Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ printer ทีครับ ซื้อผิดมา 2 รอบแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ printer ทีครับ ซื้อผิดมา 2 รอบแล้ว

เดือนนึงจะมีใช้งานหนัก 2 วันครับ คือวันละ 100 แผ่น และมีเวลาให้ปริ้นเพียง 1 ชม. ครับ
    สิ่งที่ปริ้นคือ ใบสั่งงานที่ลูกค้าถ่ายส่งมาทางไลน์ ครับ ทุกวันนี้ ผมต้องล๊อคอิน line ในคอม ก๊อบรูปและสั่งพิมพ์
    ปัจจุบันผมใช้ epson l210 ที่เป็นอิ้งแท้ง ช่วยประหยัดค่าหมึกได้ดีเลยครับซึ่งผมชอบมาก แต่พิมงานช้ามาก ทำให้ไม่ทัน
    ผมเลยมาขอความช่วยเหลือ ช่วยแนะนำทีครับ ขอแบบค่าหมึกไม่โหดมาก ถ้าสั่งพิมพ์ผ่าน line (iphone) ได้ยิ่งดีครับ
    และพิมได้ไวครับ ขอชื่อรุ่นราคาด้วยครับ scan copy ได้ด้วยนะครับ แต่ถ้าแบบ hp ที่ต้องซื้อตลับสีที่มีหัวพิมพ์ติดอยู๋ด้วยไม่ไหวครับ
    เคยใช้ซื้อตลับหมึก 300 จนเกินราคาเครื่อง

จากประสบการณ์ epson ทนครับ แต่ช้าอย่างที่คุณว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับรุ่นด้วย
    ล่าสุดผมใช้ canon ตัวพันกว่าบาท ไวกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ แต่ 2 เดือนพังซะละ
    เป็นหมึกแทงค์ทั้งคู่

Comment

canon ข้างข้างเร็วครับในการพิมพ์ แต่ถ้าต้องปริ้น 100 แผ่นในหนึ่งชั่วโมง Inkjet ตัวไหนก็ไม่ไหวหรอกครับ เพราะหัวพิมพ์มันร้อน

อันที่จริงปริ้นติดต่อกัน 30 แผ่น ต้องหยุดซัก 5 นาทีด้วยซ้ำไป ผมทำแบบนี้มา 3-4 ปี เครื่องยังอยู่ดีนะครับ (pixma ip3680)

ปล.ถ้าอยากประหยัดหมึก ink tank คือตัวเลือกครับ มันติดได้ทุกยี่ห้อแหละ ขึ้นอยู่กับคุณภาพหมึกเติมด้วย ถ้าหมึกไม่ดี

หยาบ กัดหัวพิมพ์ ใช้ได้ไม่เท่าไหร่ หัวพิมพ์ก็พังอยู่ดีครับ ถ้าอยากพิมพ์งานที่เยอะขนาดนั้นผมว่าลอง Laser Printer ดีกว่าครับ

พิมพ์ติดต่อกันได้เยอะๆ หมึกก็หาตลับเทียบเอา ราคา 5-6 ร้อยต่อตลับ (ขึ้นอยู่กับรุ่น) ค่าใช้จ่ายคงประมาณแผ่นละ 1-2 บาท ถ้าจำไม่ผิดครับ
      Last edited by sky_shadow; 18 Oct 2015, 10:50:02.

Comment

จำเป็นต้องพิมพ์สีไหม ถ้าไม่ปรับเป็นขาวดำ หรือเปลี่ยนไปใช้ ปริ้นเลเซอร์
        ถ้าจำเป็นต้องสี จำเป็นต้องรูปชัดมากไหม ถ้าไม่ปรับลดความละเอียดในการพิมพ์จะพิมพ์ได้เร็วขึ้น

Comment

ปริ๊น 60 นาทีให้ได้ 100 แผ่น ถ้าปริ๊นแบบละเอียดๆ นี่ไม่ต้องหยุดพักกันเลย ซื้อเครื่องถูกๆ 2 เครื่องคับ
          ถ้าจะดูรุ่นที่มี Wifi ค่อนข้างแพงใช้หนักๆ 1 ชม. ไม่พักเดี๋ยวก็พังอีก

Comment

canon tank ถูกๆสัก 2-3เครื่อง คุ้มกว่า เครื่องเร็วๆ

Comment

ใช้งานหนัก เดือนนึ่ง2วัน epson l210 ตรงตามความต้องการสุดแล้วครับ

canon ทิ้งไว้นานๆ หมึกมันชอบตัน จุกจิก

epson l210ลองไปตั้งค่าให้มันพิมพ์เร็วดูครับ Laser ไปเลยครับ เร็วสมใจแน่

ถ้างบเยอะๆ จัด

Comment

อันดับแรก ดูเอกสารก่อนครับ ว่าเป็นรูปหรือเป็น ตัวหนังสือ แล้วสร้างโปรไฟล์สำหรับการพิมพ์
                ตัวหนังสือและภาพถ้าไม่เน้นรายละเอียด สามารถพิมพ์ได้เร็วและประหยัดหมึก ได้มากขึ้น

Comment

ขอแนะนำ canon ip2770+tank ผมใช้ที่ร้านปริ้นงานครั้งละ 180 แผ่นเร็วดีนะครับ ไม่ถึงชั่่วโมงเสร็จ พักเฉพาะเวาลาเติมกระดาษครับ
                  อีกตัว canon mp287+tank ปริ้น สแกน ถ่ายเอกสารได้ ปริ้นก็เร็วดีเหมือนกันครับ

Comment

นอกเรื่องนะครับ ใช้งานหนัก 2 วัน คือ วันที่ 16 กับวันที่ 1 ใช่หรือเปล่า อิอิอิ ขำๆ นะครับ ผมเดาเอา

Comment

Working...
                    X