overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Question สอบถามเกี่ยวกับ Notebook Dell Inspiron 15 N5010 ครับ

สวัสดีครับทุกๆท่านในบอร์ด ocz ผมพึ่งจะเคยตั้งกระทู้ครั้งแรกของการเป็นสมาชิก
    ผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยด้วยนะครับ

ปัญหาที่จะมาสอบถามทุกๆท่านวันนี้คือ
    ปัญหาเกี่ยวกับ Notebook Dell Inspiron 15 N5010 ครับ
    ปัญหามันก็คือ มันร้อนมากๆ ร้อนมากๆจริงๆ
    และช่วงหลังๆดับเองแทบจะทุกวันครับ
    แค่เปิดคอมพ์ปกติ ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลย โล่งๆ
    (มี AV,AM,ตัววัดอุณหภูมิ,IDM,ATi Driver Mng. รันอยู่เป็น BG ครับ)
    อุณหภูมิอยู่ราวๆที่ 84c-92c ครับ ร้อนมากๆ
    (ตัว notebook ไม่ได้ตั้งกับพื้นโดยตรง มีการยกฐานให้สูงเพื่อให้ลมถ่ายเทได้สะดวกครับ)
    ถ้าเปิดแอร์ ก็จะอยู่ที่ราวๆ 79c-82c ครับ
    ถ้าเริ่มเปิดพวก webbrowser เช่น chrome ก็จะพุ่งไปทันที ที่ 93c-95c ครับ
    ถ้าเปิด youtube ไม่ต้องถึง HD หรอกครับ แค่ 480p ก็พุ่งไป 108c-109c แล้วครับ - -*
    และเครื่องก็จะดับครับ
    ผมลองเอามือไปแตะตรงส่วนบนมุมซ้ายแถวๆ keyboard ดูร้อนจี๋จับแทบไม่ได้เลยครับ
    จนปัญญาจริงๆ
    อยากจะสอบถามครับ ว่าจะมีร้านไหนใน ฟอร์จูนทาวน์ ที่ทำและดูแล notebook ได้ดีๆ
    แบบไว้ใจได้บ้างครับ
    คืออยากจะให้เค้าถอดเอาฝุ่นที่เกาะคาที่ซิ้งค์ที่พัดลมออกเผื่อจะโอเคขึ้น
    และอยากจะให้เปลี่ยนสิลิโคนของ cpu/vga ด้วยครับ
    เพราะเครื่องนี้ใช้มา 5ปีกว่าไม่เคยเปลี่ยนพวกนั้นเลยครับ
    และมันจะพอเป็นไปได้มั้ยครับ ที่จะเปลี่ยนจาก สิลิโคนเป็นแผ่นทองแดงแทน
    เพราะเหมือนจำได้ว่ามันนำความร้อนได้ดีกว่าสิลิโคนเยอะ
    และมันก็ไม่แห้งด้วย ยังไงผมขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.นอกเรื่องครับท่านไหนพอทราบบ้างหรือเปล่าครับว่าใน ฟอร์จูนทาวน์ มีร้านไหนขาย Aircard ถูกๆบ้างครับ แบบ 300-400 อ่ะครับ ของ ZTE อะครับ ขอบคุณมากครับ ^^

นี่คือสภาพที่เปิดแอร์ 20c+พัดลมตั้งพื้นมาเป่าหลังเครื่องตะแคงเครื่องเอาครับ

ไม่มีท่านไหนพอจะทราบข้อมูลบ้างเลยหรอครับ ?

OverclockZone Member ts00494458's Avatar

เครื่อง 5 ปี หาร้านที่ไว้ใจได้ ส่งไปให้เขาทำความสะอาดเครื่อง ทาซิลิโคนใหม่ด้วย เป่าฝุ่น เบ็ดเสร็จราคาไม่เกิน 300-500 เหมือนชุบชีวิตใหม่เลยครับ ถ้าจะให้ดีซื้อชุดระบายความร้อนใหม่ก็ดี ตัวเก่า 5 ปีน่าจะเสื่อมหมดแล้ว รุ่นนี้ชุดละล 1500-1800 ถ้ามีกำลังทรัพย์นะครับ หาพวก cool pad มาช่วยอีกแรงก็ดีเหมือนกัน

Quote Originally Posted by ts00494458 View Post
    เครื่อง 5 ปี หาร้านที่ไว้ใจได้ ส่งไปให้เขาทำความสะอาดเครื่อง ทาซิลิโคนใหม่ด้วย เป่าฝุ่น เบ็ดเสร็จราคาไม่เกิน 300-500 เหมือนชุบชีวิตใหม่เลยครับ ถ้าจะให้ดีซื้อชุดระบายความร้อนใหม่ก็ดี ตัวเก่า 5 ปีน่าจะเสื่อมหมดแล้ว รุ่นนี้ชุดละล 1500-1800 ถ้ามีกำลังทรัพย์นะครับ หาพวก cool pad มาช่วยอีกแรงก็ดีเหมือนกัน
    point อยู่ตรงนี้แหล่ะครับ ร้านที่ไว้ใจได้นี่คือไม่รู้ว่าร้านไหนจริงๆครับ PC ก็ทำเอง แต่ notebook เครื่องนี้จนปัญญาครับ แงะไม่เป็น กลัวน๊อตเกินมาด้วย พอจะแนะนำร้านดีๆที่ฟอร์จูนหรือแถวๆนั้นให้หน่อยได้หรือเปล่าครับ ? แล้วส่วนที่บอกว่าชุดระบายความร้อนใหม่นี่คือส่วนไหนครับ ? ไปป์ทองแดงนำความร้อนนั่นหรอครับ มันเสื่อมด้วยหรอครับ ? หรือส่วนไหนครับพอจะชี้แจงให้หน่อยได้ป่าวครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tomzer's Avatar

แกะมาเปลี่ยนซีลิโคนเองเลยครับ ลองดูวิธีแกะตามนี้ครับ https://www.youtube.com/watch?v=YumiMlucrUY

ถ้าไปเปลี่ยนตามร้าน บางที่เค้าใช้แบบหอลดละ 30 บาททาทีเยิ้มเชียว แนะนำให้ไปหาซื้อหลอดละ 300-400 เลือกเอาดีดีหน่อยเก็บไว้ใช้กับ PC ได้

ปล.รุ่นนี้ผมเคยใช้อยู่เหมือนกันก่อนหมดประกันผมเปิดลากจนดับคามือ ดีหน่อยศูนย์ dell ส่งช่างมาเปลี่ยนบอร์ดให้แต่ไม่นานความร้อนก็มาอีก เลยลงดาบเอง

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ผมจัดการไปเรียบร้อยแล้วครับ ประมาณ 5-6 วันที่แล้ว
    ถ้าจะไปฟอร์จูนผมบอกเลยแนะนำร้าน W@P ครับ อยู่ชั้น 2 ลองเดินดูครับ
    ช่างน่าจะชื่อพี่สุ ทำดีมากครับ ผมเองก็นั่งดูเค้าทำตลอด พูดคุยเป็นกันเองมากครับ
    ค่าเสียหาย 500 บาทครับ หลักๆคือที่ร้อนเพราะ ซิลิโคนที่ตัว cpu แห้งกรังแบบไม่คิดว่ามันจะยังทำงานได้อยู่ - -*
    ก็เลยจัดการแซ่ะๆและทาของใหม่ครับ ใช่ครับ เป็นอย่างที่ท่าน tomzer บอกครับ
    ทางร้านเค้าใช้ซิลิโคนที่อยู่ในระดับทั่วไปจนถึงต่ำมาใช้ให้เรา
    ผมเห็นทางร้านเค้าใช้ซิลิโคนตัวนี้ครับ "HC-151" ครับ
    ผมก็ถามทางพี่เค้านะว่ามันโอเคมั้ย
    เค้าก็บอกว่าเค้าก็ใช้มากับหลายเครื่องนะก็ OK
    จริงๆแล้วเป็นความบกพร่องของผมเองด้วยที่วันนั้นไม่ได้พกซิลิโคนไปเอง
    จริงๆแล้วถ้าท่านไหนจะไปทำก็พกซิลิโคนไปเองด้วยก็ได้นะครับ
    ผมว่าจะหาโอกาสไปให้เค้าทาใหม่อยู่ครับ 55
    คือปกติ notebook ตัวอื่นๆที่ผมผ่านมือมาผมก็ทำเองนะครับ แต่ตัวนี้มันแกะยากเหลือเกิน รื้อออกมาหมด กลัวว่าจะหาที่ใส่น๊อตให้มันไม่ครบ 5555
    ส่วนเทอม่อลแผตหรือซิลิโคนแบบแผ่นตอนแรกก็กะจะให้เค้าเปลี่ยนให้ด้วย แต่เค้าบอกว่ามันยังใช้ได้อยู่
    ผมลองเอามือจับมันก็ยังนิ่มๆอยู่นะครับก็เหมือนจะโอเค
    เหมือนชุบชีวิตใหม่จริงๆตามที่ท่าน ts00494458 บอกครับ
    ความร้อนลดลงไปมาก จากเมื่อก่อนเปิดเครื่องมา ก็ 80-92c แล้ว ตอนนี้ ห้องไม่เปิดแอร์+อากาศประเทศไทย
    เหลือแค่ 35-38 ครับ และตอนนี้เปิด youtube 1080p ไว้ 2tabs เปิดโครมไว้ไม่ต่ำกว่า 15tabs ทั้งแบบปกติ และ private mode
    เปิด ff ไว้อีก 2 profile รัน imacros ก็ขยับมาเป็น 43-46c ครับ เปิดรัน vmware ด้วย ก็ไม่เกิน 52-56c ครับ
    peak สุดตอนนี้ผมยังไม่เคยเห็นเกิน 65c นะครับ สุดยอดมาก 555555
    ถ้าเป็นปกติ ตอนนี้คงดับไปตั้งแต่เปิด youtube แล้วครับ
    ถ้าเปลี่ยนซิลิโคนใหม่เป็นตัวดีๆหน่อยคงเย็นกว่านี้

OverclockZone Member cmd2010's Avatar

Quote Originally Posted by hiveprojec View Post
    ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ผมจัดการไปเรียบร้อยแล้วครับ ประมาณ 5-6 วันที่แล้ว
    ถ้าจะไปฟอร์จูนผมบอกเลยแนะนำร้าน W@P ครับ อยู่ชั้น 2 ลองเดินดูครับ
    ช่างน่าจะชื่อพี่สุ ทำดีมากครับ ผมเองก็นั่งดูเค้าทำตลอด พูดคุยเป็นกันเองมากครับ
    ค่าเสียหาย 500 บาทครับ หลักๆคือที่ร้อนเพราะ ซิลิโคนที่ตัว cpu แห้งกรังแบบไม่คิดว่ามันจะยังทำงานได้อยู่ - -*
    ก็เลยจัดการแซ่ะๆและทาของใหม่ครับ ใช่ครับ เป็นอย่างที่ท่าน tomzer บอกครับ
    ทางร้านเค้าใช้ซิลิโคนที่อยู่ในระดับทั่วไปจนถึงต่ำมาใช้ให้เรา
    ผมเห็นทางร้านเค้าใช้ซิลิโคนตัวนี้ครับ "HC-151" ครับ
    ผมก็ถามทางพี่เค้านะว่ามันโอเคมั้ย
    เค้าก็บอกว่าเค้าก็ใช้มากับหลายเครื่องนะก็ OK
    จริงๆแล้วเป็นความบกพร่องของผมเองด้วยที่วันนั้นไม่ได้พกซิลิโคนไปเอง
    จริงๆแล้วถ้าท่านไหนจะไปทำก็พกซิลิโคนไปเองด้วยก็ได้นะครับ
    ผมว่าจะหาโอกาสไปให้เค้าทาใหม่อยู่ครับ 55
    คือปกติ notebook ตัวอื่นๆที่ผมผ่านมือมาผมก็ทำเองนะครับ แต่ตัวนี้มันแกะยากเหลือเกิน รื้อออกมาหมด กลัวว่าจะหาที่ใส่น๊อตให้มันไม่ครบ 5555
    ส่วนเทอม่อลแผตหรือซิลิโคนแบบแผ่นตอนแรกก็กะจะให้เค้าเปลี่ยนให้ด้วย แต่เค้าบอกว่ามันยังใช้ได้อยู่
    ผมลองเอามือจับมันก็ยังนิ่มๆอยู่นะครับก็เหมือนจะโอเค
    เหมือนชุบชีวิตใหม่จริงๆตามที่ท่าน ts00494458 บอกครับ
    ความร้อนลดลงไปมาก จากเมื่อก่อนเปิดเครื่องมา ก็ 80-92c แล้ว ตอนนี้ ห้องไม่เปิดแอร์+อากาศประเทศไทย
    เหลือแค่ 35-38 ครับ และตอนนี้เปิด youtube 1080p ไว้ 2tabs เปิดโครมไว้ไม่ต่ำกว่า 15tabs ทั้งแบบปกติ และ private mode
    เปิด ff ไว้อีก 2 profile รัน imacros ก็ขยับมาเป็น 43-46c ครับ เปิดรัน vmware ด้วย ก็ไม่เกิน 52-56c ครับ
    peak สุดตอนนี้ผมยังไม่เคยเห็นเกิน 65c นะครับ สุดยอดมาก 555555
    ถ้าเป็นปกติ ตอนนี้คงดับไปตั้งแต่เปิด youtube แล้วครับ
    ถ้าเปลี่ยนซิลิโคนใหม่เป็นตัวดีๆหน่อยคงเย็นกว่านี้
    ยินดีด้วยครับ Dell 15R N5010 มีปัญหาเรื่องความร้อนทุกตัว
    ผมเองก็เพิ่งแกะไปเมื่อวาน ลดไปได้เกือบ 50 องศาเหมือนกันครับ

Bookmarks

Bookmarks