Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2 4800+ กับบอร์ด MA770-DS3 จะocครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x2 4800+ กับบอร์ด MA770-DS3 จะocครับ

คือผมอยากลอง oc ดูอะครับก็ไปอ่านวิธี oc มาเเล้วพอเข้าใจเรื่องตัวคูณอะไรยังงี้
    ไม่รู้จะเริ่มยังไง mb แบบผมก็ไม่มีใครใช้ งงเรื่องไฟcpuไฟเเรม - - งงเต็กเลย
    ผมควรเริ่มจากตรงไหนดี
    x2 4800+ กับบอร์ด MA770-DS3

MA770-DS3 ของกิ๊กกะบ๊วยป่าวคับ ชิปเซ็ตเดียวกะผม แต่ของผมใช้ เอสัตว์ ทีแรกก็อยากจะซื้อรุ่นของท่านอยู่นะ แต่ราคาเอสัดมันถูกกว่าหน่อย และมั่นใจกว่าหน่อย ซื้อมาก็คล็อกได้นิดหน่อย อาจจะเป็นเพราะแรมไม่ดี ได้แค่ 3กิีกเอง เฮอๆ ของท่านคิดว่าไปปรับที่ fsb ในไบออส น่าจะได้เกิน 3 กิ๊กนะ ปรับไฟซีพียู กะแรม หน่อย ก็น่าจะถึง
    บอร์ดน่าจะดีกว่าผม

Comment

ไม่เข้าใจไฟซีพียูอะคครับ - -
      อ่านมาไม่เจอด้วย
      คือ ง่ายๆผมยังไม่เคยเข้า bios เลยเเต่อยาก oc
      มันจะยากเกินไปมั๊ยครับ

Comment

หาคนตอบคำถามคร้าบ T T

Comment

ค่อยๆดัน fsb ไปเรื่อยๆติดก็ มาปรับไฟ cpu แล้วก็ไปทดแรม + ปรับไฟแรมแล้วก็ไปลากต่ออีกนิดหน่อยครับ

Comment

จัดไปครับ

Comment

ขอถามตรงนี้หน่อยครับ
              1.การปรับไฟ cpu ปรับเพื่ออะไร
              2.การปรับไฟ แรม ปรับเพื่ออะไร
              3. oc เเล้วมันกินไฟมากขึ้นมั๊ยกลัว psu ไม่พอ

Comment

OC แบบง่ายๆคับ ปรับ bus เอาก้พอคับ ลองปรับขึ้นที ละ 5

Comment

....OC ไงง่ะ ทำไม่เป็น เอาวะอยากลอง เสียเวลานั่งอ่านเว็บOCเป็นเดือนๆ <<<<ค้นๆอ่านๆๆๆ
                  เหนื่อยๆๆๆๆ เสียเวลารื้อเข้า รื้อออก เป็นว่าเล่น เคลียร์แล้วเคลียร์เล่าเจ้าไบออส
                  เซงๆๆๆเครียดๆๆๆ ลากไงก็ไม่ไป ได้นิดหน่อยเอง ติดตรงไหนวะเนี่ย อ่อ cpuมันต้อง
                  เพิ่มไฟ เอาเลยจัดไปสัก1.6ร้อนได้ใจเจงๆ อ่ะๆๆๆ มีวูบมีวูบ สงสัยpsuไม่เทพพอละมั้ง
                  เปลี่ยนดิงานนี้ ของติดเคสมันโลโซ450wกะเทียมทอง เอานี่เลยTagan BZ1000เป็นไง
                  แล้วของเก่าทำไงละเนี่ย - -* ช่างมันเก็บไว้ก่อนละกัน มาต่อๆๆๆ ..ยังไม่กะเตื้องอีกหรา
                  สงสัยแรมRCแผงละ450.-มันเทพไม่พอเช่นกัน ถอดทิ้งดิงานนี้ ครูเยี่ยวเลย แรงพอม่ะเนี่ย
                  *0*เห้ยๆๆ สเป็คเดียวกันนี่หว่า ไอคนนั้น ไมมันแรงกว่าได้ไง ไหนดูดิติดตรงไหนอีก
                  อ่อสงสัยว่าจะความร้อน อ่ะม้าง ได้ๆๆ จัดไป ซิลิโคนMX2เอาสิ ในเมื่อท่าน"อมร"มันเอาไม่อยู่
                  ยังไม่ไหวอีก..True Blackซะเลย อ่ะ ยังไม่เย็นพอเหรอ ลงเล่นน้ำเลยดีม่ะ เสียตังเข้าไป
                  VGA ละมั้ง สงสัยต้องเทพๆ คะแนนจะได้สูงๆ จัด HD4870x2 สัก2ตัวเลยท่าจะดี - -*
                  5555555555555555+ ในที่สุดก็คงจาบรรลุจุดสุดยอดจนได้ 5555555555555555++
                  จากที่รู้จักคำว่า CPU คือคอม1เครื่อง จนได้รู้ว่ามันแค่ Hardware เพียง1ชิ้นในเครื่องเอง บลาๆๆๆ
                  ปล1.เขียนมั่วๆเองนะ อย่าซีเรียสผมมาววววววววววววววววววววววว เอิ๊กๆๆ
                  ปล2.ลุยยยยยย OC เรื่องกล้วยๆ เอิ๊กๆๆๆ ยังอยาก OC อยู่ม่ะคับ - -*

Comment

ข้อมูลน้อยไป แรมยี่ห้ออะไร บัสเท่าไหร่?
                    อัดไฟ cpu 1.4
                    ไฟแรม 2.0-2.15
                    ไฟ nb +0.25-0.3
                    ไฟ sb + 0.25-0.3 (2 อันนี้ไม่แน่ใจ น่าจะปรัมาณนี้)
                    แล้วดันบัสขึ้นเรื่อย ๆ
                    ผมไม่รู้ว่า 4800 ตัวคูณเท่าไหร่ อ่ะ เคยลองแต่กับ 4200
                    11*275 ได้มา 3 กิก ก็โอเคแล้วครับ 4800 น่าจะ 3.1-3.2
                    อย่าลืมลดบัสแรมด้วยน่ะครับ ซัก 533-667

Comment

แรมคอแซน่าจะบัส 800

Comment

เมื่อกี้ลองเข้าไบออสมาเเล้วอะครับ
                        หาที่เปลี่ยน fsb ไม่เจอเเต่ไอ้ช่องเเรมมันเขียน 800
                        เเล้วก็เห็นที่ปรับไฟเเล้ว
                        พอเห็นช่องทางเเล้วครับ
                        ใครใช้บอร์ดเดียวกับผมช่วยลงให้หน่อยปรับ fsb ที่ไหนหรือมันใช้คำว่าอะไร - - งงเต็ก

Comment

ตัวคูณเห็นปรับได้เเต่12.5ครับ
                          ความถี่น่าจะอยู่ที่ 200 ครับ - -
                          รู้เรื่องมาหนึ่งอย่างเเล้วทีนี้ผมก็ปรับไฟ cpu เเล้วปรับไอตัว 200 ให้ขึ้นไปใช่ปะครับ
                          ยังงงเรื่องเเรมครับปรับทำไมเกี่ยวอะไร มาเเจงทีเนอะ
                          ขอบคุณครับ

Comment

จะเริ่มไงดี เอาเป็นว่าท่านม่ะรู้ไรเลยใช่ป่าวคับ ผมก็ม่ะจาค่อยรู้
                            ผมก็ใช้บอร์ด Giga อยู่พอ แต่คนละรุ่น ไม่รู้มันเหมือนกันรึป่าว
                            เอาเป็นว่าถ้าตรงกันก็ ตามผมเอาเลยละกันนะ ผมก็ยังมั่วๆไปอยู่นะ

จากที่ท่านเห็นตัวx12.5 กะbus 200 ก็เอามา x กัน = 2500 หรือ
                            เรียกว่า 2.5 GHz นี่คือความเร็วของ cpu มั้ง - -
                            ที่นี่ ถ้าท่านลองปรับ bus รึที่ท่านเรียกว่าความถี่เนี่ย ลองแค่ 210 ดู
                            ก็จะเป็น >> 12.5 x 210 = 2625 หรือ 2.625 GHz อ่ะคับผม
                            พอจะเห็นภาพม่ะคับ - -*

ทีนี้ เรื่องไฟ cpu ที่ว่า ก็คงประมาณว่าท่าน ดันbusไปเยอะพอประมาณ
                            สมมุติไปประมาณbus 270 แล้วเกิดแฮงค์ ค้าง ดับ เปิดไม่ขึ้น รึว่าแต็ฟ *0*
                            อันหลังนี่น่ากลัวหน่อย 55+ ก็ตามนั้น ความหมายของอาการเหล่านี้ 1สาเหตุ
                            ในนั้นก็คือ อาการไฟcpuไม่พอนั่นเอง เพราะมันแรงขึ้น ก็ต้องกินไฟมากขึ้น
                            ทีนี้ ท่านก็ต้องมาลองเพิ่มไฟเลี้ยงดู ซึ่งส่วนมากใหญ่จะค่อยๆปรับกันทีละนิด
                            เช่น 2.7GHz ใช้ไฟ1.35 แต่พอดันไป 2.8GHz ไม่ติด ต้องเพิ่มเป็น1.45ถึงจะเปิดติด
                            ประมาณนี้อ่ะคับผม -*- เริ่มมึนตัวเอง

มาว่าด้วยกันดัน/ลากมั่ง *0* แรกๆผมก็สงสัยเหมือนกันว่าเค้าทำกันยังไง 55+
                            กล่าวคือ การปรับตามข้างต้นที่บอกไปแหละคับ ทีละนิด อย่าไปหักโหมมาก - -*
                            เช่น ปรับ 12.5 x 210 = 2.6 จากนั้นกด F10 เชพค่า Enter ซะ แล้วก็กลับ
                            มาเข้าไบออสใหม่ ปรับอีก 12.5 x 220 =2.75GHz
                            แบบนี้อ่ะมั้งคับ มั่วๆไปดู
                            แล้วก็เชพ อย่างที่บอก อย่าไปหักโหมมากมาย เด่วแต็ปมาจะท้อซะก่อน เอิ๊กๆๆ
                            ลองให้ได้ซัก2.7ก็พอก่อน เข้าวินโดว์เลยทีนี้ เช็คด้วยโปรแกรม cpuZ ดูผลงาน
                            ให้ชื่นใจซะหน่อยนึง อิอิ ถ้าไม่เหนื่อยก็ลุยต่อคับ

มาถึงแรมต่ออีกนิด อันนี้ยากที่อธิบายเจงๆ กะผมก็ไม่รู้มันเกี่ยวกันลึกซึ้งยังไงนะ
                            เอาเป็นว่ามันเกี่ยวละกัน 55+ ยกตัวอย่างแบบมั่วๆนะคับ ไม่ได้รู้จิงง่ะ
                            เช่น cpu 2.7 ใช้แรมวิ่งที่ 800 เต็มที่ หรือที่ cpuZ อ่านค่าเป็น 400
                            ซึ่ง Bus Ram เป็น 667 ซึ่งจะเห็นว่า การลากในระดับนี้ ทำให้แรมท่าน OC จาก
                            667 ไปถึง 800 ซึ่งถือว่ามากพอควร อันนี้สมมุติให้เห็นภาพนะคับ ขึ้นอยู่กะแรมด้วยว่า
                            เจ๋งแค่ไหนอีกที
                            ทีนี้ พอท่านเริ่มคันมืออีก ลากไปที่2.8 แต่ว่าramมันOCมาสุดๆแล้วที่800งิงิ - -*
                            ทำไงละทีนี้ จะเห็นว่าในไบออสมีให้ปรับบัสแรมไว้ ท่านก็ทดแรมลงมาเป็น 533 ซึ่งต่ำกว่าสเป็ค
                            ของแรมที่667 อยู่1ขั้น แรมจะเริ่มวิ่งที่533 << อันนี้คือท่านต้องเริ่มใหม่หมดเลยนะคับ
                            ก็คือตั้งค่าแรม แล้วดัน cpu ตั้งแต่ต้น งิงิ งงม่ะคับ
                            จากนั้นก็คงจะทำให้ท่านลากได้ความเร็วที่2.8 โดยได้ความเร็วแรมที่ยังไม่ถึง800 คือแรมยังวิ่งต่อ
                            ได้อีก โดยอาจจะลาก cpu ไปที่2.9GHz โดยที่busแรมที่800 เหมาะเจาะพอดี เต็มที่ของการ
                            OC แรมตัวนี้ สมมุตินะคับ

พอจะเห็นภาพม่ะเนี่ย อิอิ
                            พอละนะ เหนื่อยแย้ว ไว้ให้ผู้รู้จิงมาบอกดีกว่า อิอิ ไปละคับท่าน เด่วแต็ปไปจะมาโทษผม - -*
                            Last edited by aha2pro; 26 Oct 2008, 12:30:03.

Comment

ปล.ยังมีอีกเยอะนะคับ สำหรับองค์ประกอบอื่นๆในการ OC
                              นี่แค่เท่าที่ผมพอจะอธิบายได้ นิดๆหน่อยๆ อิอิ สู้ๆ

Comment

Working...
                              X