื่อให้จ่ายไฟพอ (ผมใช้ Power 750 ตัว80+ Platinum ไฟเพียงพอครับลองใช้เว็ปคำนวนเเล้วเหลือๆใช้ทั้งเครื่อง 580 นิดๆครับ) แบบนี้มีทางแก้ให้ boot ทีเดี่ยวติดไหมครับ พอดีไปอ่านในเว็ปอื่นๆ เหมือนจะต้องไปปิด internal pll overvoltage อ้างอิงจาก http://www.overclock.net/t/1161672/c...s-twice-normal

ซึ่งผมลองเข้าใน Bios ของ Gigabyte x99 ทุกอย่างตั้ง Autoหมดนะครับเพราะผมปรับไม่ค่อยเป็น ใช้เดิมๆส่วนมากครับ ผมลองหาหัวข้อของ internal pll overvoltage ไม่เจอเลยครับ หรือ Board Gig มันตั้งชื่อต่างจากเจ้าอื่นๆ

หรือว่าการ double boot มันก็ปกติรึเปล่าครับ มันจะส่งผลต่อการ์ดจอ HDD รึเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ตอนมัน boot ช่วงแรก มันเป็นหน้าโปรแกรมของ RAID controller หรือเปล่าครับ ?

Comment

ไม่ครับ ไฟเข้าปั้บก็ดับเลยเเล้วก็ไฟเข้าบูทติด เข้าwindow ครับ

Comment

เป็นแบบนี้ป่ะ ถ้าเปิดครั้งแรก กดเปิดปุ๊ปแมร่งดับเลย แล้วก็บูทขึ้นมาใหม่ เข้าวินโดว+ใช้งานปกติ
        ต่อไปถ้าปิดเครื่อง มันก็เปิดปกติ ไม่มีดับก่อน 1ที

แต่ถ้าดึงปลั๊ก/ปิด สวิต PSU มันจะกลับไปดับ 1ที ก่อนบูทติดปกติ ?

Comment

ใช่เลยครัช แต่บางทีมันก็ไม่เป็นนะครับ แต่ส่วนมากจะเป็นครับ
          หรือ คนเป็นแบบผมเยอะแยะเนี่ย 5555

Comment

Originally posted by chatchavin View Post
            ใช่เลยครัช แต่บางทีมันก็ไม่เป็นนะครับ แต่ส่วนมากจะเป็นครับ
            หรือ คนเป็นแบบผมเยอะแยะเนี่ย 5555
            ผมใช้ Asrock อยู่ก็เป็นอ่ะเท่าที่หาข้อมูล Asus ก็เป็น แต่ Asus ออกไบออสมาแก้อ่ะ
            ผม Email ไปหา Asrock แมร่งก็บอกเช็คโน่นนี่นั่น ไอ5 คอมผมไม่ได้เป็นอะไรชิ้นส่วนอื่นๆอ่ะ
            บอกให้อัพเดตไบออสล่าสุด ดีออก ไบออสล่าสุดก็เอ๋อมีบัค -*-

Comment

อ้าวเห้ยเจอพวกเดียวกันละ 555+ เคยเจอนะคับอาการนี้สมัยซื้อ CPU+MB+Ram+PSU จากร้าน TK ชื่อดัง เมื่อหลายปีก่อน Socket 775
              แรก ๆ ใช้แล้วไม่เป็น แต่พอใช้ได้ซักพัก เปิดเครื่องทีนึงแล้วดับพรึ่บ แล้วรอแปบนึงจะติดขึ้นมาเองใช้งานปกติ เราก็นึกว่า มันคงเป็นปกติของบอร์ด Asus P5Q
              มั้ง ก็ใช้มาเรื่อย ๆ จน PSU ฉิบหายไป 1 ตัว เอาไปเคลมแล้วเทรินเปลี่ยนใหม่ ยี่ห้อใหม่ก็ยังเป็นอีก จนกระทั่งวันนึงมันก็เปิดไม่ติดเลยทีนี้
              ก็เลยเปลี่ยนแม่งทั้ง PSU + MB ปรากฎว่ามันหายไป เลยสรุปเบื้องต้นไว้ว่าอาจจะเป็นที่ PSU หรือ MB อย่างใดอย่างนึง หรือ ความฉิบหายที่ว่านี้อาจจะเกิดจาก
              USB Front panel ที่หน้าเคสมันช็อตแล้วพาอย่างอื่นฉิบหายไปด้วยก็เป็นได้

ปล. เคยโพสถามในเวปนี้ล่ะหลายปีแล้ว ไม่มีใครตอบได้ Flash Bios ใหม่ก็แล้วก็ยังเป็นอยู่ ก็เลยทนใช้ไปจนมันเปิดไม่ติด

Comment

Originally posted by eicalos View Post
                อ้าวเห้ยเจอพวกเดียวกันละ 555+ เคยเจอนะคับอาการนี้สมัยซื้อ CPU+MB+Ram+PSU จากร้าน TK ชื่อดัง เมื่อหลายปีก่อน Socket 775
                แรก ๆ ใช้แล้วไม่เป็น แต่พอใช้ได้ซักพัก เปิดเครื่องทีนึงแล้วดับพรึ่บ แล้วรอแปบนึงจะติดขึ้นมาเองใช้งานปกติ เราก็นึกว่า มันคงเป็นปกติของบอร์ด Asus P5Q
                มั้ง ก็ใช้มาเรื่อย ๆ จน PSU ฉิบหายไป 1 ตัว เอาไปเคลมแล้วเทรินเปลี่ยนใหม่ ยี่ห้อใหม่ก็ยังเป็นอีก จนกระทั่งวันนึงมันก็เปิดไม่ติดเลยทีนี้
                ก็เลยเปลี่ยนแม่งทั้ง PSU + MB ปรากฎว่ามันหายไป เลยสรุปเบื้องต้นไว้ว่าอาจจะเป็นที่ PSU หรือ MB อย่างใดอย่างนึง หรือ ความฉิบหายที่ว่านี้อาจจะเกิดจาก
                USB Front panel ที่หน้าเคสมันช็อตแล้วพาอย่างอื่นฉิบหายไปด้วยก็เป็นได้

ปล. เคยโพสถามในเวปนี้ล่ะหลายปีแล้ว ไม่มีใครตอบได้ Flash Bios ใหม่ก็แล้วก็ยังเป็นอยู่ ก็เลยทนใช้ไปจนมันเปิดไม่ติด
                แบบนี้ก็มีโอกาสพังสินะครับ T_T ของผมคิดว่าอาจจะเกิดจาก Mainboard
                Last edited by chatchavin; 16 Oct 2015, 22:57:24.

Comment

Originally posted by good11 View Post
                  ผมใช้ Asrock อยู่ก็เป็นอ่ะเท่าที่หาข้อมูล Asus ก็เป็น แต่ Asus ออกไบออสมาแก้อ่ะ
                  ผม Email ไปหา Asrock แมร่งก็บอกเช็คโน่นนี่นั่น ไอ5 คอมผมไม่ได้เป็นอะไรชิ้นส่วนอื่นๆอ่ะ
                  บอกให้อัพเดตไบออสล่าสุด ดีออก ไบออสล่าสุดก็เอ๋อมีบัค -*-
                  5555 แล้วใช้งานมากี่ปีมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

Comment

Originally posted by chatchavin View Post
                    5555 แล้วใช้งานมากี่ปีมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
                    MB พึ่งซื้อมือ1 มาครับ มันก็ไม่มีอะไรหรอก แต่แค่ไม่สบายใจ ผมเขียนแมลส่งวุ่นเลย
                    ติดต่อ Asrock Suport ไปก็อย่างที่ผมบ่น ตอนนี้กำลังแจ้งทาง Asrock Thailand อยู่
                    พรุ่งนี้ ผมโทรแจ้งทาง Synnex ที่เป็น Dealer โดยตรงอีกด้วย ประเด็นผมสรุป ได้คร่าวๆ
                    ไบออสผมมันเอ๋อครับ ปัญหา double boot คือต้องไปปิด internal pll overvoltage ใน ไบออส
                    แต่ตัว MB ASrock Z97M OC Formular ไม่มีฟังก์ชั่นนี้ครับ แต่ตัว Asrock Z97 OC Formular นั้น
                    มีฟังก์ชั่นนี้ครับ ผมไปเปิดคลิปดูมาล่ะ เหนื่อยจิต มันก็ความสบายใจอ่ะเนอะ อยากเปิดทีเดียวติด เหมือนคอนื่นทั่วไป

Comment

ครับใครใช้ board x99 แล้วเป็นบ้างอีกไหมครับ

Comment

Originally posted by good11 View Post
                        MB พึ่งซื้อมือ1 มาครับ มันก็ไม่มีอะไรหรอก แต่แค่ไม่สบายใจ ผมเขียนแมลส่งวุ่นเลย
                        ติดต่อ Asrock Suport ไปก็อย่างที่ผมบ่น ตอนนี้กำลังแจ้งทาง Asrock Thailand อยู่
                        พรุ่งนี้ ผมโทรแจ้งทาง Synnex ที่เป็น Dealer โดยตรงอีกด้วย ประเด็นผมสรุป ได้คร่าวๆ
                        ไบออสผมมันเอ๋อครับ ปัญหา double boot คือต้องไปปิด internal pll overvoltage ใน ไบออส
                        แต่ตัว MB ASrock Z97M OC Formular ไม่มีฟังก์ชั่นนี้ครับ แต่ตัว Asrock Z97 OC Formular นั้น
                        มีฟังก์ชั่นนี้ครับ ผมไปเปิดคลิปดูมาล่ะ เหนื่อยจิต มันก็ความสบายใจอ่ะเนอะ อยากเปิดทีเดียวติด เหมือนคอนื่นทั่วไป
                        เบื้องต้นลองหา PSU ตัวใหม่ ยืมใครมาก็ได้เอามาเสียบลองดูก่อนคับ ใช้แค่แปบเดียวก็รู้แล้ว ถ้ามันยังเป็นอีกก็แสดงว่าเป็นที่บอร์ดเราก็มาโฟกัสต่อว่า
                        เพราะอะไร

1. เมนบอร์ดช็อตกับเคสไหม
                        2. Front Panel ที่เสียบลงบอร์ดมีอะไรช็อตไหม

ถ้า 2 ข้อนี้แก้แล้วไม่เป็นก็เตรียมเครมหรือซื้อบอร์ดใหม่ได้เลยคับ

มีอีกเรื่องนึงคือบัสของแรมนะ เคยเจอว่าบอร์ดเขียนว่ารับแรมได้ 1333 MHz แต่พอใส่ลงไปแล้วมันขึ้นมาให้แค่ 1066 MHz ก็เลยไปปรับให้เป็น 1333 Mhz
                        แล้วก็มีอาการนี้เกิดขึ้น ถ้ายังไงลองปรับบัสแรมให้ต่ำสุดเท่าที่บอร์ดเขียนใน spec ดู แล้วเช็คดูว่าเป็นไหม ถ้ายังเป็นอีกก็เป็นที่บอร์ด ไม่มีสาเหตุอื่นอีกแล้ว

Comment

Originally posted by eicalos View Post
                          เบื้องต้นลองหา PSU ตัวใหม่ ยืมใครมาก็ได้เอามาเสียบลองดูก่อนคับ ใช้แค่แปบเดียวก็รู้แล้ว ถ้ามันยังเป็นอีกก็แสดงว่าเป็นที่บอร์ดเราก็มาโฟกัสต่อว่า
                          เพราะอะไร

1. เมนบอร์ดช็อตกับเคสไหม
                          2. Front Panel ที่เสียบลงบอร์ดมีอะไรช็อตไหม

ถ้า 2 ข้อนี้แก้แล้วไม่เป็นก็เตรียมเครมหรือซื้อบอร์ดใหม่ได้เลยคับ

มีอีกเรื่องนึงคือบัสของแรมนะ เคยเจอว่าบอร์ดเขียนว่ารับแรมได้ 1333 MHz แต่พอใส่ลงไปแล้วมันขึ้นมาให้แค่ 1066 MHz ก็เลยไปปรับให้เป็น 1333 Mhz
                          แล้วก็มีอาการนี้เกิดขึ้น ถ้ายังไงลองปรับบัสแรมให้ต่ำสุดเท่าที่บอร์ดเขียนใน spec ดู แล้วเช็คดูว่าเป็นไหม ถ้ายังเป็นอีกก็เป็นที่บอร์ด ไม่มีสาเหตุอื่นอีกแล้ว
                          ผมก้าวข้าม ทุกอย่างที่คุณบอกหมดไปแล้วครับ มั่นใจว่าเป็นที่ไบออสใน MB กำลังติดต่อ ดำเนินการแจ้งเรื่องอยู่ครับ ให้มันอัพเดตไบออสตัวใหม่ที่เสถียรออกมา

Comment

ผมก้าวข้าม ทุกอย่างที่คุณบอกหมดไปแล้วครับ มั่นใจว่าเป็นที่ไบออสใน MB กำลังติดต่อ ดำเนินการแจ้งเรื่องอยู่ครับ ให้มันอัพเดตไบออสตัวใหม่ที่เสถียรออกมา
                            งั้นก็รอต่อไปนะคับ ขอให้โชคดี คิดว่าคงยากแล้วเพราะมันตกรุ่นไปแล้วเนอะชิปเซตนี้
                            เคยคิดว่าเพราะ Bios เหมือนกันสมัยเล่นชิปเซต P45 สุดท้ายมันก็ไม่ออกใหม่มาให้โดนลอยแพไปจนมันพังไปเอง
                            ถ้าให้แนะนำก็คือเปลี่ยนบอร์ดใหม่ Z97/H97 ช่วงนี้ยังพอหาได้อยู่

Comment

งั้นก็รอต่อไปนะคับ ขอให้โชคดี คิดว่าคงยากแล้วเพราะมันตกรุ่นไปแล้วเนอะชิปเซตนี้
                              เคยคิดว่าเพราะ Bios เหมือนกันสมัยเล่นชิปเซต P45 สุดท้ายมันก็ไม่ออกใหม่มาให้โดนลอยแพไปจนมันพังไปเอง
                              ถ้าให้แนะนำก็คือเปลี่ยนบอร์ดใหม่ Z97/H97 ช่วงนี้ยังพอหาได้อยู่
                              ลุ้นดูครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนเลย งบหมดครับช่วงนี้ ปัญหาบูทมันเล็กน้อยครับ ยังใช้ได้ปกติ แค่รำคาญ = =

Comment

Working...
                              X