overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member

Default แนะนำจอเล่นเกมหน่อยครับ 23-24 นิ้ว

กำลังหาจอเล่นเกมใช้กับ gtx 970 ตัวไหนดีครับ ผมก้อไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ จอเก่าก้อใช้มา 15 ปีได้แล้วอ่ะครับ แล้วเรื่อง respone time กับ refresh rate นี่มีผลเยอะไหมครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Sean-X's Avatar

หูยท่านใช้มาได้ไงครับตั้ง 15 ปี เป็นผมกิเลสแตกตั้งแต่ปีที่ 5 ละ เรื่อง respone time กับ refresh rate เห็นผลมากกับเกมส์แนว fps อะครับ ที่เหลือรอท่านอื่นมาต่อละกันครับผมความรู้น้อย แหะๆ

OverclockZone Member 3dr's Avatar

แนะนำจอที่มี Flicker Free ช่วยลดอาการเมื่อยล้าจากการใช้สายตาเป็นเวลานาน ในราคาย่อมเยา

23" ViewSonic VX2363S Full Eye Care IPS 2ms ราคาประมาณ 4,600
    24" BenQ RL2460HT Zero Flicker TN 1ms ราคาประมาณ 6,500
    24" LG 24MP57HQ-P Flicker Safe IPS 5ms ราคาประมาณ 5,400

Quote Originally Posted by 3dr View Post
    แนะนำจอที่มี Flicker Free ช่วยลดอาการเมื่อยล้าจากการใช้สายตาเป็นเวลานาน ในราคาย่อมเยา

23" ViewSonic VX2363S Full Eye Care IPS 2ms ราคาประมาณ 4,600
    24" BenQ RL2460HT Zero Flicker TN 1ms ราคาประมาณ 6,500
    24" LG 24MP57HQ-P Flicker Safe IPS 5ms ราคาประมาณ 5,400
    ไอ้ที่ทำให้เมื่อยล้าไม่น่าเกี่ยวกับฟิกเก้อฟีหรอก น่าจะมาจากความใหญ่และแสงจากจอมากกว่า
    จอเกมมิ่งสมัยนี้ขั้นต่ำ 27-34" เข้าไปแล้ว จะบ้าตาย คือไม่ชอบจอใหญ่เวอร์แบบนั้น

OverclockZone Member mnobita's Avatar

Flicker Free ช่วยลด อาการเมื่อยล้า สายตาได้ครับ ลองไปหาข้อมูลดูว่ามันลดได้ เพราะอะไร

ส่วนเรื่องจอ อยู่กับงบประมาณนะครับ มีมากก็ยิ่งดี
    เพราะ ทีแรก ผมได้ rl2455hm มา มันก็จอเกมมิ่งนะ แต่ รู้สึกไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่

respone time น้อยก็จริง แต่เวลาเล่นเกมส์ ยังมี Ghost ให้เห็น มันน่าหงุดหงิดมาก

OverclockZone Member 3dr's Avatar

Quote Originally Posted by drcnfre View Post
    ไอ้ที่ทำให้เมื่อยล้าไม่น่าเกี่ยวกับฟิกเก้อฟีหรอก น่าจะมาจากความใหญ่และแสงจากจอมากกว่า
    จอเกมมิ่งสมัยนี้ขั้นต่ำ 27-34" เข้าไปแล้ว จะบ้าตาย คือไม่ชอบจอใหญ่เวอร์แบบนั้น
    จอใหญ่คุณก็วางจอไกลออกไปอีกสิครับ ดีซะอีกจะได้ไม่จ้องหน้าจอใกล้ๆ อุ๊แหม่...แต่ก็อย่าเอาใหญ่เกินไปนะ

ส่วนเรื่องแสงสว่างน่ะใช่ ยิ่งปรับแสงจ้ายิ่งทำให้ต้าล้า ทีนี้พอปรับลดแสงลงมาถ้าเป็นจอ LED ปกติที่ไม่มี Flicker Free
    มันจะยิ่งมีอัตราการกระพริบเยอะขึ้น ซึ่งตาเรามองไม่เห็นหรอก แต่ความจริงแล้วตากับสมองเรารู้สึก มันเลยทำให้ตาล้าไง

Google มีนะลองเสิร์จหาคำว่า Flicker Free ในกูเกิ้ลก็ได้ จะได้ความรู้ที่ระเอียดมากขึ้น
    Last edited by 3dr; 21 Oct 2015 at 14:57:12.

แนะนำจอขนาด 24" ที่มี Flicker Free เพิ่มเติม อันนี้เหมาะสำหรับใช้ทำงาน แต่เล่นเกมก็ได้

BenQ BL2420Z VA มี Flicker Free ที่ทุกระดับแสง รุ่นใหม่เลยเป็นพาแนล VA ด้วยคล้ายๆ IPS
    Eizo FlexScan EV2450 IPS ตัวนี้ถ้าปรับแสงมากกว่า 20 จะมี Flicker Free แต่ถ้าปรับต่ำกว่า 20 จะเกิด Flicker

ขอบคุณครับ
    กำลังมองหาจอ 23-24 นิ้วเหมือนกัน

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

Quote Originally Posted by 3dr View Post
    แนะนำจอขนาด 24" ที่มี Flicker Free เพิ่มเติม อันนี้เหมาะสำหรับใช้ทำงาน แต่เล่นเกมก็ได้

BenQ BL2420Z VA มี Flicker Free ที่ทุกระดับแสง รุ่นใหม่เลยเป็นพาแนล VA ด้วยคล้ายๆ IPS
    Eizo FlexScan EV2450 IPS ตัวนี้ถ้าปรับแสงมากกว่า 20 จะมี Flicker Free แต่ถ้าปรับต่ำกว่า 20 จะเกิด Flicker
    อันนี้พอจะมีข้อมูลไหมครับว่ามันจะเกิด flicker free ที่แสงต่ำว่า 20

edit เจอละครับ แฮะๆ

http://www.tftcentral.co.uk/reviews/eizo_ev2450.htm
    Last edited by GreenHerb; 24 Oct 2015 at 14:09:48.

ครับรีวิวในเว็บ tftcentral ค่อนข้างละเอียดดีครับ
    ตัว Eizo EV2450 ผมก็กำลังจะเอามาเทสอยู่ครับ แต่รอของอยู่เห็นว่าของเข้าสิ้นเดือนนี้แหละ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ครับรีวิวในเว็บ tftcentral ค่อนข้างละเอียดดีครับ
    ตัว Eizo EV2450 ผมก็กำลังจะเอามาเทสอยู่ครับ แต่รอของอยู่เห็นว่าของเข้าสิ้นเดือนนี้แหละ
    ที่ผมสนใจตัวนี้เพราะวางแผนว่าจะซื้อเหมือนกันนี่แหละครับ พอดีมีเหตุที่อาจจะได้ซื้อจอเพิ่ม (ตอนนี้ใช้ U2414h อยู่ แต่อยากลองดูตัวอื่นมั่งไม่กะเอาตัวเดิมละ)

แล้วไปสะดุด Eizo นี่แหละเห็น option เรื่อง eye care เยอะดีแต่แล้วก็มาชะงักกับไอ flicker free hybird อีก T_T

------------------

ถ้าท่านซื้อฝากรบกวนเทสหน่อยนะครับ ที่ผมสงสัยคือ

ถ้าปรับ brightness เหลือ 20 ละจอมันก็ auto adjust brightness ต่อจนต่ำกว่า 20 นี่มันจะมี flicker free หรือเปล่า

ฮ่าๆ รู้สึกว่าเราจะใกล้เคียงกันเลยครับ เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ DELL U2414H แต่รู้สึกเหมือนยังไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่
    ตัว DELL ที่ทาง tftcentral รีวิวก็บอกว่าเป็น Flicker Free ทุก Brightness Level แต่ทาง DELL ไม่เคยเคลมเลยว่ามี Flicker Free เลยไม่มั่นใจละ
    ถึงจะลองตัวอื่นน่ะครับ เดี๋ยวถ้าได้ของมาเทสแล้วจะรายงานผลนะครับ

OverclockZone Member mnobita's Avatar

จอเก่าผมก็ philipse ซื้อมา 3-4 ปีก็ไม่ได้บอกว่ามี Flicker Free แต่เอากล้องลองถ่าย video ก็ไม่เห็นมีภาพกระพริบเลยนะ ถ่าบเทียบกับ benq rl2455hm เลย
    ซึ่งของ benq เครมว่ามี

ก็เลยสงสัยเล็กว่า พวกจอใหม่ๆ มันอาจจะมี Flicker Free มาให้ แต่ อาจจะไม่ได้โฆษณาหรือเปล่า

ฮ่าๆ รู้สึกว่าเราจะใกล้เคียงกันเลยครับ เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ DELL U2414H แต่รู้สึกเหมือนยังไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่
    ตัว DELL ที่ทาง tftcentral รีวิวก็บอกว่าเป็น Flicker Free ทุก Brightness Level แต่ทาง DELL ไม่เคยเคลมเลยว่ามี Flicker Free เลยไม่มั่นใจละ
    ถึงจะลองตัวอื่นน่ะครับ เดี๋ยวถ้าได้ของมาเทสแล้วจะรายงานผลนะครับ
    ผมว่าที่ไม่ค่อยสบายตาอาจจะเป็นเพราะ

--> Dell U2414h ถ้าลองเทียบค่าความสว่าง (จากเว็บ tftcentra จะเห็นว่าที่ brightness เท่ากัน dell จะสว่างกว่าเยอะอยู่)
    --> Dell U2414h นี่ถ้าเอาตามโฆษณาจริงๆ มันไม่มีเทคโนโลยีลดแสงสีฟ้าลงอ่ะครับ (แสงสีฟ้ามีผลต่อสายตาเหมือนกัน)

แต่ทั้งนี้ ถ้าให้เทียบกับจอที่ไม่มี flicker free ก็ถือว่าดีกว่ามากโขเลยแหละ เพราะตอนผมไปใช้จอพวกนั้นตาอ่ะสบายตา แต่ไอที่ปวดคือสมอง ใช้แปปเดียวจะอ้วกละ (ตาก็เลยไม่ค่อยได้จ้องจอ ฮา)

Bookmarks

Bookmarks