Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมที ชื่อไฟล์บางตัวถูกเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมที ชื่อไฟล์บางตัวถูกเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน

เครืองผมมันเป็นอะไรไม่ทราบครับ ชื่อไฟล์บางตัวถูกเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินครับ ไม่ว่าเป็นไฟล์ใดก็ตาม นับวันมันก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้น แต่ที่เห็นน่าจะไม่ทำความเสียหายอะไรทั้งสิ้น เพียงแต่ดูแล้วมันน่ารำคาญครับ มีทั้งชื่อไฟล์ที่เป็นสีน้ำเงินและสีดำปนกันมั่วหมด ดูแล้วปวดหัว
    แต่ที่แปลกถ้าลง WindowXP 2006v.8 จะเป็นแบบนี้ทุกครั้งเลยครับ แต่ถ้าลง WindowXP อื่นๆ ไม่เป็นครับ เอาไปลงเครื่องเพื่อนก็ไม่เห็นเป็นอย่างผม ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นไวรัสน่ะครับ
    มีวิธีแก้คือ คลิ๊กขวาที่ไฟล์เลือก Properties/Advanced.. ติ๊กเครื่องหมายออกที่ Compress contents to save disk space กด OK แต่ผมแก้ไม่ไหวครับมันเยอะมาก ได้โปรดช่วยผมที ขอบคุณครับ

อันนี้คิดว่ามันเปนระบบ บีบอัดข้อมูลเก่า ๆ บน ฮาร์ดดิสก์ของวินโดว์ครับถ้าใช้ได้ปกติ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

Comment

ไม่เป็นไรหรอก ใช้ไปเหอะ มันแค่บีบอัดไฟล์ที่ไม่ได้ใช้เป็นเวลานาน (ตามที่ระบบตั้งไว้) ข้อดีคือ พื้นที่ HDD ลดลง แต่ถ้าไฟล์นั้นถูกใช้ จะเรียกใช้ได้ช้ากว่าปกติ (นิดหน่อย แทบไม่เห็นผล) เพราะว่า มันต้องคลายการบีบอัดก่อน ถึงเอามาใช้ได้

แต่ยังไงมันก็เป็นสิ่งที่ *** ห่วงไม่เข้าเรื่อง *** (ขออภัย) เพราะ มันจะบีบอัดไฟล์ที่ไม่ได้ใช้บ่อยๆอยู่แล้ว ถึงไฟล์ที่โดนบีบ จะใช้งานได้ช้า แต่ยังไงเราก็ไม่ได้ใช้ไฟล์พวกนั้นอยู่แล้ว ก็ไม่มีผลไร

แต่ถ้าอยากแก้ไขแบบรวดเดียว ก็ตามรูปครับ

Comment

โอ้มายก๊อต... ขอบคุณมากครับ

Comment

ของผมก็มีเหมือนกัน แต่ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

Working...
          X