overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default มีปัญหาเรื่องสีหน้าจอคอมพิวเตอร์

ไม่รู้จะอธิบายให้เข้าใจมั้ยนะ
    คือถ้าไม่เข้ามาปรับ ตรงหน้านี้(digital vibrance) แล้วจอมันจะไม่ดำสนิท สีออกbright (ปรับแล้วสีหน้าจอปกติ)ต้องเข้ามาปรับทุกครั้งที่รีสตาร์เครืองใหม่ตลอดเลย เป็นเพราะอะไรครับ

ใช้ driver ตัวนี้ครับ 358.50-desktop-win10-64bit-international-whql
    ใครรู้วิธีแก้ไขรบกวนหน่อยครับ
    Last edited by nuboya; 18 Oct 2015 at 11:51:11.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by nuboya View Post
    ไม่รู้จะอธิบายให้เข้าใจมั้ยนะ
    คือถ้าไม่เข้ามาปรับ ตรงหน้านี้(digital vibrance) แล้วจอมันจะไม่ดำสนิท สีออกbright (ปรับแล้วสีหน้าจอปกติ)ต้องเข้ามาปรับทุกครั้งที่รีสตาร์เครืองใหม่ตลอดเลย เป็นเพราะอะไรครับ

ใช้ driver ตัวนี้ครับ 358.50-desktop-win10-64bit-international-whql
    ใครรู้วิธีแก้ไขรบกวนหน่อยครับ
    Quote Originally Posted by Prime Time View Post
    เตือนท่านที่ใช้สาย HDMI กับจอภาพนะครับ

โดยเฉพาะการ์ดจอ Nvidia

ท่านทราบหรือไม่ว่าการ์ดจอเวลาท่านเสียบจอกับสาย HDMI มันจะ Detect ว่าเป็น TV ไม่ใช่จอคอม

ทำให้มันส่งสัญญาณภาพไปผิดๆ แทนที่จะเป็น full range RGB 0-255 กลับส่งไปเป็น limit range RGB 16-235 ทำให้สีไม่สวยเท่าที่ควร และภาพจะมีปัญหาความไม่สมประกอบครับ

http://www.lagom.nl/lcd-test/gradient.php

ทดสอบได้ที่นี่นะครับ

ถ้าเป็น 0-255 ถูกต้อง การไล่เฉดควรจะสวยงามไม่มีเส้นขาวๆ มาคั่นครับ

ถ้ามีเส้นมาคั่นเยอะๆ แสดงว่าท่านเจอ 16-235 เข้าแล้ว แก้ไขดังนี้ครับ

Nvidia

http://community.futuremark.com/foru...tion-EASY-tool!

http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=373241

Details can be found here..
    http://hardforum.com/showthread.php?t=1730215

เป็นอันเรียบร้อยครับ
    ไม่ดำสนิท

ขอบคุณมากครับ
    ขออธิบายด้วยภาพจากมือถือนะครับ เพราะprintscreen ถ่ายจะไม่เห็นความต่างเพราะเครื่องท่านทำงานปกติ
    ก่อนปรับ digital vibrance
    หลังปรับ
    ปัญหาคือต้องเข้ามาปรับ digital vibrance ทุกครั้งที่เข้า windowns ใหม่ (ภาพนี้ มุมซ้ายปกตินะไม่ได้เป็นแสงรั่วนะ มันสว่างเพราะไอคอน ถ่ายแล้วมันเหมือนย้อนแสง)
    Last edited by nuboya; 18 Oct 2015 at 20:38:49.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

แล้วตกลงใช้จอ อะไรละครับ

เป็นปัญหาที่จอ หรือป่าว

ปรับที่จอดู ทำให้ดำ ไม่สว่างได้หรือป่าวครับ
    Last edited by THEFOOL; 18 Oct 2015 at 20:42:54.

ใช้ zotac 750ti ครับ จอ lg 24MP57HQ-P จอปรับได้ปกตินะ (ปัญหาอยู่ที่ ต้องเข้ามาปรับ digital vibrance ครับผม ปรับแล้วก็ปกติ แต่ต้องปรับทุกครั้งที่รีสตาร์เครื่องใหม่ )
    จากภาพนี้
    rgb ycbcrr444 ของผมไม่เหมือนในรูปหน้าจะเป็นจุดนี้ละผมว่า

เครื่องผมเป็นแบบนี้เกี่ยวมั้ย เลือก rgb กับ ycbrr444 ไม่ได้
    ก่อนหน้านี้จำได้ว่า ปรับ ycbrr444 ได้นะ เพราะเคยเข้าไปอ่านในลิงค์ที่ท่านแนะนำอยู่มาแล้ว แต่พอลง driver ใหม่แล้วกับไม่โชว์ rgb กับ ycbcrr444 เลย
    Last edited by nuboya; 19 Oct 2015 at 05:01:49.

สรุปลบ driver version 358.50 แล้วลงตัวเก่าที่มาจากแผ่น driver version 347.88 ย้อนมาจุดเริ่มต้น - - 555

จากภาพสามารถเลือก rgb กับ ycbcrr444 ได้แล้ว
    ไม่น่าซนไปupdateเลย

ปิดกระทู้สรุป driver358.50 ยังไม่นิ่งกับ zotac 750 ti

ขอบใจท่าน THEFOOL ที่เอาลิงค์มาให้เห็นภาพปุ๊ป เลยจับจุดได้
    Last edited by nuboya; 19 Oct 2015 at 05:00:34.

Quote Originally Posted by nuboya View Post
    ขอบคุณมากครับ
    ขออธิบายด้วยภาพจากมือถือนะครับ เพราะprintscreen ถ่ายจะไม่เห็นความต่างเพราะเครื่องท่านทำงานปกติ
    ก่อนปรับ digital vibrance
    หลังปรับ
    ปัญหาคือต้องเข้ามาปรับ digital vibrance ทุกครั้งที่เข้า windowns ใหม่ (ภาพนี้ มุมซ้ายปกตินะไม่ได้เป็นแสงรั่วนะ มันสว่างเพราะไอคอน ถ่ายแล้วมันเหมือนย้อนแสง)
    อ่อ ก็แสดงว่า มันออกสีไม่ครบนั้นเอง rgb ของ Nvidia เคยลงกระทู้ไว้ เลยเพี้ยนไม่ดำสนิทสินะ

แต่บางคนเค้าว่า เพราะใช้ Nvidia ดูหนังแล้วไม่ดำจม เพราะเวลาจอดำ แล้วมันสว่างกว่า ไม่มืด นี่เองละมั้ง^^
    Last edited by THEFOOL; 19 Oct 2015 at 03:20:36.

มันต้องปรับ digital vibrance ทุกครั้งถึงดำครับ
    อาการคือลง driver version 358.50 มันมาไม่ครบ หัวข้อ Digtal color formal : มันหายไป
    ไม่รู้ท่านที่ใช้ 750ti เป็นเหมือนผมรึป่าว (ผมลงตัว driver version 358.50 สองรอบหัวข้อนี้หายทั้งสองรอบเลย)
    Last edited by nuboya; 19 Oct 2015 at 03:22:17.

Bookmarks

Bookmarks