overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member

Default ช่วยทีครับ อาการคอมดับเองครับ

spec ที่ใช้

CPU : AMD-FX8320( Box-STREK )
    M/B : Gigabyte 990FXA-UD3
    HDD : Seagate 1TB
    SSD : Sandisk 120gb
    PSU : Seasonic M12II 750W evo-
    DVD : DVD LG GH-24NS
    Ram : G.Skill ddr3(1866) 4*2
    VGA : HIS R9-280x

อาการจะเป็นแบบบางทีเปิดไป 8 ชม ดับ บางทีก็ 5 นาทีดับ บางทีก้ 2-3 ชมดับ แต่พอดับ จะเปิดได้แค่ 5 วิแล้วดับเลยครับ ไม่ก็เปิดเข้าเล่นเกมได้ 5 นาทีดับ

ซึ่งผมได้แก้ไขปัญหาเบื้องต้น ถอดการ์ดจอ ถอดแรมมา ก็ยังดับอยู่ดีครับ
    และได้ติดซิ้งที่ cpu เป็นซิ้ง cm212x ตอนที่คอม full load cpu อยู่ที่ 54 องศาครับ
    ใครพอทราบบ้างว่าเป็นที่อะไร ตอนนี้ได้เอาไปตั้งที่ร้านพี่ พี่เขาเชคให้ เปิดวันละ 3-4 ชม มา 3-4 วันแล้ว ไม่ดับครับ

วิเคราะห์อาการเบื้องต้น สามารถเกิดได้จากหลายสาเหตุมาก ๆ นะคับ ตามปกติแล้ว เครื่อง PC จะเปิดไว้ยังไงก็ตามแต่มันควรดับเมื่อเราเป็นคนสั่งให้มันดับด้วยการ shutdown
    หรือ กดปิดเอง เท่านั้น มันไม่่ควรปิดตัวเองได้ด้วยแบบนี้นะ

เบื้องต้นลองดูอุณภูมิของ HDD กับ Mainboard ว่าสูงเกินไปไหม เช็คสายไฟฟ้าด้วยว่ามีการหลวมไหม
    ถ้ายังดับอยู่ต้องเพ่งเล็งไปที่เรื่องการจ่ายพลังงาน ได้แก่ PSU และ Mainboard ใช้ AMD ทั้งชุดแบบนี้กินไฟค่อนข้างมาก อาจจะมีส่วนว่ากำลังไฟฟ้าไม่พอ จ่ายไฟฟ้าได้ไม่เสถียร
    ลองหา PSU ที่กำลังวัตถ์สูงกว่า มาเปลี่ยนดูแล้วลองว่าดับไหม ถ้าดับอีกเป็นที่ Mainboard แล้ว อาจจะช็อตกับเคส หรือ แผง Front panel
    หน้าเคส

PSU ยี่ห้อนี้ก็ใช้ได้อยู่แต่ก็ใช่ว่ามันจะเสียไม่ได้นะคับ

ของผมอาการที่เจอดับเอง คล้ายๆแบบนี้ เจอว่า cpu amd เสียครับ ตอนที่เป็นมันจะเริ่มรวนมากขึ้น เร็วขึ้นเรื่อยๆ ทีแรกก็นึกว่าเป็นเรื่องความร้อนแต่เปลี่ยน psu และ cpu sink แล้วไม่หาย มาจบที่ cpu
    กรณีนี้ คิดว่า cpu sink หรือไม่ก็ cpu คับ

เข้ามาฟังปัญหาด้วยครับ

โอเคครับ จะลองเชคยังไงได้บ้างครับ TT. แต่มีคนเคยเป็นบอกว่าเป็นเพราะ mainboard อาการเดียวกันเป๊ะๆ

เปลี่ยนถอดทุกชิ้นด้วยอุปกรณ์ชิ้นใหม่(หามาอีก 1 ชุด) ถอดทีละชิ้นเดี๋ยวก็รู้เองว่าอะไรเสีย ยกไปร้านคอมพ์เป็นสิ่งที่ไม่น่าไว้ใจมากที่สุดสำหรับร้านคอมพ์สมัยนี้
    จ้องหลอกฟันทุกอย่างเท่าที่จะฟันได้แม้จะเล็กน้อย ร้ายหน่อยก็แอบสับเปลี่ยนอุปกรณ์เราซะงั้น ที่เคยเจอมาก็นะ ซื้อ Fan Cooling ใหม่ มันบอกให้ยกเครื่องไปด้วย
    เผื่อมันใส่ไม่ได้จะได้ทำเรื่องคืนของเปลี่ยนตัวอื่นให้ เราก็โอเคยกไป พอจะให้มันเปลี่ยนให้บอกว่า ค่าเปลี่ยน 200 บาท Here ไรวะ ใส่แค่นี้ 200 กูจะบ้าตาย
    ก็เลยเอาตัว Sink ทาบลงบนบอร์ดว่าติดอะไรไหม โอเคมันไม่ติด ขอเครื่องคืนยกกลับมาใส่เอง มันโคตรๆจริงๆร้านคอมพ์สมัยนี้

พอดียกไปร้านพี่ที่สนิทครับ แต่คอมเปิดไม่ดับเลย ผมนิ้งงเลย

OverclockZone Member toevtoev's Avatar

Quote Originally Posted by exclusivez View Post
    พอดียกไปร้านพี่ที่สนิทครับ แต่คอมเปิดไม่ดับเลย ผมนิ้งงเลย
    555+ พวกเดียวกันครับ ผมกฌเคยเป็น เขาเรียกอาการนี้ว่า คอมมันกลัวช่าง เลยแกล้งหายดี

Quote Originally Posted by toevtoev View Post
    555+ พวกเดียวกันครับ ผมกฌเคยเป็น เขาเรียกอาการนี้ว่า คอมมันกลัวช่าง เลยแกล้งหายดี
    ผมก็เจอเหมือนกัน อิอิ

อยู่บ้าน เสีย
    ยกไปร้าน เสีย
    ส่งเคลม ไม่เสีย
    เอากลับมาเทสที่บ้าน เสีย
    เทสที่ร้านก่อนส่งเคลมอีกรอบ เสีย
    ส่งเคลมรอบ 2 ไม่เสีย
    เอากลับมาเทสที่บ้าน เสีย
    เทสที่ร้านก่อนส่งเคลมอีกรอบ เสีย
    ส่งเคลมรอบ 3 ไม่เสีย

OverclockZone Member daimon's Avatar

ไม่รู้จะเหมือนผมหรือป่าวนะครับ "เส้นผมบังภูเขาเลย"

คืออยู่ๆเล่นเกมดับ ใช้ไปสักพักดับ คล้ายๆ จขกท นะ ลองซ้อมลองเปลี่ยนหลายๆอย่างก็แล้ว
    สุดท้าย ปรากฏว่าสายไฟต่อกับ PSU มันมีปัญหา !!!
    หรือไม่ก็ปลักไฟ เสีย
    ผมมารู้ตอนหลังตอนเอาปลักไฟของจอ มาเสียบแทนของ PSU หายเลยครับ

อีกอาการคือ จอฟ้าบ่อยมากๆทั้งที่ไม่ได้ OC เลยเอาไปพี่ดูพี่บอกลองเปลี่ยนถ่านเมนบอร์ดใหม่ ปรากฏว่าหายจอฟ้าเลยครับ
    อันนี้ประสบการณ์ที่ผมเคยเจอมานะ

จะมีวิธีวิเคราะห์ให้ตรงจุดยังไงบ้างหว่า

ล่าสุดไปเอากลับมาจากที่บ้านพี่ครับที่เล่นฟูลโหลดทุกวันแล้ว ไม่ดับ มาคราวนี้พากลับมา เล่นไปสัก 1-2 ชม ดับ คราวนี้ดับรัวเลยครับ ลองต่อสายแบบมีกราวดูแล้วด้วย ดับแบบต้องทิ้งสักพักถึงจะเปิดติด แล้วก็เปิดติดแค่ 1 วิ แล้วดับครับ เพราะอะไรหว่า ลองเปลี่ยนสาย ac แล้วครับ

ลองถอดสายไฟให้เหลือแต่ไฟไปเลี้ยง mainboard แล้วด้วยครับ เป็นเหมือนเดิม

บางทีไฟบ้านมาไม่เต็ม ไฟตกแบบไม่มากคือไม่ตกจนดับอ่ะครับ แต่กระแสมาไม่เต็ม อาจจะอยู่ไกลหม้อ อยู่ปลายสาย ส่วนร้านพี่ที่เอาไปเทสไฟบ้านเค้าปกติ ลองหา UPS มาต่อดูน่าจะรู้เพราะ UPS มันจะร้อง สังเกตช่วงเวลาที่เป็น มักจะเป็นเย็นๆ-หัวค่ำ ยิ่งศุกร์ เสาร์ อาทิตย์

ไม่ก็ลองยกไปเล่นบ้านญาติ บ้านแฟนดู ถ้าเล่นได้ปกติอนุมานว่าเป็นที่ระบบไฟที่บ้านคุณเอง ถ้าใช่วิธีแก้เบื้องต้นก็ลองเปลี่ยนเป็นต่อ PC กับปลั๊กโดยตรงไม่ผ่านปลั๊กพ่วง ถ้าต่อกับปลั๊กโดยตรงอยู่แล้วลองเปลี่ยนตำแหน่งปลั๊กไปลองห้องอื่น ถ้าอยู่อพาทเม้นท์ก็ซวยไปทำไรไม่ได้ ไม่ก็ลากสายจากตู้เมนหลักในบ้านเลยตรงเบรคเกอร์ สาย 2 x 4 เนียนๆเลย หรือประหยัดหน่อย ก็ 2 X 2.5 ลากตรงเข้าห้องไว้ต่อคอมโดยเฉพาะ
    Last edited by ducati995; 28 Oct 2015 at 20:32:37.

ส่งเคลม psu ไปแล้วครับ ส่ง advice รอดูกัน

ยังดับอยู่ครับ ส่งเคลม psu เขาตีกลับมา เชคได้ปกติ

จากการสรุปที่ค่อนข้างแน่ชัด ปรากฏว่า seasonic m12ii 750w bronze ของผม ไม่เหมาะสมกับระบบไฟหอที่ผมอยู่ครับ !

จากการทดลองนำไปใช้ที่อื่นเกือบเดือน ปรากฏว่าติดปกติ ไม่มีปัญหาอะไรนิ่งดี ส่งเคลม โดนตีกลับเพราะปกติ นำกลับมาใช้ที่หอดับ ยิ่งดับหนักเรื่อยๆ เลยยกไปเทสอีกที ปกติอีกแล้วครับ
    เลยนำ psu ยี่ห้ออื่นมาลองต่อ ใช้ได้ปกติครับ เปิดทิ้งไว้วันกว่า

ข้อสงสัย อาจเป็นเพราะระบบของ seasonic มันดีเกิน ไฟไม่นิ่งเลยตัดทิ้งครับ

OverclockZone Member plearak's Avatar

psu ตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ เปิดเทสตอนแรกโดนไฟดูดอย่างแรง เล่นเอางง

ที่หอลองสลับขั้ว L-N ดูยังครับ

lookdook's Avatar
    ฅนหระรี (ปณ.ปากเพรียว-ปณ.แก่งคอย)

Quote Originally Posted by exclusivez View Post
    จากการสรุปที่ค่อนข้างแน่ชัด ปรากฏว่า seasonic m12ii 750w bronze ของผม ไม่เหมาะสมกับระบบไฟหอที่ผมอยู่ครับ !

จากการทดลองนำไปใช้ที่อื่นเกือบเดือน ปรากฏว่าติดปกติ ไม่มีปัญหาอะไรนิ่งดี ส่งเคลม โดนตีกลับเพราะปกติ นำกลับมาใช้ที่หอดับ ยิ่งดับหนักเรื่อยๆ เลยยกไปเทสอีกที ปกติอีกแล้วครับ
    เลยนำ psu ยี่ห้ออื่นมาลองต่อ ใช้ได้ปกติครับ เปิดทิ้งไว้วันกว่า

ข้อสงสัย อาจเป็นเพราะระบบของ seasonic มันดีเกิน ไฟไม่นิ่งเลยตัดทิ้งครับ
    อาการนี้ PSU มีปัญหา แต่ไม่ได้เสียที่อุปกรณ์ภายใน แต่มันมีปัญหาที่จุดเชื่อมต่อของสายที่แผงPCB ของPSU ลองใช้งานแล้วขยับตัวPSUดู จะเอียง จะคว่ำ หรือ เขย่าๆ หรือ เคาะๆ แต่ระวังไฟดูดด้วย แต่ปกติจะมีอยู่บริเวณนึงถ้าสัมผัสดูจะรู้สึกว่าร้อนกว่าจุดอื่นๆ

Bookmarks

Bookmarks