Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2 4800+ กับบอร์ด MA770-DS3 จะocครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เข้าใจเเล้วครับเรื่องเเรมขอบคุณมาก
    คือประมาณว่าลาก cpu เเต่busแรมจะตามมาด้วย
    ก็ต้องปรับเเรมให้ต่ำลงก่อนใช่ปะครับพอขึ้นจะขึ้นพร้อมกัน
    แล้วไฟแรมคือๆกันกับไฟ cpuปะ

Comment

Originally posted by motionman View Post
      เข้าใจเเล้วครับเรื่องเเรมขอบคุณมาก
      คือประมาณว่าลาก cpu เเต่busแรมจะตามมาด้วย
      ก็ต้องปรับเเรมให้ต่ำลงก่อนใช่ปะครับพอขึ้นจะขึ้นพร้อมกัน
      แล้วไฟแรมคือๆกันกับไฟ cpuปะ
      คับผม น่าจะนะ อิอิ
      ได้ผลยังไง มารายงานด้วยเน้อ

Comment

รายงานล่าสุดเมื่อคืนผมลองลากbusไปได้เเค่ 240 ครับลากไป 245ปั๊บบูสไม่ติดเลย
        เพราะฉะนั้นตอนนี้ 240*12.5=3000 - -
        เเต่ตัวคูณเยอะๆมันมีผลไรป่าวครับลองเปิดๆดูของคนอื่นตัวคูณ 10-11
        เเล้วbusลากไป 300+เอา - - ทำได้ไงอะ

Comment

Originally posted by motionman View Post
          รายงานล่าสุดเมื่อคืนผมลองลากbusไปได้เเค่ 240 ครับลากไป 245ปั๊บบูสไม่ติดเลย
          เพราะฉะนั้นตอนนี้ 240*12.5=3000 - -
          เเต่ตัวคูณเยอะๆมันมีผลไรป่าวครับลองเปิดๆดูของคนอื่นตัวคูณ 10-11
          เเล้วbusลากไป 300+เอา - - ทำได้ไงอะ
          เรื่องการลดตัวx นี่ก็คือ เราต้องการค่าbusที่มากขึ้น ซึ่งส่งผลต่อความเร็วของเครื่องเหมือนกัน
          เช่น240x10=2400 จะเห็นว่าได้แค่2.4เอง พอลองลากอีก 300x10=3000 โย้ว 3.0แล้ว
          แต่ดูbusจิ 300เลยเพิ่มขึ้นมาเยอะเห็นๆ ก็คือการปรับตัวxลงเพื่อเพิ่ม Bus นั่นเอง
          ซึ่งก็จะส่งผลไปยัง Bus ram ที่สูงขึ้นด้วยตามลำดับ งงม่ะ

ส่วนที่ท่านรายงายผลมาอ่ะคับ 245x12.5 แล้วไม่ผ่าน ก็ยังที่บอกไปตอนแรกๆ
          มีสาเหตุมากจากหลายๆอย่างอ่ะคับ ก็ต้องมาค่อยๆไล่ดูเอา เช่น
          -ไฟไม่พอ ก็ลองเพิ่มไฟเลี้ยงดู
          -รึว่าอาจจะความร้อนมากไป เพราะซิ้งเดิมๆ
          -psu จ่ายไฟไม่นิ่งพอ ลากเยอะๆแล้วมันรวน
          -รึว่า อื่นๆ อีกเยอะแยะ อิอิ
          ปล.ค่อยเป็นค่อยไปเน้อ ผมว่า 240x12.5 ใช้งานได้ไม่มีปัญหานี่ ก็เป็นการเริ่มต้นที่ดีแล้วล่ะคับ

Comment

ลองลดตัวคูณดูสิคับ

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำเเต่กลัวมันร้อนจัง - -

Comment

ocไม่เป็นเหมือนกัน เข้ามาอ่านได้ความรู้ดี

Comment

ของผม CPU ก็ตัวนี้ bord ก็ตัวนี้ ไฟเดิม ลากบัสไปที่ 250 ซิ้งเดิม(sup plyติดเคสของจีวิว) ก็ไม่เป็นไร ใช้งานประมาณชั่วโมง ก็ไม่เป็นไร แต่ตอนนี้ลากไปที่ 2.7 ใช้งานตลอด

Comment

กำเเสดงว่าซัพพลายผมไม่ดีใช้ของ delux อยู่ - - 450w
                    เเต่มีของenermax 460wอยู่ยังไม่ได้เปลี่ยน lloll

Comment

รายงานผลอีกครับ
                      ตอนนี้ clockกลับไปเหมือนเดิมเเล้วเนื่องจากล่นเกมเเล้ววูบบ่อยมาก - -
                      คาดว่ามันจะไม่เสถียรหรือเพราะอะไรซักอย่าง
                      เพราะฉะนั้นผมจะรอเปลี่ยนซับพลายใหม่เเล้วหาวิธีคลอกแบบอื่นดู
                      - -
                      ตอนนี้เริ่มหันไปคลอกการ์ดจอก่อน
                      เพราะปกติใช้overdriveลากเอาเเล้วไม่ค่อนเสถียรคราวนี้ลอง
                      เปลี่ยนbiosใหม่เลยคอเพิ่มกระฉูดเเล้วไม่ออกอาการดับให้เห็นด้วยดีจริง - -

Comment

Working...
                      X