overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member thapatop's Avatar

Default ตัดสินใจเรื่อง SSD

สวัสดีครับพี่ๆสมาชิก พอดีผมว่าจะหา SSD มาใช้กับโน๊ตบุคสักตัวครับ ต้องการความจุ 240 GB งบประมาณ 3000+-1000
    ตอนนี้ผมมีช้อยในใจอยู่

1.OCZ ARC 100 240 GB 3240 บาท

2. Kingston Hyper-X Savage 240 GB 3760บาท

3.Transced SSD370S 256 GB 3450 บาท

4.SSD SanDisk Ultra II 240 GB 3520บาท

ส่วน Sitaking Lazada หายไปแล้ว

ตอนนี้สับสนไปหมดเลย ว่าจะขอความเห็นครับ ขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

Sitakings SSD 240 GB = 2780 ฿ (ประกัน 3ปี + 2ปี)

http://www.devasnatural.com/products/product.php?id=476

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

ประสิทธิภาพเกินราคามาก

Quote Originally Posted by Oh-My-GoD View Post
    Sitakings มาแล้วว

Windows 7 SP1 x64
    CPU : Intel Core i7 4790s
    M/B : Asrock Z97X Killer
    RAM : Samsung 1333@2133 4Gx2
    SSD : Sitakings 240 GB

OverclockZone Member

zotac ทำ ssd แล้วนี่เดี๋ยว deva คงเอาเข้ามาขาย

OverclockZone Member Ricardozen's Avatar
    Ratchada-Sutthisarn

Quote Originally Posted by thapatop View Post
    สวัสดีครับพี่ๆสมาชิก พอดีผมว่าจะหา SSD มาใช้กับโน๊ตบุคสักตัวครับ ต้องการความจุ 240 GB งบประมาณ 3000+-1000
    ตอนนี้ผมมีช้อยในใจอยู่

1.OCZ ARC 100 240 GB 3240 บาท

2. Kingston Hyper-X Savage 240 GB 3760บาท

3.Transced SSD370S 256 GB 3450 บาท

4.SSD SanDisk Ultra II 240 GB 3520บาท

ส่วน Sitaking Lazada หายไปแล้ว

ตอนนี้สับสนไปหมดเลย ว่าจะขอความเห็นครับ ขอบคุณครับ
    OCZ ARC100 240GB น่าจะดีครับ ผมใช้ตัว 120GB อยู่ถ้าจะเพิ่มก็คงเอา ARC100 เหมือนเดิม คุ้มราคา

OverclockZone Member thapatop's Avatar

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้กำลังลองของใหม่ SitaKing ดูบ้างว่าจะทนไม้ทนมือแค่ไหนครับ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

ถ้าไม่ได้ใช้งานโหดทรมานขั้นเทพ หรือ เสียแบบงงๆ ท่านจะเปลี่ยนก่อนพังครับ

สาเหตุหลักที่เปลี่ยน คือ เพิ่มขนาดความจุ

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    ถ้าไม่ได้ใช้งานโหดทรมานขั้นเทพ หรือ เสียแบบงงๆ ท่านจะเปลี่ยนก่อนพังครับ

สาเหตุหลักที่เปลี่ยน คือ เพิ่มขนาดความจุ
    พี่ก็ตอบผมซะตกใจเลย เสียแบบงงๆมันเป็นยังไงครับ555

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

อุบัติเหตุทางไฟฟ้าครับ เช่นใช้ PSU ที่คุณภาพชิ้นส่วนไม่ดี ทำให้การจ่ายไฟเลี้ยงอุปกรณ์ไม่เสถียร

บางครั้งการประกอบคอมพิวเตอร์เราอาจจะชอบมองข้ามส่วนสำคัญที่สุดไป

SSD เป็นอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ ถ้าใช้งานปกติ พังยากครับ สำหรับฮาร์ดแวร์สมัยนี้

OverclockZone Member

นึกว่าจะเสียแบบดับไปเฉยๆ ตั้งแต่ใช้มาผมเคยทำ SSD พังไป 2 ตัว อาการเดียวกันเลย เล่นอยู่ดีๆค้าง กดรีเครื่อง SSD ก็หายไปแล้วคือมันเสียไปเลย (เสียแบบ งงๆ)
    แต่เดียวนี้พัตนาไปไกลค่อนข้างทนไม่เสียแบบแต่ก่อนแล้ว

Speed_'s Avatar

Quote Originally Posted by moneserver View Post
    นึกว่าจะเสียแบบดับไปเฉยๆ ตั้งแต่ใช้มาผมเคยทำ SSD พังไป 2 ตัว อาการเดียวกันเลย เล่นอยู่ดีๆค้าง กดรีเครื่อง SSD ก็หายไปแล้วคือมันเสียไปเลย (เสียแบบ งงๆ)
    แต่เดียวนี้พัตนาไปไกลค่อนข้างทนไม่เสียแบบแต่ก่อนแล้ว
    ท่านเป็นแบบผมเลยครับ ทำอย่างไงก็ไม่ติด (นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียว)

ฮาร์ดแวร์สมัยก่อนได้ยินว่าเคยมีครับ หรือไม่นานมานี้ รู้สึกจะปีก่อนก็มีเจออาการ undetected drive อยู่ประปราย

แต่ sitakings ที่รันกระทู้มา 40 กว่าหน้านี้ ยังไม่เจออาการที่ว่า

Lazada ยกเลิกรายการ 240 G Sitaking ผมเฉยเลย แต่ตอนนี้ใช้อีกลูก 120G ก็ถือว่าโอเคเลยครับ

สินค้าอาจจะหมดครับ เห็นในกระทู้หลักมีเพื่อนสมาชิกมาแจ้งข่าวอยู่แวบๆ

OverclockZone Member momokiko's Avatar

SSD ตัวไหนทนไฟตก ได้ดีๆ บ้างครับ จะเอามาลง window ใหม่ซักที แต่กลัวอยู่ๆพัง หาไดรฟ์ไม่เจอ นี่เซงเลย
    สมัย LITE ON S900 ดังๆ ซื้อมาใช้ 2เดือน ไฟตก 4-5 ครั้ง
    ไปสบายเลย แต่เคลมมาก็ยังใช้ดีอยู่ แต่ไม่กล้าใช้ลงวินโดว์

ถ้าระบบไฟแถวบ้านไม่เสถียร ตก/ดับบ่อย แนะนำให้จัดเครื่องสำรองไฟ UPS มาใช้งานกับ PSU พาวเวอร์ซัพพลายเกรดดีๆ ด้วยจะปลอดภัยกว่าครับ

SSD ก็เหมือน HDD ที่มีความเสี่ยงและอ่อนไหวกับกระแสไฟพอสมควร ตัวเลือกก็อาจจะต้องแบรนด์ชั้นนำในตลาดครับพวก Samsung, OCZ เป็นต้น

OverclockZone Member Ricardozen's Avatar
    Ratchada-Sutthisarn

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    ถ้าระบบไฟแถวบ้านไม่เสถียร ตก/ดับบ่อย แนะนำให้จัดเครื่องสำรองไฟ UPS มาใช้งานกับ PSU พาวเวอร์ซัพพลายเกรดดีๆ ด้วยจะปลอดภัยกว่าครับ

SSD ก็เหมือน HDD ที่มีความเสี่ยงและอ่อนไหวกับกระแสไฟพอสมควร ตัวเลือกก็อาจจะต้องแบรนด์ชั้นนำในตลาดครับพวก Samsung, OCZ เป็นต้น
    เมื่อคืนหลานที่บ้านมาเล่นหน้าคอม เท้าเผลอเตะโดนปุ่ม Power เครื่อง UPS พอดี ดับเลย -*-
    อยากทราบว่า กรณีที่ไฟดับไปเลยขณะที่ SSD ไม่มีการอ่านเขียนต่อเนื่องหรือโหลดหนักๆ จะมีความเสี่ยงเพียงใดที่จะเสียนะครับ

OverclockZone Member kitti3's Avatar

เป็นคำสอบสุดท้าย เป็น บ.ในเครือของ WD แล้วด้วย

Quote Originally Posted by Ricardozen View Post
    เมื่อคืนหลานที่บ้านมาเล่นหน้าคอม เท้าเผลอเตะโดนปุ่ม Power เครื่อง UPS พอดี ดับเลย -*-
    อยากทราบว่า กรณีที่ไฟดับไปเลยขณะที่ SSD ไม่มีการอ่านเขียนต่อเนื่องหรือโหลดหนักๆ จะมีความเสี่ยงเพียงใดที่จะเสียนะครับ
    ถ้าเป็น SSD กับ PSU จากผู้ผลิตไว้ใจได้ โอกาสเสี่ยงก็น้อยลงครับ แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีนะ ความเสี่ยงมีอยู่ตลอด

Quote Originally Posted by kitti3 View Post

เป็นคำสอบสุดท้าย เป็น บ.ในเครือของ WD แล้วด้วย
    เอ่อ มีนเป็น 2D TLC เดี๊ยวตีมือหัก

Bookmarks

Bookmarks