Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD เอามาเก็บข้อมูลอย่างเดียว WD Green okไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD เอามาเก็บข้อมูลอย่างเดียว WD Green okไหมครับ

คือจะเอามาไว้เก็บหนัง HD กับ ข้อมูลและรูปอะครับ อยากได้สัก 4TB เพราะตอนนี้มี 1TB 4 ตัว มันเปลืองช่อง sata มาก

อยากทราบว่า WD Green เอาแค่รุ่นนี้พอไหมครับ เวลาเราย้ายข้อมูลเข้าไปมันจะช้ามากไหมครับ หรือเอา seagate ดี

ขอบคุณครับ

เก็บข้อมูลอย่างเดียว ดึงดูครั้งคราว ไม่ต้องการความเร็วมากมาย เหมาะมากครับ ผมมีเกือบทุกรุ่นรหัสเลยของ Green 2,3,4 และ เพิ่งจัด 6 TB มา ไม่ช้า ไม่มีปัญหาอะไรครับ ขอไฟนิ่งๆ ก็พอ ใช้กับ HD player ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วน Seagate เคยเจอประสบการณืที่ไม่ดีมาก่อน เลย ไม่เลือกเล่นครับ ทั้งๆ ที่มี 8 TB ออกมาแล้ว แถมอยากได้ซะด้วย

ปล. เน้นโหลดบิต HDD เลยเยอะครับ

Comment

เห็นว่าเขาจะเปลี่ยนฉลาก Green ไปเป็น Blue แล้วครับ

แต่ผมยังสงสัยอยู่ ถ้าทำงั้นเท่ากับว่าเราได้ Blue ที่เป็นเทคโนโลยี Green ดิ ?

รอผู้รู้มาขยายความ

Comment

Originally posted by Cornelius View Post
        เห็นว่าเขาจะเปลี่ยนฉลาก Green ไปเป็น Blue แล้วครับ

แต่ผมยังสงสัยอยู่ ถ้าทำงั้นเท่ากับว่าเราได้ Blue ที่เป็นเทคโนโลยี Green ดิ ?

รอผู้รู้มาขยายความ
        เปลี่ยนราคาด้วยไหมเนี่ย อิอิ

Comment

ผมว่า WD Green ดีน่ะครับ

ถ้าได้ระจ่ายไฟดีๆ ใช้ได้นาน

อย่าไปยึดติดมากเลยครับ ขนาด WD Re ระดับ Enterprise Internal Hard Drive เสียก็ยังมี

Comment

ถ้าข้อมูลสำคัญ 1tb กรีน4ตัว ถ้าไม่สำคัญ 4tb black 1ตัว

Comment

Green/Blue เขายุบรวมไปลดความสับสนของลูกค้าครับ อีกอย่างอาจจะเกี่ยวข้องว่ายอดขายไม่ดีเหมือนเดิม ก็ต้องมีการปรับเปลี่ยนยโครงสร้างออกมาเป็นเรื่องปกติ

ตอนนี้ก็แบ่งได้เป็น 3 สีหลักๆ Blue ขายลูกค้าทั่วไป Red ขายผู้ใช้งานด้าน NAS และ Black ขายตลาดที่เน้นประสิทธิภาพ

ในช่วงแรกของการปรับเปลี่ยนก็จะขาย Green ในฉลาก Blue และพาร์ตนัมเบอร์ใหม่ ไปพลางๆ ก่อน คาดว่าจะทำงานด้วยอัตราการหมุน 5400 รอบ เหมือนเดิม
              Last edited by VanGuarD; 19 Oct 2015, 14:21:54.

Comment

Green ผมใช้ตั้งแต่ตอนที่ยังประกัน 5 ปี จนหมดประกันไปแล้ว ยังไม่เคยพัง แต่หลังๆ จะเก็บในกล่องมากกว่าครับ

แต่ Black กับ Blue เคลมไปแล้ว

Seagate ก็พึ่งพังไป แต่ยังเอาข้อมูลออกมาได้ทัน (ระบบไฟดี แต่ OC เยอะเกิน แล้วบูตค้างบ่อยๆ HDD ไปเลย)

ตอนนี้ก็ลอง Toshiba อยู่

หลังๆ นี่ ข้อมูลอะไรที่สำคัญ ผมเก็บไว้อย่างต่ำ 2 copy เก็บลงกล่องแยกไว้นอกเครื่องเลย

ป.ล. Blue รุ่นใหม่ รหัสลงท้ายด้วย RZ กลายเป็น 5,400 rpm ซะแล้ว แต่ว่ามีให้เลือกสูงสุด 6GB

ตอนนี้เห็น Blue 2TB ขายแล้ว ราคาแพงกว่า Green 2TB ไป 30บาท

Comment

แล้วอย่างนี้จะซื้อรุ่น 1Tb 7200 เอามาใช้ปกตินี่จะหนีไปใช้รุ่นไหนหละเนี่ย?
                  งี้ seagate ก็กินเรียบอะดิ

Comment

เห็น JEDI โพสว่า BLUE 2TB/3TB มาแล้ว แต่เห็นรอบ 5400rpm นี่ไม่อยากซื้อเลย

green จำแลงแหงม
                    Last edited by Cornelius; 19 Oct 2015, 16:36:13.

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังหาร้านที่ขาย blue 4tb อยู่ยังไม่เห็นเลย สงสัยคงจะเอา green ออกไปให้หมดสต็อกก่อนละมั้ง

แล้วถ้าใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียว 5400 กับ 7200 ต่างกันมากไหมครับ
                      Last edited by wt25044; 20 Oct 2015, 11:40:52.

Comment

Originally posted by wt25044 View Post
                        ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังหาร้านที่ขาย blue 4tb อยู่ยังไม่เห็นเลย สงสัยคงจะเอา green ออกไปให้หมดสต็อกก่อนละมั้ง

แล้วถ้าใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียว 5400 กับ 7200 ต่างกันมากไหมครับ
                        ต่าง เพราะรอบหมุน HDD 5400rpm เทคโนโลยีย้อนกลับไปในสมัย HDD รุ่นแรกๆ คือง่ายๆ อ่าน/เข้าถึงข้อมูลช้าลง แต่ดีตรงร้อนน้อยกว่า และประหยัดไฟกว่า

Comment

Originally posted by pratheepk View Post
                          ต่าง เพราะรอบหมุน HDD 5400rpm เทคโนโลยีย้อนกลับไปในสมัย HDD รุ่นแรกๆ คือง่ายๆ อ่าน/เข้าถึงข้อมูลช้าลง แต่ดีตรงร้อนน้อยกว่า และประหยัดไฟกว่า
                          และโอกาสเสียจะน้อยกว่าด้วยครับ
                          จานหมุนเร็วๆ ผิดพลาดนิดนึง เสียหายทันที

Comment

Working...
                          X