overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยครับ คอมดับ ไม่มีสาเหตุ หาต้นเหตุไม่เจอครับ

spec ที่ใช้

CPU : AMD-FX8320( Box-STREK )
    M/B : Gigabyte 990FXA-UD3
    HDD : Seagate 1TB
    SSD : Sandisk 120gb
    PSU : Seasonic M12II 750W evo-
    DVD : DVD LG GH-24NS
    Ram : G.Skill ddr3(1866) 4*2
    VGA : HIS R9-280x

อาการจะเป็นแบบบางทีเปิดไป 8 ชม ดับ บางทีก็ 5 นาทีดับ บางทีก้ 2-3 ชมดับ แต่พอดับ จะเปิดได้แค่ 5 วิแล้วดับเลยครับ ไม่ก็เปิดเข้าเล่นเกมได้ 5 นาทีดับ

ซึ่งผมได้แก้ไขปัญหาเบื้องต้น ถอดการ์ดจอ ถอดแรมมา ก็ยังดับอยู่ดีครับ
    และได้ติดซิ้งที่ cpu เป็นซิ้ง cm212x ตอนที่คอม full load cpu อยู่ที่ 54 องศาครับ
    ใครพอทราบบ้างว่าเป็นที่อะไร ตอนนี้ได้เอาไปตั้งที่ร้านพี่ พี่เขาเชคให้ เปิดวันละ 3-4 ชม มา 3-4 วันแล้ว ไม่ดับครับ

...........................................

Alaluya's Avatar

ได้ oc หรือป่าวครับ

OverclockZone Member ซาตาล's Avatar

จุดต่อปลั๊กไฟต่างๆครับ และที่สำคัญ ร้านที่เอาไห้เขาเช็คคนละที่กันไหม หมายถึงคนละหม้อแปลงกันไหมหม้อแปลงแต่ละหมู่บ้านนะ ผมเจอปัญหาโลกแตกนี้มาแล้วครับ คอมตัวไหนก็ดับเองเช็คจนเหนื่อย จนทาง การไฟฟ้ามาเปลี่ยนหม้อแปลงหมู่บ้านหายสนิท 5555 คงไม่ฟลุ๊คเหมือนผมนะครับ

ที่ดับนี่อยู่ในหอพักภายในมหาวิทยาลัยครับผม แล้วถ้าเราใช้ ups จะช่วยแก้ปัญหานี้ไหมครับ

#ไม่ได้ OC อะไรเลยครับ เดิมๆ

ถ้ามันเกิดจากระบบไฟภายนอก ใช้ ups ช่วยได้เเน่นอนครับ

ขอสอบถามหน่อยครับ ถ้าแรงดันมันตกนี่ มีผลทำให้คอมดับใช่ไหมครับ ทั้งๆที่มีโน้ตบุคอีกเครื่องที่แบตเสื่อมรุนแรง ต้องเสียบปลั๊กตลอดถอดแล้วดับทันที แต่ว่าไม่เคยดับเลยครับ

เคยตอบไปให้แล้วนะในอีกห้องนึง อย่าไปเชื่อช่างคอมพ์ให้มาก พวกนี้นี่ตัวมั่วเลย ทำเอาช่างที่เค้าดี ๆ ต้องรับกรรมไปด้วย
    สิ่งที่คุณควรทำคือทำให้มันหาย ไม่ใช่ทำให้มันใช้ได้แล้วดับเอง อาการนี้ PSU ไม่ก็เมนบอร์ด มีแค่ 2 อย่างนี้

** เรื่องแรงดันไฟฟ้าถ้าข้องใจก็ลองเอามิเตอร์วัดดู ปกติ 220-240v แต่ถ้าง่ายกว่านั้นเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นถ้าใช้ได้ปกติก็แสดงว่าแรงดันไม่ได้ตก

ล่าสุดไปเอากลับมาจากที่บ้านพี่ครับที่เล่นฟูลโหลดทุกวันแล้ว ไม่ดับ มาคราวนี้พากลับมา เล่นไปสัก 1-2 ชม ดับ คราวนี้ดับรัวเลยครับ ลองต่อสายแบบมีกราวดูแล้วด้วย ดับแบบต้องทิ้งสักพักถึงจะเปิดติด แล้วก็เปิดติดแค่ 1 วิ แล้วดับครับ เพราะอะไรหว่า

ลองถอดสายไฟให้เหลือแต่ไฟไปเลี้ยง mainboard แล้วด้วยครับ เป็นเหมือนเดิม

สรุปอาการว่าเป็นเเต่อยู่หอพักใช่ไหมครับ ส่วนที่อยู่ไม่เป็น

ลองเเจ้งคนเฝ้าหอดูนะครับ หอผมแต่ก่อน ups ร้อนทุกๆ 20 นาที เเต่พอแจ้งเจ้าของหอ เจ้าของหอก็ติดต่อไฟฟ้าให้เขามาดู สรุปเป็นที่หม้อเเปลงใหญ่ เปลี่ยนเเล้วหายเลย บางทีอาจจะเป็นคล้ายๆผมก็ได้

Quote Originally Posted by Alaluya View Post
    สรุปอาการว่าเป็นเเต่อยู่หอพักใช่ไหมครับ ส่วนที่อยู่ไม่เป็น

ลองเเจ้งคนเฝ้าหอดูนะครับ หอผมแต่ก่อน ups ร้อนทุกๆ 20 นาที เเต่พอแจ้งเจ้าของหอ เจ้าของหอก็ติดต่อไฟฟ้าให้เขามาดู สรุปเป็นที่หม้อเเปลงใหญ่ เปลี่ยนเเล้วหายเลย บางทีอาจจะเป็นคล้ายๆผมก็ได้
    น่าจะยากครับ เพราะเป็นหอพักภายในมหาวิทยาลัยครับผม เดียวลองเชคอาการเรื่อยๆครับ พี่เขาบอกให้สังเกตุ ช่วงกลางวัน / กลางคืน น่าจะดูว่าคนอยู่เยอะแล้วดับไหมอะไรประมาณนี้ครับ อย่างมากน่าจะต้องใช้ ups ครับ

ส่งเคลม psu ไปแล้วครับ ส่ง advice รอดูกัน

ยังดับอยู่ครับ ส่งเคลม psu เขาตีกลับมา เชคได้ปกติ

**เคยเจออาการเปิดดับครับ เปิดได้แป๊บๆดับ รีสตาร์ทเอง ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันมั้ย

ของผมเจอเป็นจากซอฟแวร์ มีบางตัวที่มันไปรัน ทำให้แรมมัน full ครับ ตอนแรกนึงว่าแรมมีปัญหา แต่ลองเช็คแล้วก็ปกติ

เลยลง Windows ใหม่ หายเลย

จากการสรุปที่ค่อนข้างแน่ชัด ปรากฏว่า seasonic m12ii 750w bronze ของผม ไม่เหมาะสมกับระบบไฟหอที่ผมอยู่ครับ !

จากการทดลองนำไปใช้ที่อื่นเกือบเดือน ปรากฏว่าติดปกติ ไม่มีปัญหาอะไรนิ่งดี ส่งเคลม โดนตีกลับเพราะปกติ นำกลับมาใช้ที่หอดับ ยิ่งดับหนักเรื่อยๆ เลยยกไปเทสอีกที ปกติอีกแล้วครับ
    เลยนำ psu ยี่ห้ออื่นมาลองต่อ ใช้ได้ปกติครับ เปิดทิ้งไว้วันกว่า

ข้อสงสัย อาจเป็นเพราะระบบของ seasonic มันดีเกิน ไฟไม่นิ่งเลยตัดทิ้งครับ

OverclockZone Member BlueTears's Avatar

Bookmarks

Bookmarks