Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยนพาทีชั่นยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปลี่ยนพาทีชั่นยังไงคับ

คือเครื่องของเพื่อนอ่ะคับ ไดร์ C มันเป็น NTFS ส่วน D,E เป็น FAT32 คืออยากจะทราบว่า

ผมจะเปลี่ยนไดร์ D,E ให้เป็น NTFS ได้ยังไงคับ แล้วถ้าเปลี่ยนแล้วข้อมูลในไดร์ D,E จะหายไหมคับ

Originally posted by หล่องง View Post
    คือเครื่องของเพื่อนอ่ะคับ ไดร์ C มันเป็น NTFS ส่วน D,E เป็น FAT32 คืออยากจะทราบว่า

ผมจะเปลี่ยนไดร์ D,E ให้เป็น NTFS ได้ยังไงคับ แล้วถ้าเปลี่ยนแล้วข้อมูลในไดร์ D,E จะหายไหมคับ
    เปลี่ยนได้ครับ แต่ข้อมูลจะหายหรือไม่อันนี้ผมไม่เคยลอง ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ

Comment

เปลี่ยนได้ครับ ข้อมูลก็ไม่หายไปไหน
      วิธีการคือ
      1. คลิ๊ก Start > Run
      2. พิมพ์ cmd แล้วกด Enter
      3. จากนั้นพิมพ์ CONVERT C: /FS:NTFS
      4. จากนั้นจะห้เราใส่ Volume Label ของไดร์ฟที่เราจะเปลียน (ดู Volume Lable ได้จาก พิมพ์ dir/w จากนั้นดูตรงคำว่า Volume in drive C is XXXXXXX เอาตรง XXXXXXX มาใส่ครับ) จากนั้นกด Enter
      5. จากนั้นจะขึ้นมาถามให้เราตอบ y ครับ เป็นอันเสร็จ

- ตรง C: นั้นให้เราเลือกไดรฟ์ที่เราจะต้องการแปลงเป็น NTFS ครับ ในที่นี่ผมจะเปลี่ยนให้ไดรฟ์ C: ของผมเป็น NTFS ครับ

credit arch(จากเวปอะไรจำไม่ได้)

Comment

ซ้ำครับ ขออภัย

Comment

Working...
        X