Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องสีหน้าจอคอมพิวเตอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องสีหน้าจอคอมพิวเตอร์

ไม่รู้จะอธิบายให้เข้าใจมั้ยนะ
    คือถ้าไม่เข้ามาปรับ ตรงหน้านี้(digital vibrance) แล้วจอมันจะไม่ดำสนิท สีออกbright (ปรับแล้วสีหน้าจอปกติ)ต้องเข้ามาปรับทุกครั้งที่รีสตาร์เครืองใหม่ตลอดเลย เป็นเพราะอะไรครับ

ใช้ driver ตัวนี้ครับ 358.50-desktop-win10-64bit-international-whql
    ใครรู้วิธีแก้ไขรบกวนหน่อยครับ
    Last edited by nuboya; 18 Oct 2015, 11:51:11.

Originally posted by nuboya View Post
    [ATTACH=CONFIG]3421466[/ATTACH]
    ไม่รู้จะอธิบายให้เข้าใจมั้ยนะ
    คือถ้าไม่เข้ามาปรับ ตรงหน้านี้(digital vibrance) แล้วจอมันจะไม่ดำสนิท สีออกbright (ปรับแล้วสีหน้าจอปกติ)ต้องเข้ามาปรับทุกครั้งที่รีสตาร์เครืองใหม่ตลอดเลย เป็นเพราะอะไรครับ

ใช้ driver ตัวนี้ครับ 358.50-desktop-win10-64bit-international-whql
    ใครรู้วิธีแก้ไขรบกวนหน่อยครับ
    Originally posted by Prime Time View Post
    เตือนท่านที่ใช้สาย HDMI กับจอภาพนะครับ

โดยเฉพาะการ์ดจอ Nvidia

ท่านทราบหรือไม่ว่าการ์ดจอเวลาท่านเสียบจอกับสาย HDMI มันจะ Detect ว่าเป็น TV ไม่ใช่จอคอม

ทำให้มันส่งสัญญาณภาพไปผิดๆ แทนที่จะเป็น full range RGB 0-255 กลับส่งไปเป็น limit range RGB 16-235 ทำให้สีไม่สวยเท่าที่ควร และภาพจะมีปัญหาความไม่สมประกอบครับ

http://www.lagom.nl/lcd-test/gradient.php

ทดสอบได้ที่นี่นะครับ

ถ้าเป็น 0-255 ถูกต้อง การไล่เฉดควรจะสวยงามไม่มีเส้นขาวๆ มาคั่นครับ

ถ้ามีเส้นมาคั่นเยอะๆ แสดงว่าท่านเจอ 16-235 เข้าแล้ว แก้ไขดังนี้ครับ

Nvidia

http://community.futuremark.com/foru...tion-EASY-tool!

http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=373241

Details can be found here..
    http://hardforum.com/showthread.php?t=1730215

เป็นอันเรียบร้อยครับ
    ไม่ดำสนิท

Comment

ขอบคุณมากครับ
      ขออธิบายด้วยภาพจากมือถือนะครับ เพราะprintscreen ถ่ายจะไม่เห็นความต่างเพราะเครื่องท่านทำงานปกติ
      ก่อนปรับ digital vibrance
      หลังปรับ
      ปัญหาคือต้องเข้ามาปรับ digital vibrance ทุกครั้งที่เข้า windowns ใหม่ (ภาพนี้ มุมซ้ายปกตินะไม่ได้เป็นแสงรั่วนะ มันสว่างเพราะไอคอน ถ่ายแล้วมันเหมือนย้อนแสง)
      Last edited by nuboya; 18 Oct 2015, 20:38:49.

Comment

แล้วตกลงใช้จอ อะไรละครับ

เป็นปัญหาที่จอ หรือป่าว

ปรับที่จอดู ทำให้ดำ ไม่สว่างได้หรือป่าวครับ
        Last edited by THEFOOL; 18 Oct 2015, 20:42:54.

Comment

ใช้ zotac 750ti ครับ จอ lg 24MP57HQ-P จอปรับได้ปกตินะ (ปัญหาอยู่ที่ ต้องเข้ามาปรับ digital vibrance ครับผม ปรับแล้วก็ปกติ แต่ต้องปรับทุกครั้งที่รีสตาร์เครื่องใหม่ )
          จากภาพนี้
          rgb ycbcrr444 ของผมไม่เหมือนในรูปหน้าจะเป็นจุดนี้ละผมว่า

เครื่องผมเป็นแบบนี้เกี่ยวมั้ย เลือก rgb กับ ycbrr444 ไม่ได้
          ก่อนหน้านี้จำได้ว่า ปรับ ycbrr444 ได้นะ เพราะเคยเข้าไปอ่านในลิงค์ที่ท่านแนะนำอยู่มาแล้ว แต่พอลง driver ใหม่แล้วกับไม่โชว์ rgb กับ ycbcrr444 เลย
          Last edited by nuboya; 19 Oct 2015, 05:01:49.

Comment

สรุปลบ driver version 358.50 แล้วลงตัวเก่าที่มาจากแผ่น driver version 347.88 ย้อนมาจุดเริ่มต้น - - 555

จากภาพสามารถเลือก rgb กับ ycbcrr444 ได้แล้ว
            ไม่น่าซนไปupdateเลย

ปิดกระทู้สรุป driver358.50 ยังไม่นิ่งกับ zotac 750 ti

ขอบใจท่าน THEFOOL ที่เอาลิงค์มาให้เห็นภาพปุ๊ป เลยจับจุดได้
            Last edited by nuboya; 19 Oct 2015, 05:00:34.

Comment

Originally posted by nuboya View Post
              ขอบคุณมากครับ
              คือปรับแล้วนะ[ATTACH=CONFIG]3421980[/ATTACH]
              ขออธิบายด้วยภาพจากมือถือนะครับ เพราะprintscreen ถ่ายจะไม่เห็นความต่างเพราะเครื่องท่านทำงานปกติ
              ก่อนปรับ digital vibrance
              [ATTACH=CONFIG]3421990[/ATTACH]
              หลังปรับ
              [ATTACH=CONFIG]3421994[/ATTACH]
              ปัญหาคือต้องเข้ามาปรับ digital vibrance ทุกครั้งที่เข้า windowns ใหม่ (ภาพนี้ มุมซ้ายปกตินะไม่ได้เป็นแสงรั่วนะ มันสว่างเพราะไอคอน ถ่ายแล้วมันเหมือนย้อนแสง)
              อ่อ ก็แสดงว่า มันออกสีไม่ครบนั้นเอง rgb ของ Nvidia เคยลงกระทู้ไว้ เลยเพี้ยนไม่ดำสนิทสินะ

แต่บางคนเค้าว่า เพราะใช้ Nvidia ดูหนังแล้วไม่ดำจม เพราะเวลาจอดำ แล้วมันสว่างกว่า ไม่มืด นี่เองละมั้ง^^
              Last edited by THEFOOL; 19 Oct 2015, 03:20:36.

Comment

มันต้องปรับ digital vibrance ทุกครั้งถึงดำครับ
                อาการคือลง driver version 358.50 มันมาไม่ครบ หัวข้อ Digtal color formal : มันหายไป
                ไม่รู้ท่านที่ใช้ 750ti เป็นเหมือนผมรึป่าว (ผมลงตัว driver version 358.50 สองรอบหัวข้อนี้หายทั้งสองรอบเลย)
                Last edited by nuboya; 19 Oct 2015, 03:22:17.

Comment

Working...
                X