Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเปลี่ยนบอร์ดให้ 1090t

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเปลี่ยนบอร์ดให้ 1090t

เสป็คเดิม
    cpu x6 1090t คล๊อกนิดหน่อยที่ 3.9
    การ์ดจอ firepro v7800 crossfire 2ตัว
    บอร์ดเดิม gig 880ga ud3h rev 3.1

ปัญหาตอนนี้คือ pci สองช่องวิ่งไม่เท่ากัน ช่องนึง 16 อีกช่อง 4 (เพิ่งcrossfire ได้ไม่นาน)
    ก็เลยอยากเปลี่ยนบอร์ด แต่ความรู้เท่าหางอึ่งจะ ดุ่ยๆไปซื้อที่ร้านก็กลัวจะโดนหลอก เท่าที่เล็งไว้คือ

ASUS SABERTOOTH-990FX R2.0 7190 บาท
    แต่เห็นว่ามันออกมาซักพักเเล้วไม่ค่อยเเน่ใจเรื่องเทคโนโลยี

MAINBOARD AM3+ MSI 970 GAMING 3640 บาท
    ชีวิตนี้ยังไม่เคยลองอุปกรณ์ของ msi เลย เคยลองเเต่โน๊ตบุ๊คก็พบว่าทนดีอยากขอคอมเม้น

MAINBOARD AM3+ ASROCK 990FX KILLER 4690 บาท
    มีคนบอกว่าไว้ใจได้ เลยเอามาใส่ในตัวเลือก

เพิ่มอีกตัวเลือก
    GIGABYTE 990FXA-UD3 REV4.0 4190 บาท

ข้อที่เน้นคือ
    1ต้องใส่ x6 ได้อาจจะรองรับอนาคตไปถึง fx ก็ได้ หรือไม่ได้ก็ได้
    2ต้องมี crossfire แท้
    3ผมมีอาชีพในการตัดต่อเเต่งรูปภาพและวีดีโอ ถ้ามีอุปชิ้นไหนอยากให้ซื้อเพิ่มเติมช่วยเเนะนำด้วยครับ

รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ อาจจะดูเรื่องมากไปหน่อย ก็ขออภัยและขอบคุณครับ
    Last edited by ckdm03; 19 Oct 2015, 10:42:21.

ตัวนี้ก็น่าจะพอมั๊งครับ 990FXA-UD3 R5 ราคา 4,090 บาท
    2 x PCI Express x16 slots, running at x16 (PCIEX16_1, PCIEX16_2)
    Support for 2-Way AMD CrossFire /NVIDIA SLi technology (PCIEX16_1 and PCIEX16_2)

http://www.jib.co.th/web/index.php/p...-990FXA-UD3-R5

MSI 970 GAMING ตัวนี้วิ่ง x16+x8 น๊ะครับ

ส่วนเพิ่มเติมคือ อัดแรมเยอะ ๆ แล้วก็ SSD สักตัว Sitakings 240GB หรือ OCZ Arc 100 240GB ก็ได้

Comment

GA-990FXA-UD3 R5 ราคากำลังดี 4 พันต้นๆ

Comment

https://www.jib.co.th/web/index.php/...FXA-UD3-REV4.0

แล้วถ้าเทียบกับตัวนี้ล่ะครับราคา+ไป100เดียวเอง

Comment

การ์ดใบเดียว msi 970 เกมมิ่งเลยครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post
            การ์ดใบเดียว msi 970 เกมมิ่งเลยครับ
            การ์ดสองใบครับ - -

Comment

UD3 คุ้มฝุด

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ท่านอื่นๆยังคงเเนะนำได้นะครับ น่าจะไปออกของวันศุกร์นี้ ขอเก็บข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

Comment

990FXA-UD3 REV4.0 กับ GA-990FXA-UD3 R5 ถ้าใช้งานไม่ต่างกันครับแต่ GA-990FXA-UD3 R5 มาใหม่กว่าเท่านั้นเอง

Comment

มาใหม่กว่าเเต่ราคาดันถูกกว่า 100 นึง - - มันต่างกันตรงไหนอะคับ

Comment

Originally posted by ckdm03 View Post
                      มาใหม่กว่าเเต่ราคาดันถูกกว่า 100 นึง - - มันต่างกันตรงไหนอะคับ
                      990FXA-UD3 R5 ตัด 1394a (Firewire) ออก
                      แต่ 990FXA-UD3 R5 ใช้ BIOS รุ่นใหม่กว่า รองรับอะไร ๆ มากกว่า
                      และ 90FXA-UD3 R5 ใช้ ALC1150

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
                        990FXA-UD3 R5 ตัด 1394a (Firewire) ออก
                        แต่ 990FXA-UD3 R5 ใช้ BIOS รุ่นใหม่กว่า รองรับอะไร ๆ มากกว่า
                        และ 90FXA-UD3 R5 ใช้ ALC1150
                        โอ้ขอบคุณครับ ส่วนภาคจ่ายเฟสไฟ กับ บัส ใกล้เคียงหรือเท่ากันใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by ckdm03 View Post
                          โอ้ขอบคุณครับ ส่วนภาคจ่ายเฟสไฟ กับ บัส ใกล้เคียงหรือเท่ากันใช่มั้ยครับ
                          ใช่ครับ

Comment

ถ้าซื้อตอนนี้ ลองมองบอร์ดที่สนับสนุน FX9xxx ด้วยสิครับ

ud3 Rev4.0 ตามสเป็กแม้รองรับ fx9xxx ได้ก็จริง แต่ผมเห็นแว๊ปๆ บางกระทู้ มีคนซื้อไปลองแล้วมันมีปัญหา
                            เท่าที่ดู ตัวมือสอง พวก 9xxx หาง่ายกว่าด้วย คงเพราะบอร์ดไม่ค่อยถึงกัน

Comment

ขอถามต่อเลยนะครับ
                              อยากจะอัพเกรดนิดหน่อยรอ Zen อะครับ
                              ตอนนี้ใช้ X4 955
                              asrock 880gmh/u3s3
                              gig 560ti

อยากจะเปลี่ยนบอร์ดเป็น UD3 R5 แล้ว clock ให้ได้ประมาณ 4.0
                              ส่วนแรมเดิมใช้แค่ 2x2gb 1600 ก็จะเปลี่ยนเป็น 4x2gb 2400
                              vga อาจจะอัพเป็น 960 คิดว่าจะโอเคไหมครับ

Comment

Working...
                              X